Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: elixir กับ d'addario อันไหนเหมาะกับกีต้าร์veelah v1-gaceครับน้าๆ  (อ่าน 1729 ครั้ง)

donutpongsakorn

• member
elixir กับ d'addario อันไหนเหมาพกับกีต้าร์veelah v1-gaceครับน้าๆ

บูมบาม

• member
Re: elixir กับ d'addario อันไหนเหมาะกับกีต้าร์veelah v1-gaceครับน้าๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:07:11 »
ถ้าที่ติดมากับกีตาร์เป็น แด้ด ครับ น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าสายไม่เคลือบมันจะดีได้ไม่กี่วัน
สาย Elixerbจะทนครับ เสียงอาจจะใสไม่เท่า แต่เสียงมันจะนิ่งไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ
จากที่ลองใช้ทเบอร์ 13 ทรง GA เหมือนกัน
เล่นได้เพราะใจมันรัก

• member
Re: elixir กับ d'addario อันไหนเหมาะกับกีต้าร์veelah v1-gaceครับน้าๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:09:55 »
ออครับ
ไปอ่านในเว็ปอื่นเขาบอกว่า สายelixir ไม่ควรใส่กีต้าร์โปร่งเพราะเสียงบาดหูจริงหรอครับ?

CDMSU

• member
  • หมากปิ่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:27:17 »
ผมใช้ Veelah V5 OM Red Label อยู่ครับ ถ้าเป็น veelah รุ่นใหม่ๆ เขาเปลี่ยนเป็นสายelixirมาจากดรงโรงงานแล้วครับแต่ผมไม่ทราบว่าเป็นเบอร์ 11 หรือ 12 ลักษณะเสียงจากสายelixirจากโรงงานให้เสียงที่ใสแหลมคมกังวาลครับ ส่วน d'addario อันนี้ยังไม่เคยลองกับเจ้าveelahครับ รอฟังน้าน้าท่านอื่น
ประชากรแห่งแสงดาว

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:34:32 »
ออครับ
ไปอ่านในเว็ปอื่นเขาบอกว่า สายelixir ไม่ควรใส่กีต้าร์โปร่งเพราะเสียงบาดหูจริงหรอครับ?

แล้วสายโปร่งของยี่ห้อนี้ให้ใส่กีต้าร์อะไรล่ะครับ 5555

ลองเองเลยครับพวกสายเนี่ย ฟังคนอื่นแค่แนวทาง สุดท้ายรสนิยม หู มือ ของใครของมันทั้งนั้นครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 13:05:30 »
ยกตัวอย่างกีต้าร์taylor  จะเปลี่ยนสายยี่ห้ออะไรก็ตามไม่มีทางที่จะได้เสียงเบสที่เหมือนมาร์ตินหรอกครับ ใส่สายที่มีชื่อเสียงยี่ห้อไรก็ใส่ไปเถอะครับ ยิ่งสายเคลือบยิ่งทนใหญ่คุ้มค่ากว่าในระยะยาว

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 15:27:41 »
ขอบคุณทุกคนครับไปเปลี่ยนมาแล้ว  :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 17:14:18 »
ทั้ง EXP และ Elixir ล้วนใช้กับ Veelah ได้ทั้งสิ้น สุดแล้วแต่ความชอบและเหมาะสมของแต่ละท่านครับ
สำหรับพวก V1 ผมชอบและใช้ EXP ของ D'ad ซึ่งผมว่าเหมาะสมกว่าครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 21:18:07 »
เชียร์ EXP ครับ elixir แรงดึงสายค่อนข้างสูงกลัวจะทำร้ายคอกีต้าร์นะครับ ^^

ฝากพิจารณาครับ
http://www.mugenguitarshop.com/DADDARIO-EXP-coated
http://www.mugenguitarshop.com/DADDARIO-EXP-coated
MUGEN_guitar_SHOP