Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นแนว Finglestyle ควรใช้สายเบอร์อะไรดีครับ กีตาร์ผม crafter Tb Rose  (อ่าน 3480 ครั้ง)

aodza13

• member
สายเบอร์อะไร แบบไหน เคลือบหรือไม่เคลือบดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

coolclub

• member
ผมหัดเล่นเพลงที่ตั้งสาย open tuning DADEAD
แต่ละเพลงมักทาบสายแบบฝืนธรรมชาติ เช่น ทาบ 3 สายบน เปิด 3 สายล่าง ต้องโก่งนิ้วชี้ข้อบนกด 3 สายเบส
สายเบอร์ 12 เล่นแล้วปวดนิ้ว พาลจะมีอาการนิ้วล็อค
ตอนนี้ใช้สาย 80/20 เบอร์ 11-52 เล่นสบายมือดี
ถ้าตั้งสายมาตรฐานและกีต้าร์รับไหว สายเบอร์ 12 ให้เสียงเต็มดี

ผมใช้สายธรรมดา + น้ำมันอเนกประสงค์ WD-40
ก่อน-หลังเล่นใช้ WD-40 ฉีด 1-2 ฟืดบนผ้าแล้วเช็ดสาย ช่วยขจัดสนิ่ม ยืดอายุการใช้งาน  และเล่นลื่นมือดีอีกด้วย
Return To A=432hz

bigbrown

• member
ผมชอบเบอร์11ครับ
เล่นfingerstyleผมเลือก Elixirครับ ลื่นดี
ส่วนจะเป็น80/20 หรือPB แล้วแต่คนชอบครับ

SMIL3xD

• member
ถ้าเล่น fingerstyle มากจริงๆ
ผมแนะนำให้ใช้เบอร์ 12 53 เป็นอย่างน้อยคับ เนื่องด้วยเสียงที่ออกมาเต็มๆ
และสามารถปรับแต่งให้เล่นได้ง่าย โดยสามารถแต่งให้แอคชั่นต่ำกว่าสายเบอร์เล็ก
เนื่องจากสายแกว่งตัวน้อยกว่า และ ไม่แข็งจนเกินไป
เทียบกับสายเบอร์เล็ก ซึ่งแกว่งตัวมากกว่า จึงทำให้เซทระยะห่างจากส้ายถึงคอกีต้าร์
ให้ต่ำได้ยากกว่าสายที่ใหญ่กว่า(ซึ่งแกว่งตัวน้อยกว่า)
ง่ายๆ ส่งช่างคับ  ;D

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ

pFunky

• member
เบอร์ 12 drop Eb ครับ สายเคลือบน่าจะดีกว่า เล่นแล้วนิ้วไม่ดำครับ

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
เบอร์ 12 เหมาะสุดครับ
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

aodza13

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
เบอร์ 12 ขึ้นไปครับ
ที่สำคัญคือเรื่องของการตั้ง action ถ้าเล่นแนวนี้ ควรตั้งให้ต่ำให้มากที่สุดครับ จะได้ไม่ต้องออกแรงกดสายมาก ส่งผลให้การเคลื่อนตัวของนิ้วเป็นไปได้อย่างคล่องแคล่วกว่าครับ ยิ่งสายใหญ่ยิ่งตั้งได้ต่ำครับ เพราะการแกว่งของสายจะน้อยกว่าสายเส้นเล็ก แล้วเสียงก็จะเต็มกว่าด้วยครับ

nhoy

• member
สายเบอร์อะไร แบบไหน เคลือบหรือไม่เคลือบดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
TB-Rose Plus สายที่มากับกีต้าร์น่าจะเป็นสายเบอร์ 12 ของ D'ad ครับ
ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ผมขออนุญาตแนะนำให้ใช้สายเคลือบ ซึ่งแม้ว่าจะแพงกว่าแต่ผมว่าคุ้มครับ

สำหรับผมเองอาจจะไม่เหมือนน้าๆ ทุกท่านเป็นส่วนใหญ่ เพราะแม้ผมเล่นแนวฟิงเกอร์แต่ผมชอบที่สายเบอร์ 11
ในกรณี Crafter นั้น ของผมเป็น TMC 045 N และผมใช้ Elixir Nanoweb 80/20 Bronze ครับ