Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จรเข้ หลุด ยังไม่เท่าไหร่ แต่ งูเขียวอาฟริกา ออกมานี่ซี่  (อ่าน 8101 ครั้ง)

redtopup

• member
เขาว่า มันหลุดมาแล้ว  13 ตัว
พ่อ แม่มันยาว 2 เมตร ลูกมัน ยาว 1เมตรกว่า
งูเขียวอะไรทำไมมันตัวใหญ่นัก 
พิษของมันนั้นร้ายแรง
เท่ากับ งูจงอาง  ไม่มีเซรุ่มในไทย
ไอ้เจ้าบ้านคนรวยๆ  มันเลี้ยงเอาไว้  หลุดมาแล้ว
ผมว่า ถ้ามันไม่ตาย มีหวัง  ออกลูกหลานเหลน ออกมา ทีนี้แหละ 
ผมว่าต้องมีสัตว์ประหลาดๆ ออกมา อีกแน่ๆ
ถ้า ปลา อเมซอน ปิรันย่า  มันหลุดออกมาล๊ะ   ผมว่า มันมีเเหงๆเลย 
หลังน้ำท่วม ผมว่า ปิรันย่าถ้ามันไม่ตาย มันมาแพร่พันธ์ ล๊ะ ก็  แม่น้ำทั้งหลายก็ตัวใครตัวมันแล้วทีนี้ 
เดือดร้อนไปทั่วหลังน้ำลด และระยะยาวด้วยในการแก้ปัญหาต่างๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

npas

• member
ถ้าเป็นงูเห่าไทย โดนจับกินไปแล้ว ไอ้ตัวนี้ไม่เคยลอง... ;D ;D

Near Dawn

• member
น่ากลัวจริงๆครับน้า redtopup ขอบคุณที่เอามาบอกครับ

งู้ greenmamba มีนิสัยดุร้าย กัดทีเดียวถึงตาย

พบเห็นงู Green mamba โทรฯ 1362 หรือ จส.100 ที่สายด่วน 02-7119160

Snake Beauty 07 - Green Mamba 01

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

G/Am/E

• member

ทีมสัตวแพทย์แจ้งเมื่อคืนนี้ว่า งูพิษนำเข้าพันธุ์ "กรีน แมมบ้า" มีพิษร้ายแรง 15 ตัว ได้หลุดจากบ้านที่ถูกน้ำท่วมย่านปากเกร็ด และอาจเลื้อยไปหลบอยู่ตามต้นไม้ หากผู้ใดพบเห็นงูสีเขียว (ตัวพ่อ-แม่) ขนาดเท่างูจงอางยาว 2 ม. และลูก 13 ตัวยาว 1 ม. ให้กำจัดทันที แต่ต้องระมัดระวังมิให้ถูกฉก เพราะงูพันธุ์ดังกล่าวมีนิสัยดุร้าย มีพิษถึงตายได้ และทราบว่ายังไม่มียาแก้

ทั้งนี้งูชนิดดังกล่าวเป็นสัตว์เลื้อยคลานที่ออกหากินในช่วงเวลากลางวัน มีพิษรุนแรง หากถูกกัดพิษสามารถทำลายระบบภายในของร่างกายจนเสียชีวิตได้ นอกจากนี้ยังไม่มียารักษาแก้พิษของงูชนิดนี้ในประเทศไทย จึงได้ฝากแจ้งเตือนประชาชนระมัดระวังงูพิษชนิดดังกล่าว รวมทั้งสัตว์มีพิษหรืออันตรายชนิดอื่นๆ ด้วย

สำหรับ งูกรีนแมมบ้า (Green Mamba) นั้น เป็นงูสีเขียว ท้องสีขาวไปจนสีเหลืองหรือเขียว มีส่วนหัวสีเขียวเข้ม เกล็ดใหญ่ ตากลมโต มีรูปร่างเพรียวยาว โดยเฉลี่ยความยาวประมาณ 2 เมตร มีถิ่นกำเนิดอยู่ในป่าทึบในทวีปแอฟริกา จัดเป็นงูประเภทมีพิษที่ร้ายแรงมาก เพราะหากถูกกัดแล้วรักษาไม่ทันมีโอกาสเสียชีวิตได้สูง

ทั้งนี้ อาหารของงูกรีนแมมบ้าคือ สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมตัวเล็ก ๆ รวมทั้งนก ซึ่งเวลาที่งูสายพันธุ์ดังกล่าวจะกินเหยื่อนั้น มันจะกัดเหยื่อและปล่อยพิษ เพื่อให้เหยื่อตายเสียก่อน แล้วค่อยกินเป็นอาหาร โดยสัตวแพทย์บอกว่า ถ้าโดนกัดอาจตายได้ภายใน 20 นาที

หากผู้ใดพบเห็นงู "กรีน แมมบ้า" ดังกล่าว ขอให้รีบแจ้งชมรมสัตวแพทย์สัตว์ป่าและสวนสัตว์ เบอร์โทรศัพท์ 1362 หรือ จส.100 ที่สายด่วน 02-7119160

ปล.ใครอยู่แถวๆนั้นระวังตัวด้วยนะครับ เจ้าของก็เชี่ยมากไม่รับผิดชอบเลย

G/Am/E

• member
เอาวิธีสังเกตุงูที่ลอยมากับน้ำแบบง่ายว่าตัวมีพิษหรือไม่มีพิษ
*งูที่ลอยน้ำทั้งตัวคืองูมีพิษนะครับ
*และงูที่ตัวมันจมแต่หัวลอยน้ำงูตัวนั้นไม่มีพิษครับ

แบบนี้มีพิษชัวครับ

แบบนี้ไม่มีพิษครับ

แต่ถ้าเจอ จะมี หรือ ไม่มี ก็อย่าไปยุ้งกับมันนะเพราะเค้าบอกว่า มันกินทุกตัวละโอมั้ย

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เอามาเลี้ยง และก็ไม่รับผิดชอบ คนพวกนี้ มัน น่า.................จริงๆ

nhoy

• member
เอามาเลี้ยง และก็ไม่รับผิดชอบ คนพวกนี้ มัน น่า.................จริงๆ
ผมขอตามน้า 'BEER ด้วยคนเลยครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
จูบ   (เติมคำในช่องว่าง)
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Bas_Acoustic

• member
เอาวิธีสังเกตุงูที่ลอยมากับน้ำแบบง่ายว่าตัวมีพิษหรือไม่มีพิษ
*งูที่ลอยน้ำทั้งตัวคืองูมีพิษนะครับ
*และงูที่ตัวมันจมแต่หัวลอยน้ำงูตัวนั้นไม่มีพิษครับ

เป็นความรู้อีก แมม ๆๆ

ขอบคุรครับ..
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

G/Am/E

• member
ตีคอร์ดให้หนึ่งคอร์ด (เติมคำในช่องว่างด้วยอีกคน)

nong

• member
ปี 52 ผมโดนงูเขียวหางไหม้กัดที่ตาตุ่มเท้าขวา  เดินไม่ได้สองอาทิตย์ เท้าบมเจ็บตึงขึ้นมาถึงเอวทรมานมาก...ผ่านมาจนวันนี้ ยังรู้สึกเจ็บแปล๊บๆที่แผลอยู่เลยครับ   เมื่อก่อนผมเห็นงูไม่ได้เป็นต้องฆ่า....หลังจากโดนคราวนั้น ผมใช้วิธีไล่ครับ  เพราะเชื่อว่ากรรมที่เคยทำกับพวกเขาอาจมีส่วนทำให้เราโดน  ที่ส่งเขียวหางไหม้มา เหมือนเขามาปรามเรา  เพราะถ้าส่งงูเห่ามาผมคงไม่เหลือแน่  บ้านผมอยู่ป่าเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องเจองูบ่อยๆ  เขียวหางไหม้  สามเหลี่ยม  เห่า  เหลือม พบเห็นเป็นเรื่องปกติครับ.....แนะนำให้ใช้วิธีไล่หรือแจ้งเจ้าหน้าที่มาจับนะครับ  อย่าฆ่าเขาเลย

G/Am/E

• member
ปี 52 ผมโดนงูเขียวหางไหม้กัดที่ตาตุ่มเท้าขวา  เดินไม่ได้สองอาทิตย์ เท้าบมเจ็บตึงขึ้นมาถึงเอวทรมานมาก...ผ่านมาจนวันนี้ ยังรู้สึกเจ็บแปล๊บๆที่แผลอยู่เลยครับ   เมื่อก่อนผมเห็นงูไม่ได้เป็นต้องฆ่า....หลังจากโดนคราวนั้น ผมใช้วิธีไล่ครับ  เพราะเชื่อว่ากรรมที่เคยทำกับพวกเขาอาจมีส่วนทำให้เราโดน  ที่ส่งเขียวหางไหม้มา เหมือนเขามาปรามเรา  เพราะถ้าส่งงูเห่ามาผมคงไม่เหลือแน่  บ้านผมอยู่ป่าเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องเจองูบ่อยๆ  เขียวหางไหม้  สามเหลี่ยม  เห่า  เหลือม พบเห็นเป็นเรื่องปกติครับ.....แนะนำให้ใช้วิธีไล่หรือแจ้งเจ้าหน้าที่มาจับนะครับ  อย่าฆ่าเขาเลย
เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร

nong

• member
ปี 52 ผมโดนงูเขียวหางไหม้กัดที่ตาตุ่มเท้าขวา  เดินไม่ได้สองอาทิตย์ เท้าบมเจ็บตึงขึ้นมาถึงเอวทรมานมาก...ผ่านมาจนวันนี้ ยังรู้สึกเจ็บแปล๊บๆที่แผลอยู่เลยครับ   เมื่อก่อนผมเห็นงูไม่ได้เป็นต้องฆ่า....หลังจากโดนคราวนั้น ผมใช้วิธีไล่ครับ  เพราะเชื่อว่ากรรมที่เคยทำกับพวกเขาอาจมีส่วนทำให้เราโดน  ที่ส่งเขียวหางไหม้มา เหมือนเขามาปรามเรา  เพราะถ้าส่งงูเห่ามาผมคงไม่เหลือแน่  บ้านผมอยู่ป่าเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องเจองูบ่อยๆ  เขียวหางไหม้  สามเหลี่ยม  เห่า  เหลือม พบเห็นเป็นเรื่องปกติครับ.....แนะนำให้ใช้วิธีไล่หรือแจ้งเจ้าหน้าที่มาจับนะครับ  อย่าฆ่าเขาเลย
เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
ใช่เลยครับพี่....

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
ถ้าเป็นผมคงต้องจับตาย ถ้าสุดวิสัย ยิ่งน้ำท่วมใครจะมาช่วย

ครั้งนึง
เคยมีงูเข้ามาผสมพันธ์กันที่หลังบ้านอยู่ในรั้วบ้าน
ผมเห็นเข้าก็เลยรีบวิ่งไปตามให้คนมาช่วยจับ
โดยลืมปิดประตู กลับมาไม่เห็นมันแล้ว ไม่รู้งูมันเลื้อยไปไหน
มารู้อีกทีตอนเย็น มันมุดไปอยู่ใต้แผ่นปูน และมันออกมาจ๊ะเอ๋กับผมในระยะประชิด
ผมก็ตกใจ มันก็ตกใจ ดีที่ไม่ไปเหยียบมัน ไม่งั้นได้ไปเฝ้าท่านยมแล้ว

สรุปก็ต้องตีมันให้ตายเพราะไล่แล้วมันไม่ยอมไป ไม่รู้ไปวางไข่ไว้ตรงไหน
มันก็จำเป็นครับ มันก็รักลูก ผมก็รักลูก เป็นไปได้อย่ามาเจอกันเลยครับ ต่างคนต่างอยู่

วิธีไล่งู ถ้ามองไม่ค่อยเห็น  ให้เอาไบกอนค่อยๆฉีดไล่มันครับ
ทำด้วยความระมัดระวังเป็นที่สุดนะครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ใครเอาไอ้เจ้าเขียวแบมบ้า เข้ามาเนี่ย แล้วอยู่ ๆ ก็ทิ้งพวกมันไปซะ (บางคนบอกว่าเป็นข่าว กุ อ่ะครับ) จะยังไง ก็ระวังมันหน่อยก็ดีเหมือนกัน

Near Dawn

• member
เห็นข่าวนี้กันรึยังคัรบ พบชิ้นส่วนมนุษย์ในคลองประปา T_T อะจ๊ากกกกกกกกก

http://news.impaqmsn.com/articles.aspx?id=460547&ch=gn1
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

clapton_slow

• member
หลวงพี่ กลัว คนหัวงู มาจีบ (คนที่รอหลวงพี่อยู่มากกว่า) 55+
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

southpaw

• member
ป่านนี้มันผสมพันธุ์วางไข่เพิ่มแล้วรึยังก็ไม่รู้ สถานเสาวภาอย่านิ่งดูดาย ไปหาไอ้งูเขียวแบบนี้จับมารีดพิษเร่งทำเซรุ่มด่วนเลย จะช้าไม่ทันการ ไม่ต้องรอให้มีข่าวคนโดนกัดตายแล้วค่อยคิดทำ

redtopup

• member

แบบนี้มีพิษชัวครับ

แบบนี้ไม่มีพิษครับ

แต่ถ้าเจอ จะมี หรือ ไม่มี ก็อย่าไปยุ้งกับมันนะเพราะเค้าบอกว่า มันกินทุกตัวละโอมั้ย

ขอคุณครับ ได้ความรู้ดี
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
ไหนๆ เอามาจูบปากสักทีสิ ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ