Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาที่ บ้านไม้ อีกครั้ง อยากจะขอความเห็ยเกี่ยวกับ Guild D-55 ครับ  (อ่าน 2685 ครั้ง)

natt of convenience

• member

กลับเข้ามาใน acoustic thai อีกครั้ง จริงๆก็ยังเป็นสมาชิกใหม่อยู่ ครับ ชื่อเดิม ใช้ชื่อเชยๆว่า 'รุจ รุจิเรข' นั่นเอง ครับ

อยากจะขอความเห็นเกี่ยวกับ Guild D-55 โดยรวม ครับ

คือ ส่วนตัว ผมชอบ Guild รุ่นนี้ อยู่แล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสได้สัมผัส แบบเต็มไม้ เต็มมือ สักที เคยแต่ลอง ผ่านๆ ในร้าน

บอกตามตรงว่า ผมชอบในความสวยงาม ของมันเป็นอย่างแรกเลย ครับ

อยากจะทราบ ความเห็นเกี่ยวกับ เสียง เปรียบเทียบกับ Gibson ในทรงใกล้ๆ กัน มีข้อแตกต่างกันมาก รึเปล่า ครับ

ปัจจุบัน ผมใช้ Gibson J-185 TV อยู่ครับ และชอบ sound ของ Gibson ที่ bass พุ่งๆ ตีคอร์ด มันๆ แบบ Gibson เลยอยากทราบว่า character เสียง ของ Guild D-55 ออกมาในรูปแบบไหนครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ

sonic

• member
เบสไม่พุ่ง และไม่หนัก เน้นกลางๆ งานสวยใช้ได้

• member
ขอบคุณ ท่าน sonic สำหรับความคิดเห็น ครับ ยังลังเล อยู่ ครับ ส่วนตัว เล่น Gibson รู้สึกว่า ลงตัวมากๆแล้ว แต่ Guild D-55 มันก็ดูดี น่าหลงใหล มากเช่นกัน

pisit5924

• member
.. น้า natt of convenience  ลองจับตัวเป็นๆหรือยังครับ หากเป็นอย่างน้า sonic บอก ซื้อแล้วคงอยู่ด้วยไม่นาน ..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

tao

• member
ตัวไหนครับ

TOM1869

• member
d55 ตัวของน้า cin ผมลองเล่น มาแล้วเสียงดีมาก  เทียบกับ gibson เสียง มันคนละแบบกันครับ อธิบายยาก ต้องไปลองเองว่าชอบหรือเปล่าแต่ผมชอบครับ เสียงดีมากครับ
Line id: 081-8718003

taylor814aura

• member
ตัวนี้นะครับอยู่ที่ขนาดของตัวคนเล่นเองครับ..ถ้าคนเล่นตัวโตจะเล่นสบายเลยครับ เหมือนผมเวลาเล่นทรงGAต้องก้มลงมาเล่นครับไม่ค่อยสะดวกทำให้ระยะห่างของไมค์กับกีต้าร์ชิดไปเสียงกีต้าร์เข้าไปในไมค์ด้วยครับ พูดถึงเสียงหายห่วงครับ..เสียงดังมากๆครับ สายเบอร์ ๑๒

• member
ได้ความรู้ อีกมากเลย ครับ ขอ ขอบคุณ ทุกๆ ความเห็นด้วยครับ ท่าน pisit5924 , tao , TOM1869 , taylor814aura

ตอนนี้ ยังไม่ได้ ตัดสินใจเท่าไหร่ครับ จริงๆ ผมพอใจกับ J-185 อยู่แล้ว ครับ เพียงแต่ จะมีคนมาขายต่อ D-55 ในราคา ที่ไม่แพงมาก ครับ

ผมชอบ Gild ตรงที่มันสวย นี่สิครับ เลยทำให้ อยากได้อยู่ แต่ติดตรง ผมยังไม่คุ้นกับเสียงของมัน เพราะ ไม่ได้ลอง จริงจัง สัก ที