Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้ว่ามีของดีอยู่ในมือ  (อ่าน 6880 ครั้ง)

tanoiji

• member
เพิ่งรู้ว่ามีของดีอยู่ในมือ
« เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:59:04 »
ผมได้กีต้าร์  yamaha FG 160 เก่าๆมาตัวหนึ่ง จากที่เล่นตอนแรก เสียงออกจะเพี้ยนๆ พอหลังจากเอาไปให้ ช่างจงแห่งท่าน้ำนนท์ รักษา เสียงมันดีขึ้นผิดหูไปเลยอ่ะ เล่นแล้วไม่อยากวาง รู้งี้ผมเอาไปให้ช่างจงรักษาตั้งนานล่ะ ทนฟังเสียงก้องแก๊งๆ  อยู่ตั้งนาน ถือว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายค่ารักษา

KULAA_101

• member
Re: เพิ่งรู้ว่ามีของดีอยู่ในมือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:07:39 »
บางทีสิ่งของอยู่ในมือ ถือไว้คล้ายกระบอง แต่ต้องลองให้คนอื่นชี้แนะถือจะรู้ว่ากระบองนั้นคือกระบี่ซ่อนรูป...อิอิ...ยินดีด้วยกับกีต้าร์ที่ถูกใจครับ.....

Ham lele

• member
Re: เพิ่งรู้ว่ามีของดีอยู่ในมือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:39:00 »
ซ่อมประมาณเท่าไรหรอครับ ผมก็มีกีตาร์เก่าพ่อตัวหนึ่งแต่ไม่รู้ซ่อมเท่าไรอะครับ ชื่อรุ่น FGเหมือนกันแต่ เป็น580 อาการคือเสียงออกเพี้ยน และก็เวลาเล่นและเจ็บนิ้วมากๆ จนไม่อยากเล่นเลย อยากซ่อมแต่ไม่รู้ว่าประมาณเท่าไร

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:45:16 »
ซ่อมประมาณเท่าไรหรอครับ ผมก็มีกีตาร์เก่าพ่อตัวหนึ่งแต่ไม่รู้ซ่อมเท่าไรอะครับ ชื่อรุ่น FGเหมือนกันแต่ เป็น580 อาการคือเสียงออกเพี้ยน และก็เวลาเล่นและเจ็บนิ้วมากๆ จนไม่อยากเล่นเลย อยากซ่อมแต่ไม่รู้ว่าประมาณเท่าไร
ซ่อมด่วนครับ FG580 เก็บไว้ได้ยังไง ต้องลองเอาไปให้น้าจงเค้าดูอ่ะครับ มันอยู่ที่ว่าต้องซ่อมตรงไหน เดี๋ยวน้าเค้าจะประเมิญราคาให้เองครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

tanoiji

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 12:55:16 »
ของผม อาหารหนักคับ คอร้าว เบี้ยว  nut saddle หมุดยึดสาย เปลี่ยนใหม่หมด เปลี่ยนเฟรตใหม่ทั้งชุด สายมาร์ติน ใหม่อีกชุด ทั้งหมดไป 4 พัน ครับ แพงมั้ยคับ แต่ผมได้กีต้าร์จากน้ามาฟรี 

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 13:17:57 »
ของผม อาหารหนักคับ คอร้าว เบี้ยว  nut saddle หมุดยึดสาย เปลี่ยนใหม่หมด เปลี่ยนเฟรตใหม่ทั้งชุด สายมาร์ติน ใหม่อีกชุด ทั้งหมดไป 4 พัน ครับ แพงมั้ยคับ แต่ผมได้กีต้าร์จากน้ามาฟรี 

ถ้ากีตาร์มันมีค่าทางด้านจิตใจ ก็ไม่แพงหรอกครับผมเอา  f 310 กีต้าร์คุ่ใจอยู่ด้วยกันมามากกว่าสิบปีไปซ่อมคอหัก ห้าร้อยกว่าบาท ทุกวันนี้นาน ๆจับเล่นที่ส่วนใหญ่่เอาไปนั้งดูอย่างเดียว ก่อนเอาไปซ่อมเห็นเค้าคอหักแล้วสงสาร ชั้งใจอยู่นาน แต่สุดท้ายก็เอาไปซ่อมครับ เค้าเป้นมากกว่ากีต้าร์ครับ เป็นอาจารย์ เป้นเพื่อนยามเราดีใจ  อกหัก ฯลฯ   ดุจากรายการข้างบนแล้วมันก็ไม่แพงนะครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 13:48:50 »
ลองไปดูกีต้าร์ ของ Tommy Emmanuel  ที่ใช้เล่นในคอนเสิร์ตต่าง ๆ บ้างสิ
ของลุง Tommy สภาพเป็นขี้กลาก  โดยเฉพาะส่วน Top Solid  โดนขูดซะ จนหน้าไม้จะทะลุ เข้าไปข้างในซาวด์โฮล  อบู่แล้ว
ผมว่ากีต้าร์ของน้า ๆ ในบ้านนี้  สวยกว่า  แจ่มกว่าเยอะ  แต่ก็ยังไม่เห็นใครเล่นได้เก่ง ได้ไพเราะ เท่าลุง Tommy สักคนเลย
จึงไม่ใช่อยู่ที่กีต้าร์ว่าเก่า หรือใหม่  แต่มันอยู่ที่ว่า  กีต้าร์ที่มีอยู่ในครอบครองนั่น  มีเวลาทุ่มเท ตั้งใจฝึกซ้อมอย่างสม่าำเสมอ หรือเปล่าต่างหาก...

Finger Picking Style

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 14:29:44 »
ดีใจด้วยครับ

Montra

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 16:01:40 »
ยินดีด้วยนะครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Missdupdip

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 20:11:26 »
ยินดีด้วยที่เจอกีต้าร์ที่ดีค่ะ :D
ลองไปดูกีต้าร์ ของ Tommy Emmanuel  ที่ใช้เล่นในคอนเสิร์ตต่าง ๆ บ้างสิ
ของลุง Tommy สภาพเป็นขี้กลาก  โดยเฉพาะส่วน Top Solid  โดนขูดซะ จนหน้าไม้จะทะลุ เข้าไปข้างในซาวด์โฮล  อบู่แล้ว
ผมว่ากีต้าร์ของน้า ๆ ในบ้านนี้  สวยกว่า  แจ่มกว่าเยอะ  แต่ก็ยังไม่เห็นใครเล่นได้เก่ง ได้ไพเราะ เท่าลุง Tommy สักคนเลย
จึงไม่ใช่อยู่ที่กีต้าร์ว่าเก่า หรือใหม่  แต่มันอยู่ที่ว่า  กีต้าร์ที่มีอยู่ในครอบครองนั่น  มีเวลาทุ่มเท ตั้งใจฝึกซ้อมอย่างสม่าำเสมอ หรือเปล่าต่างหาก...

เห็นด้วยมากๆค่ะ ต้องฝึกซ้อมบ่อยๆเนอะ ถึงจะเก่ง  :D

( แหม.....พูดเหมือนตัวเราเองเล่นเก่งเลยน่ะ :'( )

Ham lele

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 22:02:21 »
อ้างถึง
  อาการเดียวกันเปะเลย

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 23:35:08 »

ชอบ ๆ  เห็นด้วยเลยครับ
กระบี่ดี แต่ไม่มีวิทยายุทธ ก็ไม่มีประโยชน์
facebook.com/byrt21

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 07:37:22 »
อ่านที่น้ากวางเขียน ชักลังเลว่าตัวผมนี้ควรซื้อกีตาร์แพงๆหรือเปล่า
เวลาในการเล่น(อย่าเรียกว่าฝึกเลย) มันน้อย...เหลือเกินครับ
:)

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:46:30 »
อ่านที่น้ากวางเขียน ชักลังเลว่าตัวผมนี้ควรซื้อกีตาร์แพงๆหรือเปล่า
เวลาในการเล่น(อย่าเรียกว่าฝึกเลย) มันน้อย...เหลือเกินครับ

>>>>....  อิอิ...คิดเข้าข้างตัวเองมากไปหรือเปล่าอาจารย์...แต่เจ้าV1-Dของผมมันเล่นแล้วติดใจซะมากกว่า มดเขียวV3-OMCEซะอีก....

MUI

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:23:06 »
กีต้าร์ถูก เล่นมันส์กว่ากีต้าร์แพงเด้อ

ลีลา ลูกเล่น กล้าปล่อยพลังในตัวได้เต็มที่ ผ่านกีต้าร์แพงไม่ค่อยได้ครับ

กลัวเป็นรอย...........................

214ce ของป๋าน่ะ ถ้าไม่เล่น ขอยืมเล่นหน่อยดิ อิอิ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:57:28 »
กีต้าร์ถูก เล่นมันส์กว่ากีต้าร์แพงเด้อ

ลีลา ลูกเล่น กล้าปล่อยพลังในตัวได้เต็มที่ ผ่านกีต้าร์แพงไม่ค่อยได้ครับ

กลัวเป็นรอย...........................

>>>>....   ไม่ให้ยืมง่ะ...เดี๋ยวเป็นสิวฝ้า จุดด่างดำบนใบหน้าเหมือนน้องV1ของน้า....55....

214ce ของป๋าน่ะ ถ้าไม่เล่น ขอยืมเล่นหน่อยดิ อิอิ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:59:32 »
ยังไงก็ไม่ให้น้าหมุ่ยยืนน้องTaylorSwiftง่ายๆหรอก...อิอิ....

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:32:31 »

ใน กรณี ของน้า..  มีูลูกน้อย  ก็ต้องเลี้ยงลูก ช่วยเมีย ไปก่อน
อย่าคิดถึงเวลาในการเล่นกีต้าร์ 
ไม่อย่างนั้น  จะไม่เหลือเวลาที่จะเล่นกีต้าร์  และจะไม่เหลือกีต้าร์ ที่จะเล่น  ในเวลาที่เหลือ

Finger Picking Style

nco4433

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 13:47:52 »

ใน กรณี ของน้า..  มีูลูกน้อย  ก็ต้องเลี้ยงลูก ช่วยเมีย ไปก่อน
อย่าคิดถึงเวลาในการเล่นกีต้าร์ 
ไม่อย่างนั้น  จะไม่เหลือเวลาที่จะเล่นกีต้าร์  และจะไม่เหลือกีต้าร์ ที่จะเล่น  ในเวลาที่เหลือ

โอ้ว...เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ;D

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 22:13:33 »
โอ คมคายมากครับ

น้ากวางรับแอดผมใน FB ด้วยเด้อครับ
:)