Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเสียง furch g23cr ของผม มาให้ฟังกันครับ  (อ่าน 2623 ครั้ง)

the kooks

• บุคคลทั่วไป
ในภาพที่วิดิโอ เป็น taylor ครับ แต่จริงๆใช้ furch เล่นครับ

ลองฟังกันดูครับ  ติชมได้เต็มที่ครับ จะได้เอาไปปรับปรุงในการอัดเสียง มิ๊กซ์เสียงในครั้งต่อไป

ขอบคุณครับ

Foolish Heart (Steve Perry) Cover

furch g23cr

PichPo

• member
Re: เอาเสียง furch g23cr ของผม มาให้ฟังกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:02:09 »
ร้องเพราะมากๆๆๆๆ กีต้าร์เล่นเยี่ยมและFurchก็เสียงใสสุดๆครับ

nhoy

• member
Re: เอาเสียง furch g23cr ของผม มาให้ฟังกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:17:18 »
Furch G23CR เสียงดี และน่าเล่นมากครับ
ขอบคุณที่กรุณานำคลิปมาให้ฟังกันนะครับ :) เพราะมากทั้งการเล่นกีต้าร์และเสียงร้องเลยครับน้า the kooks

Sert

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 15:08:46 »
 ;) เพราะ หวาน ลื่นมากๆ เลยครับ

ไม่ทราบใช่น้องพิท หรือเปล่าครับ (ขออภัยถ้าจำผิดนะครับ)   และถ้าใช่คงจำพี่เสริฐได้เน้อ รบกวนถามเลยนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมมีน้องๆ และหลานๆ หลายคนที่อยู่ ตจว. ไม่มีโอกาสได้ลองกีตาร์หลายๆ รุ่น(เพราะหาซื้อในท้องถิ่นนั้นๆ ไม่มีขาย) แต่ผมอาจจะมีรุ่นนั้นๆ อยู่ครับ
หลานๆ น้องๆ เลยอยากให้ผมอัดเสียงหรือคลิปแล้วฝากไว้ที่ยูทูปให้เค้าได้ฟังได้ตัดสินใจ

บัดทีนี้ผมก็พยายามแล้ว ไปหาซื้อ Zoom Q3HD  แถมลองซื้อ Tascam DR-05(เครื่องอัดแต่เสียง)  มาลองอัดแล้ว แต่พอเร็นเดอร์ไฟล์เอาขึ้นยูทูปเสียงมัน
ดร็อปไปเยอะเลยครับ  มันไม่เพราะเหมือนในคลิปนี้ที่น้าทำเลยครับ  รบกวนถามดังนี้นะครับ
1. วิธีการอัดของน้า ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมครับ เช่น ซาวด์การ์ด เครื่องมิ๊กซ์ต่างๆ
2. ไมค์ ต้องซื้อดีๆ มาเพิ่มไม๊ครับ
3. น้าอัดผ่านคอมฯ เลย   หรืออัดแยกข้างนอกแล้วก็อปไฟล์เข้าคอมฯ แล้วขึ้นยูทูปเลยครับ
4.  อื่นๆ ที่น้าช่วยแนะนำครับ

รบกวนโต๊ยเน้อครับ  ไม่รู้จะใช่น้องพิทไม๊นะครับ  ถึงไม่ใช่ก็รบกวนช่อยตอบโต๊ยเน้อครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D  ;D  ;D

the kooks

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 19:31:44 »
ใช่ครับพี่เสิร์ต ผมพิทเองครับ ตอนนี้ผมอยู่ข้างนอกบ้าน จำชื่อรุ่นอุปกรณ์มี่ใช้ไม่ได้ครับ เด๋วเข้าบ้านแล้วจะมาตอบให้นะครับพี่.   
แล้วก็ขอบคุณน้าๆข้างบนด้วยนะครับ สำหรับคำติชม O,0

coolclub

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 20:18:36 »
เยี่ยมทั้งร้องทั้งเล่นกีตาร์ ฟังเพลินเลยครับ
Return To A=432hz

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 21:24:47 »
ถามน้าพิทครับ

แอมป์ ORange นั้นใช้กับอคูสติก หรือ ว่าไฟฟ้าครับ ขออภัยที่นอกประเด็นครับ
It's my...

Sert

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 22:40:45 »
ใช่ครับพี่เสิร์ต ผมพิทเองครับ ตอนนี้ผมอยู่ข้างนอกบ้าน จำชื่อรุ่นอุปกรณ์มี่ใช้ไม่ได้ครับ เด๋วเข้าบ้านแล้วจะมาตอบให้นะครับพี่.   
แล้วก็ขอบคุณน้าๆข้างบนด้วยนะครับ สำหรับคำติชม O,0

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับน้าพิทครับ   อยากฟังเพลงอื่นๆ ด้วยครับ มีอีกไม๊ครับ?  น้าร้องเองบ้างก็ดีนะ ฟังเสียงสาวๆ แล้วใจละลาย

เหอ เหอ นอกเรื่องแว๊ว  อย่าลืมมาตอบเน้อครับ  ส่วนเพลงอยากฟังเพลงอื่นๆ อีกจริงๆ นะครับ คิดไว้แล้วเชียวว่าสำเนียงกีตาร์น้าพิท
ต้องออกแนวโรแมนติค เหมือนหน้าตาแหงมๆ

the kooks

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:25:29 »
ถามน้าพิทครับ

แอมป์ ORange นั้นใช้กับอคูสติก หรือ ว่าไฟฟ้าครับ ขออภัยที่นอกประเด็นครับ
ORange เป็นแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าครับน้าหลายX เสียงดีเลยทีเดียวครับ ผมเล่นกีตาร์ไฟฟ้าด้วยครับ ส่วนแอมป์อคูสติค ผมไม่มีเลยครับ O,o

the kooks

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:26:04 »
เยี่ยมทั้งร้องทั้งเล่นกีตาร์ ฟังเพลินเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

the kooks

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:37:49 »

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับน้าพิทครับ   อยากฟังเพลงอื่นๆ ด้วยครับ มีอีกไม๊ครับ?  น้าร้องเองบ้างก็ดีนะ ฟังเสียงสาวๆ แล้วใจละลาย

เหอ เหอ นอกเรื่องแว๊ว  อย่าลืมมาตอบเน้อครับ  ส่วนเพลงอยากฟังเพลงอื่นๆ อีกจริงๆ นะครับ คิดไว้แล้วเชียวว่าสำเนียงกีตาร์น้าพิท
ต้องออกแนวโรแมนติค เหมือนหน้าตาแหงมๆ
มาแล้วครับพี่เสิร์ต ผมเองร้องเพลงไม่ได้เรื่องเลยครับ เลยไม่มีคลิปครับ
เข้าเรื่องเลยครับ อุปกรณ์คือ
ผมใช้โน๊ตบุ๊คธรรมดาเลยครับ สเป็คแค่Core2Duo ลงโปรแกรมทำเพลง cubase 5
แล้วใช้ audio interface ของ m-audio fast track รุ่นเล็กๆ ทำหน้าที่เป็นทั้งซาวน์การ์ดและปรีไมค์ ครับ
แลัวก็ใช้ไมค์คอนเด็นเซอร์ audio technica at2020 ครับ
แค่นี้ครับ ส่วนถ้าจะมีภาพวิดิโอ ก็แค่เอากล้องมาถ่ายตอนอัดเพลง  แล้วค่อยนำภาพกับเสียงมารวมกันครับ

นี่อีกเพลงที่อัดไว้เล่นๆนานแล้วครับพี่
I Believe [My Sassy Girl OST] cover by Pank

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:49:42 »
เพราะมากครับ เยี่ยมทั้งคนเล่นกีต้าร์และคนร้องครับ  :)

Sert

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 00:50:33 »

มาแล้วครับพี่เสิร์ต ผมเองร้องเพลงไม่ได้เรื่องเลยครับ เลยไม่มีคลิปครับ
ผมใช้โน๊ตบุ๊คธรรมดาเลยครับ สเป็คแค่Core2Duo ลงโปรแกรมทำเพลง cubase 5
แล้วใช้ audio interface ของ m-audio fast track รุ่นเล็กๆ ทำหน้าที่เป็นทั้งซาวน์การ์ดและปรีไมค์ ครับ
แลัวก็ใช้ไมค์คอนเด็นเซอร์ audio technica at2020 ครับ
แค่นี้ครับ ส่วนถ้าจะมีภาพวิดิโอ ก็แค่เอากล้องมาถ่ายตอนอัดเพลง  แล้วค่อยนำภาพกับเสียงมารวมกันครับ

นี่อีกเพลงที่อัดไว้เล่นๆนานแล้วครับพี่
I Believe [My Sassy Girl OST] cover by Pank

ป๋าดดดดดด   เพลงนี้ก็หวานๆ เพราะๆ อีกแล้วครับ ยังกับฟังศิลปินจากห้องอัดใหญ่ๆ เลยครับ

ขอบน้ำใจอ้ายพิทมากๆ นะครับ  ที่มาแจงรายละเอียดให้ทราบ  จะพยายามวิ่งตามที่น้าพิทแนะนำมาครับ(แต่คงไม่ไหว แหะ แหะ )

อยากฟังเพลงอื่นๆ อีกครับ(เพลงไทย หวานๆ บ้างก็แจ่มเลยนะครับ)  บอกตรงๆ นึกว่าฟังศิลปินใหญ่ๆ ทำเพลงมาให้ฟังเลยครับ

the kooks

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 03:33:14 »

ป๋าดดดดดด   เพลงนี้ก็หวานๆ เพราะๆ อีกแล้วครับ ยังกับฟังศิลปินจากห้องอัดใหญ่ๆ เลยครับ

ขอบน้ำใจอ้ายพิทมากๆ นะครับ  ที่มาแจงรายละเอียดให้ทราบ  จะพยายามวิ่งตามที่น้าพิทแนะนำมาครับ(แต่คงไม่ไหว แหะ แหะ )

อยากฟังเพลงอื่นๆ อีกครับ(เพลงไทย หวานๆ บ้างก็แจ่มเลยนะครับ)  บอกตรงๆ นึกว่าฟังศิลปินใหญ่ๆ ทำเพลงมาให้ฟังเลยครับ
ขอบคุณครับพี่ Sert เพลงที่ผมทำมันก็ได้แค่ระดับ demo เท่านั้นครับพี่ ถ้าเทียบกับเพลงที่มาจากห้องอัดใหญ่ๆจริงๆ ของเค๊าจะฟังดูมีมิติมากกว่าของผมเย๊อะเลยครับ
พี่Sert ลองเอาไฟล์เสียงที่อัดไว้แล้วไปeditตกแต่งในโปรแกรมทำเพลงดูยังครับ
เช่น อัด compressor    คัด EQ     ใส่ reverb    เล็กน้อย ดูครับ    ขอบคุณพี่ Sert ทีชอบนะครับ O,o

Sert

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:14:37 »
ขอบคุณครับน้าพิท  จะพยายามทำตามครับ(แต่จะไหมไม๊นี่สิครับ)   ถ้าทำไม่ไหวก็มาแอบฟังเพลงของน้าพิทก็พอแว๊วครับ อิ่มเอมครับพ๊ม

ไหนๆ ก็ ไหนๆ แล้วนะน้าพิท เอาให้หมดเลยละกันครับ  แล้วตอนที่น้าพิทเอาเสียงกับภาพมารวมเป็นวีดีโอขึ้นยูทูป น้าพิทใช้โปรแกรมอะไรครับทำวีดีโอ
จึงทำให้คุณภาพเสียงเมื่อบีบอัดแล้วไม่ตกลงมากครับ?   แหะ แหะ ขอรับทราบนะครับ  อีกอย่างนะครับ รอรับกีตาร์แจ่มๆ ที่น้าเล่นเบื่อแล้วจะเอามาดูแลต่อครับ  8)  8)

ขอบคุณในน้ำใจหนุ่มหล่อ หน้าใส หัวใจละอ่อน เน้อครับเน้อ

the kooks

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 14:48:01 »
ขอบคุณครับน้าพิท  จะพยายามทำตามครับ(แต่จะไหมไม๊นี่สิครับ)   ถ้าทำไม่ไหวก็มาแอบฟังเพลงของน้าพิทก็พอแว๊วครับ อิ่มเอมครับพ๊ม

ไหนๆ ก็ ไหนๆ แล้วนะน้าพิท เอาให้หมดเลยละกันครับ  แล้วตอนที่น้าพิทเอาเสียงกับภาพมารวมเป็นวีดีโอขึ้นยูทูป น้าพิทใช้โปรแกรมอะไรครับทำวีดีโอ
จึงทำให้คุณภาพเสียงเมื่อบีบอัดแล้วไม่ตกลงมากครับ?   แหะ แหะ ขอรับทราบนะครับ  อีกอย่างนะครับ รอรับกีตาร์แจ่มๆ ที่น้าเล่นเบื่อแล้วจะเอามาดูแลต่อครับ  8)  8)

ขอบคุณในน้ำใจหนุ่มหล่อ หน้าใส หัวใจละอ่อน เน้อครับเน้อ

ผมใช้ ulead videostudio 11 ตัดต่อวิดิโอครับพี่ ตัวอื่นๆก็ดีครับ แต่ผมถนัดตัวนี้ เล่นจนชินแล้วครับ
ตอนนี้ ผมเหลือกีตาร์แค่2ตัวแล้วครับ คือ taylor314 กับ furch g23cr ครับ เสียงดีทั้งคู่ อิอิ
จากหนุ่มน้อยหน้าใส(หนวดเคราออกจะเต็มหน้า)อิอิ

Sert

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 15:03:58 »

ผมใช้ ulead videostudio 11 ตัดต่อวิดิโอครับพี่ ตัวอื่นๆก็ดีครับ แต่ผมถนัดตัวนี้ เล่นจนชินแล้วครับ
ตอนนี้ ผมเหลือกีตาร์แค่2ตัวแล้วครับ คือ taylor314 กับ furch g23cr ครับ เสียงดีทั้งคู่ อิอิ
จากหนุ่มน้อยหน้าใส(หนวดเคราออกจะเต็มหน้า)อิอิ

อ้าว กลับมาไว้หนวดเคราเหมือนเดิมแล้วรีนี่ (มีหรือไม่มีหนวด ก็ปกปิดความโรแมนติคไม่ได้แหงมๆ)

ขอบน้ำใจอ้ายเส มา อีกครั้งนะครับ สำหรับโปรแกรมที่บอกมาดังกล่าว  เมื่อก่อนผมก็ใช้ Ulead อยู่ครับ พอล้างเครื่องคอมฯ เลยไม่ได้ลงไว้ในเครื่อง
ได้ทราบจากน้าพิทเช่นนี้ก็จะได้จัดเตรียมการได้ครับ

น้าพิทอย่าลืมเพลงไทยบ้างนะครับ อยากฟังๆ     ส่วนกีตาร์เหลือสองตัวนี่คงเป็นลูกสุดรักของน้าแน่ๆ เลยครับ แหะ แหะ