Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆช่วยนิยาม + ความรู้สึกกับกีต้าร์แต่ละยี่ห้อ ไว้เป็นแนวทางในการเลือกกีต้าร์ตัวต่อๆไป  (อ่าน 6048 ครั้ง)

tumtengu

• member
ผมว่าหลายๆคนที่กำลังเริ่มๆหลงไหลกับกีต้าโปร่ง และพึ่งจะเริ่มศึกษา
ก็คงอยากรู้เหมือนกันว่าแต่ละยี่ห้อมีดีตรงไหนเป็นพิเศษ เพราะอะไรถึงไปอยู่ในใจของแต่ละคน
ผลิตที่ไหน สัญชาติอะไร งานเป็นยังไง เด่นไปทางไหนน่ะครับ
จะได้ง่ายต่อการเลือกและติดตามในแนวทางของตัวเองเพื่อเป็นความรู้กับผู้ที่จะซื้อกีต้าร์ตัวแรกและตัวต่อๆไปได้ง่ายขึ้น
เพราะยี่ห้อกีต้าร์นั้นมีมากมาย ราคาก็หลายช่วงมากๆ
บางรุ่นบางยี่ห้อสเปคดีมากๆราคาต่ำ(มาก) แต่บางยี่ห้อสเปคก็พอได้ แต่ราคาสูงปรี๊ด  ???

ทรงกีต้าร์แต่ละทรงมันเด่นไปทางไหนน่ะครับ
ถ้าศึกษาด้วยตัวเองคงใช้เวลานานมาก

joe neck solid

• member
ผมชอบ martin dm เคยลองครั้งแรกนานมาแล้ว ชอบเบส ทุกอย่างอะ
และวันนึงผมก็ด้ายมาครอบครอง เรียกว่าทุ่มสุดตัวเลย แพงมาก  แพงที่สุดเท่าที่เคยมี

tumtengu

• member
สำหรับผมบอกตามตรงเลย ตอนนี้ยังหูไม่ถึงครับ -*-
หูฟังไม่ค่อยเทพด้วยแหล่ะมั้ง เพราะฟังจากแต่ยูทูป

ผมว่ากีต้าร์มันก็เพราะทุกตัวน่ะครับ
แต่มันจะมีจุดต่างกันนิดเดียว นิดเดียวมากๆ(ความรู้สึกผมนะ) ในส่วนของเสียงแหลม เสียงทุ้ม ให้ความรู้สึกนุ่มนวลต่างกันน่ะครับแต่ก็เล็กน้อย
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=9554.msg162607;topicseen#msg162607
ขนาดฟัง 3 ยี่ห้อเทียบกันจะๆแบบนี้ยังรู้สึกว่ามันต่างกันน้อยมากๆๆๆ คือมันก็เพราะหมดน่ะนะ
ถ้าพูดถึงความสวยงามก็สวยคนละแบบอีก guild - taylor หัวสวย ชอบ ส่วนทางmartin ก็สวยแบบเดิมๆ ใช้อยู่ก็ได้ความเก่าแก่ของยี่ห้อไปด้วย

Nightbarons

• member
สเปคไม้เหมือนกันก็จริงครับ แต่คุณภาพไม้นั้นไม่เหมือนกันครับ แแล้วก็ขั้นตอนการผลิตด้วย  เลยทำให้ราคามันต่างกัน

tao

• member
+++ไม่มีกีต้าร์ตัวไหนที่เล่นได้ทุกแนว+++

guitaroa47

• member
มันพูดยากเหมือนกันนะครับ

มันเหมือน spec ผู้หญิงแต่ละคน มันไม่เหมือนเกันเลย

คือใช่ อาจจะชอบ ขาวๆ เหมือนกัน

บางคนชอบคล้ำๆ หน่อย

อะไรประมาณนี้อ่ะ

มัน define ออกมาให้เห็นภาพยาก อ่ะครับ

ผมเองก็ไม่ได้หูเทพ ฟังออกว่าตัวนั้น ตัวนี้ เสียงดีเหลือเกิน

ของแบบนี้ มันต้องลูบคลำ ได้ลองเล่นจริงๆ ความยากง่ายในการเล่น สไตล์ในการเล่นของเรามากกว่าครับ

ตอนนี้ผมติด brand taylor ไปแล้วอ่ะ
ลองยี่ห้ออื่น ก็รู้สึกมัน ไม่ใช่อ่ะ
ถึงแม้ว่า taylor ที่ไปลองมา 314CE จะฟังแล้ว ก็แยกไม่ออกว่า มันต่างกับตัวที่เคยเล่นออกมาได้ยังไง แต่มันบอกได้ว่าต่างอะครับ

งงมั้ยเนี่ย 555

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
ผมกลับมาเริ่มชอบ TAKAMINE อีกครั้ง อาจเป็นเพราะ solid top ที่เป็น cedar บางทีก็รู้สึกดีนะkrab เหมือนมีแฟนเลย ให้เราเข้าใจเรียนรู้นิสัย บุคคลิก การถนุถนอม ดูแลเอาใจใส่ และ ผลที่ได้คือความสุขตอบแทน แต่ด้วยเหตุผลส่วนตัวจริงที่ชอบเล่นกีต้าร์ทีละตัว เหมือนมีแฟนทีละคน ทำให้ค่อยๆซึมซาบถึง องค์ประกอบเกือบๆทั้งหมดแห่งความเป็นเครื่องดนตรี ที่อยู่เคียงข้าง ด้วยเหตุผลเฉพาะตัว ผมชอบงาน TAKAMINE มากขึ้นทุกวัน แต่ก็ยังชอบฟังเสียงของกีต้าร์ทุกทรง และ ทุกยี่ห้อ ที่มีอยู่บนพื้นพิภพนี้ ตราบเท่ามีโอกาสได้ลองและสัมผัส และมีโอกาสเป็นเจ้าของkrab

jamborn

• member
ผมกลับมาเริ่มชอบ TAKAMINE อีกครั้ง อาจเป็นเพราะ solid top ที่เป็น cedar บางทีก็รู้สึกดีนะkrab เหมือนมีแฟนเลย ให้เราเข้าใจเรียนรู้นิสัย บุคคลิก การถนุถนอม ดูแลเอาใจใส่ และ ผลที่ได้คือความสุขตอบแทน แต่ด้วยเหตุผลส่วนตัวจริงที่ชอบเล่นกีต้าร์ทีละตัว เหมือนมีแฟนทีละคน ทำให้ค่อยๆซึมซาบถึง องค์ประกอบเกือบๆทั้งหมดแห่งความเป็นเครื่องดนตรี ที่อยู่เคียงข้าง ด้วยเหตุผลเฉพาะตัว ผมชอบงาน TAKAMINE มากขึ้นทุกวัน แต่ก็ยังชอบฟังเสียงของกีต้าร์ทุกทรง และ ทุกยี่ห้อ ที่มีอยู่บนพื้นพิภพนี้ ตราบเท่ามีโอกาสได้ลองและสัมผัส และมีโอกาสเป็นเจ้าของkrab
+1 เลยครับ ลึกซึ้งมาก ^ ^ 

tumtengu

• member
มันเหมือนกับว่าเรามีโอกาสไปพบเจอ อยู่ด้วยกับกีต้าร์ตัวไหน แบรนด์ไหนแล้วเราก็เหมือนจะโย้ หรือคล้อยตามไปทางแบรนด์นั้นๆมั้ยครับ
ยิ่งถ้าคนที่ไปรุ่นลึกๆ สูงๆของยี่ห้อนั้นๆแล้วก็ถอนตัวออกมายากแล้วล่ะ ผมว่านะคล้ายๆแต่งงานกันมีลูก 3

อย่างคนใหม่ๆที่พึ่งจะแรกเริ่มนี่ยังพอมีโอกาสเลือกแฟนไปเรื่อยๆ ยังไม่ได้แต่งงานประมาณนั้นมั้งครับ ฮ่าๆ
ตอนแรกได้ Crafter มาก็ชอบมาก งานสวยเนียนตา เสียงไพเราะ
แต่พอเล่นๆไปซักพักเริ่มรู้โน่นรู้นี่มากขึ้น ก็เริ่มไปมอง Taylor / Martin เอาไว้ให้ Crafter เราโตไปทางนั้นบ้าง
แต่พอมารู้จักกับ Guild ก็เริ่มจะโอนเอียงไปทาง Guild แทนละสิ ด้วยรุ่นด้วยราคามันจับต้องได้ง่ายกว่า

ตอนนี้ก็เลยคิดว่าเอาไว้รอเวลาไปตัดสินใจตอนพร้อมอีกที
ป้ายหน้าคง GS mini ไม่ก็ GAD 40 / 50 ^ ^

ที่เห็นนิยมๆกันนี่ก็มี Taylor / Martin /สองตัวนี้พอจะรู้คุณสมบัติละ แต่ตัวอื่นๆนี่สิ
Crafter คงงานสวย เสียงดีในระดับราคาของ Crafter
Takamine นี่คงเสียงสวย ได้ตรง Made in Japan การันตีคุณภาพงาน
Ovation ก็หลังเต่า วัสดุชั้นยอด
แต่พวกยี่ห้ออื่นๆนี่ยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ เช่น
 Yamaha (เค้าเรียกว่าแนว Vintage รึเปล่า??)/ Morris /Cat eye/Guild รู้จักแค่นี้ล่ะครับ นอกนั้นไม่รู้แล้วล่ะ

GolfKungz

• member
มันก็เหมือน กิ๊บสัน กับ เฟนเดอร์ เนอะ เอกลักษณ์เฉพาะตัวของแบรนด์มันมีอยู่ แม้ว่าเสปคโดยรวมจะใกล้เคียงกันก็เหอะ

ขอยกเป็นกีตาร์ตัวละ 1หมื่นอัพเลยละกัน เพราะส่วนมากน่าจะเล่นกันในช่วงนี้เยอะ เพราะเป็นราคาที่ย่อมเยาว์สำหรับกีตาร์ที่มีคุณภาพอะ

Crafter กีตาร์ปานกลาง ทำรุ่นกลางๆออกมาได้ดีมาก ไม่เกิน2หมื่นนี่คุ้มสุดๆ แต่ถ้าเกิน2หมื่นมองแบรนด์อื่นน่าจะเวิร์คกว่า เอกลักษณ์มันคือดีไซน์ที่สวย และเสียงที่ทุ้มกังวาล

Takamine ทำได้ดีทั้งปานกลางและระดับสูงเลย เสียงทาคามิเนะผมว่ามีเอกลักษณ์เลยนะ แล้วผมว่าคอกีตาร์ส่วนใหญ่ต้องชอบเลย คือเสียงมันจะใส แบบวิ้งๆอะ ความกังวาลตามเนื้อไม้ แต่เสียงแหลมเสียงใสที่ทาคามิเนะใช่เลย

ตอนนี้ที่ลองบ่อยๆก็สองแบรนด์นี้อะ ส่วนแบรนด์อื่นยังไม่ค่อยได้ไปลองจริงๆจังๆ เลยยังไม่อยากฟันธงว่าแนวไหน

แล้วก็ทรงของกีตาร์มีผลต่อเสียงค่อนข้างเยอะเลย อย่าง Dreadnought ที่จะได้ความกังวาลของเสียงเยอะ ใช้ตีคอร์ดดีมาก Grand Auditorium นี่น่าจะเหมาะเล่นฟิงเกอร์สไตล์

เพราะเสียงจะออกมาใสและชัดเจนกว่าDreadnought

tumtengu

• member
มันก็เหมือน กิ๊บสัน กับ เฟนเดอร์ เนอะ เอกลักษณ์เฉพาะตัวของแบรนด์มันมีอยู่ แม้ว่าเสปคโดยรวมจะใกล้เคียงกันก็เหอะ

ขอยกเป็นกีตาร์ตัวละ 1หมื่นอัพเลยละกัน เพราะส่วนมากน่าจะเล่นกันในช่วงนี้เยอะ เพราะเป็นราคาที่ย่อมเยาว์สำหรับกีตาร์ที่มีคุณภาพอะ

Crafter กีตาร์ปานกลาง ทำรุ่นกลางๆออกมาได้ดีมาก ไม่เกิน2หมื่นนี่คุ้มสุดๆ แต่ถ้าเกิน2หมื่นมองแบรนด์อื่นน่าจะเวิร์คกว่า เอกลักษณ์มันคือดีไซน์ที่สวย และเสียงที่ทุ้มกังวาล

Takamine ทำได้ดีทั้งปานกลางและระดับสูงเลย เสียงทาคามิเนะผมว่ามีเอกลักษณ์เลยนะ แล้วผมว่าคอกีตาร์ส่วนใหญ่ต้องชอบเลย คือเสียงมันจะใส แบบวิ้งๆอะ ความกังวาลตามเนื้อไม้ แต่เสียงแหลมเสียงใสที่ทาคามิเนะใช่เลย

ตอนนี้ที่ลองบ่อยๆก็สองแบรนด์นี้อะ ส่วนแบรนด์อื่นยังไม่ค่อยได้ไปลองจริงๆจังๆ เลยยังไม่อยากฟันธงว่าแนวไหน

แล้วก็ทรงของกีตาร์มีผลต่อเสียงค่อนข้างเยอะเลย อย่าง Dreadnought ที่จะได้ความกังวาลของเสียงเยอะ ใช้ตีคอร์ดดีมาก Grand Auditorium นี่น่าจะเหมาะเล่นฟิงเกอร์สไตล์

เพราะเสียงจะออกมาใสและชัดเจนกว่าDreadnought
ชัดเจนแจ่มแจ้งไปเลยครับ
เห็นด้วยเลยว่า Crafter ระดับประมาณไม่เกิน 2 หมื่นนี่คุ้มมากๆ ทั้งสวยทั้งดี

***อันนี้ผมสงสัยมากครับ ทำไมไม่มีใครใช้ Gibson เลย ไม่เคยเห็นใครในเว็บนี้พูดถึงเลยด้วย
ตอนแรกที่ยังรู้จักโปร่งแบบผิวเผินคือคิดว่า Gibson นี่แหล่ะ คือสุดยอดกีต้าโปร่งแล้วล่ะ ฮ่าๆ รู้สึกยี่ห้อนี้มันเท่ห์มากๆ
โดนหล่อหลอมมาตั้งแต่เด็กว่ากีต้าร์มี Fender กับ Gibson นี่แหล่ะ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
+++ไม่มีกีต้าร์ตัวไหนที่เล่นได้ทุกแนว+++

ถูกที่สุดครับ  แม้แต่กีต้าร์ที่เสียงดีสุดนะดนตรีแบบหนึ่ง  อาจจะห่วยแตกในดนตรีอีกแบบหนึ่งก็ได้ แบรนด์เป็นเพียงมาตรฐานที่ทำให้เรามั่นใจในตัวผลิตภัณฑ์เท่านั้น ไม่ได้เสียงดีเหมือนกันทุกตัว อย่าไปยึดติดครับ ต้องลองเองเท่านั้นครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เอาความรู้สึกของผมที่มีต่อแบรนด์แล้วกันนะนะ
มาร์ติน ชายวัยเจนประสบการณ์ ชราจนเห็นริ้วรอยแห่งวัย
กิ๊บสัน ชายกลางคนไว้หนวดเฟิ้ม แต่งตัวสไตล์เพื่อชีวิตรกๆ
เทเลอร์ สาวสำอาง รูปสวย แต่ไม่ใช่เอาไว้ลุย
ทาคามิเนะ หนุ่มเอเซีย กำลังภายในลึกล้ำ
โอเวชัน นารีงามสรรพเมื่อดับไฟ เอ้ย เมื่อเสียบแจ็ค
วีล่า สาวท้องถิ่นที่ใครๆก็รัก และมีหลายคนบ่นเมื่อได้คบว่าเธอไม่ไฮโซพอ
ซีกัล ปลาดุกผัดชีส สวยเนี้ยบแบบมีเอกลักษณ์แคนาดา
คราฟเตอร์ ปลาลายกนก สาวเอเชีย เสียงหวาน
ยามาฮ่า ยี่ห้อขวัญใจคนสี่สิบอัพ เสียงดีแต่วัยรุ่นไม่โดน

ขำๆนะน้า อย่าเอาเป็นประเด็นมาทะเลาะกันเด้อครับ
:)

มือกระโปก

• member
    • www.cue-byord.com
สำหรับผมบอกตามตรงเลย ตอนนี้ยังหูไม่ถึงครับ -*-
หูฟังไม่ค่อยเทพด้วยแหล่ะมั้ง เพราะฟังจากแต่ยูทูป

ผมว่ากีต้าร์มันก็เพราะทุกตัวน่ะครับ
แต่มันจะมีจุดต่างกันนิดเดียว นิดเดียวมากๆ(ความรู้สึกผมนะ) ในส่วนของเสียงแหลม เสียงทุ้ม ให้ความรู้สึกนุ่มนวลต่างกันน่ะครับแต่ก็เล็กน้อย
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=9554.msg162607;topicseen#msg162607
ขนาดฟัง 3 ยี่ห้อเทียบกันจะๆแบบนี้ยังรู้สึกว่ามันต่างกันน้อยมากๆๆๆ คือมันก็เพราะหมดน่ะนะ
ถ้าพูดถึงความสวยงามก็สวยคนละแบบอีก guild - taylor หัวสวย ชอบ ส่วนทางmartin ก็สวยแบบเดิมๆ ใช้อยู่ก็ได้ความเก่าแก่ของยี่ห้อไปด้วย

เท่าที่ฟังดูแล้วจากความรู้สึกผม ต่างกันมากมาย (ตามรสนิยมและความชอบของแต่ละท่านน่ะครับ)
เงินถึงครอบเครื่่องเรื่่องเสียงและคุณภาพ ต้องมาติน

thairosewood

• member

ชัดเจนแจ่มแจ้งไปเลยครับ
เห็นด้วยเลยว่า Crafter ระดับประมาณไม่เกิน 2 หมื่นนี่คุ้มมากๆ ทั้งสวยทั้งดี

***อันนี้ผมสงสัยมากครับ ทำไมไม่มีใครใช้ Gibson เลย ไม่เคยเห็นใครในเว็บนี้พูดถึงเลยด้วย
ตอนแรกที่ยังรู้จักโปร่งแบบผิวเผินคือคิดว่า Gibson นี่แหล่ะ คือสุดยอดกีต้าโปร่งแล้วล่ะ ฮ่าๆ รู้สึกยี่ห้อนี้มันเท่ห์มากๆ
โดนหล่อหลอมมาตั้งแต่เด็กว่ากีต้าร์มี Fender กับ Gibson นี่แหล่ะ

ตัว Gibson ที่ไม่ค่อยพูดถึง ผมว่าน่าจะด้วยราคาที่ค่อนข้าง แพงมั้งครับ ผมว่านะ
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

UncleNeil

• member
เอาความรู้สึกของผมที่มีต่อแบรนด์แล้วกันนะนะ
มาร์ติน ชายวัยเจนประสบการณ์ ชราจนเห็นริ้วรอยแห่งวัย
กิ๊บสัน ชายกลางคนไว้หนวดเฟิ้ม แต่งตัวสไตล์เพื่อชีวิตรกๆ
เทเลอร์ สาวสำอาง รูปสวย แต่ไม่ใช่เอาไว้ลุย
ทาคามิเนะ หนุ่มเอเซีย กำลังภายในลึกล้ำ
โอเวชัน นารีงามสรรพเมื่อดับไฟ เอ้ย เมื่อเสียบแจ็ค
วีล่า สาวท้องถิ่นที่ใครๆก็รัก และมีหลายคนบ่นเมื่อได้คบว่าเธอไม่ไฮโซพอ
ซีกัล ปลาดุกผัดชีส สวยเนี้ยบแบบมีเอกลักษณ์แคนาดา
คราฟเตอร์ ปลาลายกนก สาวเอเชีย เสียงหวาน
ยามาฮ่า ยี่ห้อขวัญใจคนสี่สิบอัพ เสียงดีแต่วัยรุ่นไม่โดน

ขำๆนะน้า อย่าเอาเป็นประเด็นมาทะเลาะกันเด้อครับ
ให้คำนิยามได้ถูกต้องสุดยอดจริงๆครับ ถ้าน้าๆได้อ่านแล้วจินตนาการตาม มันเป็นแบบที่ น้ายินยอม นิยามไว้จริงๆ (ตัวผมก็ขนาด Gibson หละคร๊าบบบ)

Traveler

• member

อาจารย์ ขอเพิ่ม ColeCark อีกสักตัวได้ไหมครับ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
+10000 ผมก็ชอบงาน Takamine เหมือนกันครับ ในระดับราคาเดียวกันผมชอบยี่ห้อนี้ที่สุดครับ

TOM1869

• member

อาจารย์ ขอเพิ่ม ColeCark อีกสักตัวได้ไหมครับ

k.yairi ด้วยจ้า
Line id: 081-8718003

tumtengu

• member

+ Like
ครบถ้วนเลยครับ ฮ่าๆๆ
ชอบตรง Veelah มากๆ ^ ^ เธอไม่ไฮโซพอ เอิ้กๆ