Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องต่อ Amp(มี 2 channel) ด้วย Input มากกว่า 2 ตัวครับ  (อ่าน 12415 ครั้ง)

pannpower

• member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องต่อ Amp(มี 2 channel) ด้วย Input มากกว่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:17:50 »
AC 33 มี Line in ด้วยนะครับ และ ปรับ Gain ได้
ที่ผมใช้ครับ เอาชุดร้องคาราโอเกะ แบบเสียบไมค์ได้ 2 ตัว มี Ecoh ด้วย+Volume ไมค์แต่ละตัว
ผมไม่แน่ใจ(ไม่เคยลอง) ว่าน่าจะมี mix ราคาถูกๆ  2-4 input เอา output ไปใส่ line in ของ AC-33 น่าจะได้นะครับ

เท่านี้ ท่านก็จะได้
ไมค์ 2 ตัว
กีตาร์ 2 ตัว

ผมเพิ่งจะใช้ solution นี่เล่นดนตรี ชวย น้ำท่วมไปสัปดาห์ที่แล้ว
ใช้ AC 33 ตัวเดียวเลยครับ

หรือถ้าว่างๆ ผ่านมาดูแถวรังสิตก็ได้ครับ
พอดีตอนนี้เฝ้าดูน้ำ(ท่วม)อยู่บ้านนอก  เด๋วกลับไปจะถ่ายรูปไปให้ดูครับ

ดูรูปนี้ไปก่อนครับ มี 4 คน กีตาร์ 2 ไมค์ 2 จ้า
ใช้กับ AC-33 ตัวเดียวเลยครับ
ผมบอกไม่ได้เรื่อง คุณภาพอของเสียงและ ความดัง เพราะเพิ่งนึดออก แล้วก็ต่อไปเลย ครั้งแรก  และ จำเป็นต้องรีบทำด่วน

โอ้วน้า Laser ผมลืมไปเลยว่า AC-33 มันมี ทั้งไมค์ ทั้งกีตาร์ นี่นา อิอิ แถม 1 AUX.IN

ถ้างั้นผมเลือกใช้มิ๊กซ์ตัวน้อยๆ อย่างที่น้าว่ามาดีกว่า อิอิ ^_^

กะไว้ ไมค์ 2 + กีตาร์ 2 + กลองไฟฟ้า 1 + สำรอง1-2ช่อง อย่างงี้เลือกตัวจิ๋วๆ 4 ช่องสบายๆเลย อิอิ ส่วนเรื่องแบตเตอรี่เดี๊ยวโมเอา ไม่ยากๆ(มั้ง !!) ^_^

ได้แนวคิดเยอะเลย ขอบคุณคร๊าบบบ ^_^

Laser

• member
AC 33 มี Line in ด้วยนะครับ และ ปรับ Gain ได้
ที่ผมใช้ครับ เอาชุดร้องคาราโอเกะ แบบเสียบไมค์ได้ 2 ตัว มี Ecoh ด้วย+Volume ไมค์แต่ละตัว
ผมไม่แน่ใจ(ไม่เคยลอง) ว่าน่าจะมี mix ราคาถูกๆ  2-4 input เอา output ไปใส่ line in ของ AC-33 น่าจะได้นะครับ

ไมค์ 2 ตัว

ผมเพิ่งจะใช้ solution นี่เล่นดนตรี ชวย น้ำท่วมไปสัปดาห์ที่แล้ว

หรือถ้าว่างๆ ผ่านมาดูแถวรังสิตก็ได้ครับ
พอดีตอนนี้เฝ้าดูน้ำ(ท่วม)อยู่บ้านนอก  เด๋วกลับไปจะถ่ายรูปไปให้ดูครับ

ดูรูปนี้ไปก่อนครับ มี 4 คน กีตาร์ 2 ไมค์ 2 จ้า
ผมบอกไม่ได้เรื่อง คุณภาพอของเสียงและ ความดัง เพราะเพิ่งนึดออก แล้วก็ต่อไปเลย ครั้งแรก  และ จำเป็นต้องรีบทำด่วน

โอ้วน้า Laser ผมลืมไปเลยว่า AC-33 มันมี ทั้งไมค์ ทั้งกีตาร์ นี่นา อิอิ แถม 1 AUX.IN

ถ้างั้นผมเลือกใช้มิ๊กซ์ตัวน้อยๆ อย่างที่น้าว่ามาดีกว่า อิอิ ^_^

กะไว้ ไมค์ 2 + กีตาร์ 2 + กลองไฟฟ้า 1 + สำรอง1-2ช่อง อย่างงี้เลือกตัวจิ๋วๆ 4 ช่องสบายๆเลย อิอิ ส่วนเรื่องแบตเตอรี่เดี๊ยวโมเอา ไม่ยากๆ(มั้ง !!) ^_^

ได้แนวคิดเยอะเลย ขอบคุณคร๊าบบบ ^_^

ผมมีข้อคิดเห็นหน่อยนะจ๊ะ
กลองไฟฟ้า 1  <----- ถ้าจะต่อ เข้า AC-33 (ผ่าน Mixer) ระวังเรื่องความดังของกลองหน่อยเน้อ เพราะ ลำโพงมัน มันไม่ตอบสนองกับ เสียงที่มีไดนามิกกว้าง เช่นกลอง หรือ กีตาร์เบส   แต่ถ้า ให้จังหวะ เบาๆ อะพอได้  ......  เพราะมันแค่ 15 w + 15 w  power headroom น้อยไปนิด
ด้วยความห่วงใยจ้า

แบตเตอรี่เดี๊ยวโมเอา <---- ผมว่าจะทำเหมือนกันนะครับ  โดยใช้ batt รถยนต์ ต่อเข้าไปที่แจ๊ค หรือ รังถ่าน (ยังไม่แน่ใจ แต่สามารถทำได้ทั้
คู่)  ลงทุนไม่กี่ตังค์ ซื้อ วงจรรักษาระดับแรงดัน และ ป้องกันการสลับขั้ว (ไม่น่าจะเกิน 300 บาท)

ถ้าเล่นหนุกๆ ในบ้าน หรือ เปิดหมวก ที่ที่ไม่วุ่นวาย ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้า กลางแจ้ง พื้นที่กว้างๆ อะลำบากนะจ๊ะ ควรหา Amp+ลำโพง สัก >100w ไปเอาสัญญาณ output ของ AC33 ออกไปให้ผู้ฟังจะดีกว่า แล้ว เอา AC-33 หันกลับมาเป็น monitor หรือจะวางไว้ข้างๆ หรอข้างหลัง วงก็ได้นะจ๊ะ

ถ้าผมมีรายละเอียดเพิ่มเติมจะเอามาลงให้นะจ๊ะ

โดยส่วนตัว ผมใชอบ AC -33 มาก ตัวเล็ก เล่นหนุก option เยอะ  ไม่ต้องมีเอฟเฟ็กเพิ่มเลย เสียงดี เสียงดังพอเพียงกับความต้องการ เอาไปออกงานหลายงาน มีแต่คนชอบ เพื่อนที่เล่นดนตรีด้วยกัน ต่าง งวยงง  ก็คุณพี่ พกมา แค่นี้ แต่จัดให้ได้เต็มวงเลยที่เดียว ... แค่ถ้าต้องการดังหน่อยก็ เอา line out ไปใช้ หรือ เอาไมค์จอ

(อันนี้สงสัยมากเลย เรือ่งไมค์ จอ แอมป์ ถ้าหายแครงใจเมื่อไร จะเอา มาเผยแพร่ แต่ถ้าใครรู้ช่วยบอกทีเน้อ)

pannpower

• member

ไมค์ 2 ตัว

ผมมีข้อคิดเห็นหน่อยนะจ๊ะ
กลองไฟฟ้า 1  <----- ถ้าจะต่อ เข้า AC-33 (ผ่าน Mixer) ระวังเรื่องความดังของกลองหน่อยเน้อ เพราะ ลำโพงมัน มันไม่ตอบสนองกับ เสียงที่มีไดนามิกกว้าง เช่นกลอง หรือ กีตาร์เบส   แต่ถ้า ให้จังหวะ เบาๆ อะพอได้  ......  เพราะมันแค่ 15 w + 15 w  power headroom น้อยไปนิด
ด้วยความห่วงใยจ้า

แบตเตอรี่เดี๊ยวโมเอา <---- ผมว่าจะทำเหมือนกันนะครับ  โดยใช้ batt รถยนต์ ต่อเข้าไปที่แจ๊ค หรือ รังถ่าน (ยังไม่แน่ใจ แต่สามารถทำได้ทั้
คู่)  ลงทุนไม่กี่ตังค์ ซื้อ วงจรรักษาระดับแรงดัน และ ป้องกันการสลับขั้ว (ไม่น่าจะเกิน 300 บาท)

ถ้าเล่นหนุกๆ ในบ้าน หรือ เปิดหมวก ที่ที่ไม่วุ่นวาย ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้า กลางแจ้ง พื้นที่กว้างๆ อะลำบากนะจ๊ะ ควรหา Amp+ลำโพง สัก >100w ไปเอาสัญญาณ output ของ AC33 ออกไปให้ผู้ฟังจะดีกว่า แล้ว เอา AC-33 หันกลับมาเป็น monitor หรือจะวางไว้ข้างๆ หรอข้างหลัง วงก็ได้นะจ๊ะ

ถ้าผมมีรายละเอียดเพิ่มเติมจะเอามาลงให้นะจ๊ะ

โดยส่วนตัว ผมใชอบ AC -33 มาก ตัวเล็ก เล่นหนุก option เยอะ  ไม่ต้องมีเอฟเฟ็กเพิ่มเลย เสียงดี เสียงดังพอเพียงกับความต้องการ เอาไปออกงานหลายงาน มีแต่คนชอบ เพื่อนที่เล่นดนตรีด้วยกัน ต่าง งวยงง  ก็คุณพี่ พกมา แค่นี้ แต่จัดให้ได้เต็มวงเลยที่เดียว ... แค่ถ้าต้องการดังหน่อยก็ เอา line out ไปใช้ หรือ เอาไมค์จอ

(อันนี้สงสัยมากเลย เรือ่งไมค์ จอ แอมป์ ถ้าหายแครงใจเมื่อไร จะเอา มาเผยแพร่ แต่ถ้าใครรู้ช่วยบอกทีเน้อ)

ช่ายเลยครับน้า AC-33 นี่ออกงานเล็กๆ(+กลางๆ กลางแจ้งยังพอได้ )ได้เลย ^_^ ของเค้าดีจริง (นี่ไม่ได้มาโฆษณานะ...!!! อิอิ ) 

ของผมขอแบบมินิดีกว่า  เน้นพกพาสะดวก ถ้างานใหญ่ๆ ผมใช้เจ้านี่เป็นมอนิเตอร์ เหมือนน้าเลย

แต่เจ้ากลองไฟฟ้านี่สิ (ตัวกลองยังไม่ได้สร้างเลย ^^ medeli dd 305) กะใช้แต่เสียงกลองอคูสติคส์ เจ้าหนู AC-33 น่าจะไหวมั้ยเนี่ย

AbsolutKOH

• member
T^T
รู้ช้าไป ...... เกิดมาไม่เคยใช้ Aux in , Line In เลย
แต่ยังไงก็ขอบคุณคุณ Laser กับคุณ Pannpower มากครับ

Laser

• member
ยินดีครับ

AbsolutKOH

• member
มารายงานผลคร้าบบบบบ
เมื่อวันศุกร์ที่ 14 ตุลาคม 2554 พวกผมได้ไปทำกิจกรรม
เปิดหมวก รับเงินบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย ที่บริเวณถนนสีลม (ฝนตกหนักมากกกก)
ซึ่งคำแนะนำเรื่อง Roland BA-330 จากคุณ TOM1869 ทำให้กิจกรรมนี้สามารถจัดได้ขึ้นมา ต้องขอขอบพระคุณครับ
และก็ยังขอขอบพระคุณท่านๆื่อื่นที่ช่วยกันเข้ามาแนะนำครับ แต่ละคำแนะนำพวกผมจะนำไปปรับใช้ตามสถานการณ์ให้เหมาะสมครับ
เอารูปมาให้ดูเีสี้ยวนึงครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

AbsolutKOH

• member
เปิดหมวกเป็นเวลาประมาณ สองชั่วโมง 40 นาทีครับ
แล้วก็ต้องเลิก เพราะนักดนตรี(กีตาร์) กับน้องร้องนำ (สองคนเลย) ติดภารกิจอื่นๆ
ยอดเงินก็ได้มาพอสมควรเลยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

pannpower

• member

^_^  รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ฝนตกๆ 

TOM1869

• member
สุดยอด ขอปรบมือให้ด้วยคนครับ

BA-330  เป็นอย่างไร บ้างครับ ใช้งานจริงได้นานหรือเปล่า กำลังและคุณภาพ เสียงเป็นไงบ้างครับ
Line id: 081-8718003

AbsolutKOH

• member
### ใช้งานจริงได้นานหรือเปล่า ###
ซ้อมตอน 20.00น. 13.10.2011 ประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที (โหมด eco 80%, max 20%)
วันที่ 14 ใช้โหมด max อยู่ประมาณ 2 ชั่วโมง 40 นาที
กดปุ่ม Check ดู ระดับไฟอยู่ที่ low ครับ

### กำลังเสียง ###
ตอนซ้อม ซ้อมอยู่ใต้ตึกแห่งหนึ่ง (เพดานสูงราว 8 เมตร ด้านข้างเปิดโล่ง) วาง BA330 บนโต๊ะ เสียงดังดีมาก แม้จะเป็นโหมด eco  ต่อมาปรับเป็น max แล้วให้น้องเดินออกไปราว 40 เมตร ยังได้ยินเสียงชัดเจน (แต่อาจเป็นเพราะรอบๆข้างเงียบ ไร้เสียงรบกวน)
ตอนเล่นจริง พื้นที่เกือบเปิดโล่ง (ยกเว้นตอนที่มีรถเมล์แล่นผ่านด้านหลัง hahaha ) และมีเสียงยานพาหนะรบกวนเยอะมากกก เนื่องจากเล่นข้างถนนเลย ก็เลยเปิดโหมด max  เร่งจนสุด ได้ยินเสียงชัดเจนดีในรัศมีแค่ 10 เมตรอ่ะคับ
ปล. ตอนเล่นจริง วาง BA330 ที่พื้น ไม่ได้จับเงยหน้าด้วยเพราะมี AC33 วางข้างบนมันอีกที กลัวหล่น

### คุณภาพเสียง ###
คือต้องออกตัวก่อนว่า ยังเป็นมือใหม่ ยังไม่รู้ว่าเสียงดีๆ เป็นยังไงนะครับแหะๆ
ตอนซ้อมเอาเครื่องดนตรีทุกอย่าง ( line กีตาร์, ไมค์คนร้อง, คาโฮนติดไมค์ snare) ต่อเข้าด้านหลัง BA 330 ตาม Channel ปรกติ เสียงก็ธรรมดาครับ พอโอเค พอฟังได้
ต่อมาได้ทดลองเปลี่ยน โดยเอาไมค์คนร้อง, line กีตาร์ ต่อเข้า Roland AC 33 ก่อน (จะใช้เป็น Monitor ด้วย) แล้วต่อ line out จาก AC 33 ไปเข้า Line In ของ BA 330 คุณภาพเสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด (โดยเฉพาะเสียงร้อง)
มีความคิดอยากจะทดลองดังนี้ เอาไมค์คนร้อง, line กีตาร์ ต่อเข้า Roland AC 33 ก่อน แล้วเอาไมค์จ่อหน้า AC33 ไปเข้า CH1 ของ BA 330 แต่ไม่ได้ทดลอง  เนื่องจากไมค์ไม่พอครับ hahaha

ขอขอบคุณคุณ TOM 1869 กับคุณ Laser อีกครั้งครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
### ใช้งานจริงได้นานหรือเปล่า ###
ซ้อมตอน 20.00น. 13.10.2011 ประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที (โหมด eco 80%, max 20%)
วันที่ 14 ใช้โหมด max อยู่ประมาณ 2 ชั่วโมง 40 นาที
กดปุ่ม Check ดู ระดับไฟอยู่ที่ low ครับ

### กำลังเสียง ###
ตอนซ้อม ซ้อมอยู่ใต้ตึกแห่งหนึ่ง (เพดานสูงราว 8 เมตร ด้านข้างเปิดโล่ง) วาง BA330 บนโต๊ะ เสียงดังดีมาก แม้จะเป็นโหมด eco  ต่อมาปรับเป็น max แล้วให้น้องเดินออกไปราว 40 เมตร ยังได้ยินเสียงชัดเจน (แต่อาจเป็นเพราะรอบๆข้างเงียบ ไร้เสียงรบกวน)
ตอนเล่นจริง พื้นที่เกือบเปิดโล่ง (ยกเว้นตอนที่มีรถเมล์แล่นผ่านด้านหลัง hahaha ) และมีเสียงยานพาหนะรบกวนเยอะมากกก เนื่องจากเล่นข้างถนนเลย ก็เลยเปิดโหมด max  เร่งจนสุด ได้ยินเสียงชัดเจนดีในรัศมีแค่ 10 เมตรอ่ะคับ
ปล. ตอนเล่นจริง วาง BA330 ที่พื้น ไม่ได้จับเงยหน้าด้วยเพราะมี AC33 วางข้างบนมันอีกที กลัวหล่น

### คุณภาพเสียง ###
คือต้องออกตัวก่อนว่า ยังเป็นมือใหม่ ยังไม่รู้ว่าเสียงดีๆ เป็นยังไงนะครับแหะๆ
ตอนซ้อมเอาเครื่องดนตรีทุกอย่าง ( line กีตาร์, ไมค์คนร้อง, คาโฮนติดไมค์ snare) ต่อเข้าด้านหลัง BA 330 ตาม Channel ปรกติ เสียงก็ธรรมดาครับ พอโอเค พอฟังได้
ต่อมาได้ทดลองเปลี่ยน โดยเอาไมค์คนร้อง, line กีตาร์ ต่อเข้า Roland AC 33 ก่อน (จะใช้เป็น Monitor ด้วย) แล้วต่อ line out จาก AC 33 ไปเข้า Line In ของ BA 330 คุณภาพเสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด (โดยเฉพาะเสียงร้อง)
มีความคิดอยากจะทดลองดังนี้ เอาไมค์คนร้อง, line กีตาร์ ต่อเข้า Roland AC 33 ก่อน แล้วเอาไมค์จ่อหน้า AC33 ไปเข้า CH1 ของ BA 330 แต่ไม่ได้ทดลอง  เนื่องจากไมค์ไม่พอครับ hahaha

ขอขอบคุณคุณ TOM 1869 กับคุณ Laser อีกครั้งครับ
หาsub mixสักตัวที่ใข้ไฟ dc มาต่อกับแบท ups ไม่ดีเหรอครับ ถ้าจะเยอะๆ พวก อินติเกรทแอมป์ บางทีสัญญาน มันรั่วข้ามชาแน่ลมาตีกันมั่วหมด
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

AbsolutKOH

• member
แหะ คือยังมือใหม่อยู่ครับ
คุณ slashdot จะบอกว่าให้เอาอุปกรณ์, ไมค์ต่างๆมาต่อผ่าน sub mix ก่อน แล้วค่อยเอา out จาก sub mix ไปต่อเข้า line in ของ BA 330 ใช่มั้ยครับ ?