Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกนิ้วให้ฉีกได้กว้าง ๆ เพื่อเล่นคลาสิคทำยังไงครับ  (อ่าน 10253 ครั้ง)

kangaroo

• member
ใครมีคำแนะนำ แบบฝึก หรือเคล็ดวิชา รบกวนบอกหน่อยครับ
เพราะเล่นแล้วปวดมือ ปวดนิ้วมาก ๆ
แต่ตั้งใจ 100 ครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ก้เล่นห่างๆไปเรื่อยๆ อะคับ - -*
มันไม่มีเคล็ดวิชาอะคับ วิธีการจับคอกีต้าร์ก้สำคัญนะคับ...

ลองหาจุดดันนิ้วโป้งดีๆ เอาละกันคับ

redtopup

• member
ปวดต้องทนครับ  
การจะเล่นกีต้าร์คลาสสิค ให้เมื่อยน้อยที่สุดจะต้องสร้างบล๊อคนิ้วครับ และต้องสร้างกำลังนิ้ว
การสร้างบล๊อคนิ้วนั้น สามารถสร้างได้หลายรูปแบบ  
การเดินทางที่ถูกรูปแบบ  มือซ้ายต้องวางให้ถูกก่อนครับ
มือซ้ายต้องจับแบบกีต้าร์คลาสสิครับคือ การใช้นิ้วโป้งแค่แตะประคองเอาไว้แค่นั้นเองครับ
อย่าไปกำทั้งมือ แบบกีต้าร์สายเหล็กครับ  แล้วนิ้วโป้งโผล่  ออกมาเลยคอกีต้าร์ แบบกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
ถ้ามือซ้ายจับแบบกีต้าร์ไฟฟ้าแล้ว การเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ของนิ้ว จะจับไม่ถนัดครับ  
เมื่อ มือซ้ายวางมือถูกแล้ว ก็มาฝึก พังผืดของนิ้วให้ถ่างกันต่อไปครับ  
คงต้องใช้เวลา หลายเดือนเลยทีเดียวครับเพื่อ สร้างกำลังนิ้วในระยะแรก
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
การสร้างบล๊อคนิ้ว  การขยาย พังผืด ของนิ้ว การสร้างกำลังให้นิ้ว นั้น
บทพื้นฐาน ขอให้ ฝึกการไล่สเกลโครเมติคก่อนครับ  
การฝึกที่ดี จะต้องฝึกแบบถูกวิธีเท่านั้นถึงจะได้ประโยชน์จากการฝึกที่สูงสุดของทุกครั้งที่ฝึกครับ
การฝึกที่ดี จะต้องได้ทั้งมือ ขวาและมือซ้ายไปพร้อมๆกัน  การฝึกถึงจะไม่เสียเวลา  ไปเปล่าๆ
การฝึกสเกลโครเมติค  ในวิดิโอนี้  สามารถหากินได้ ตลอดชั่วอายุไขของการเล่นกีต้าร์เลยครับ

ในวิดิโอ ขาขึ้นนั้น ต้องสร้างบล๊อคนิ้ว กล่าวคือ  นิ้วทุกนิ้วต้องขึ้นมาจับ สาย พร้อมกันหมด แล้วถึงค่อยๆยกนิ้วทีล๊ะนิ้วขึ้น
นิ้วโป้งมีการพักสาย และไม่พักสาย การดีดเบิ้ล เน้นเสียงที่โน๊ตตัวแรกที่ดีด คือ ถ้าเริ่ม ด้วย im เวลาดีดเบิ้ล ก็เน้นจังหวะและเสียงที่นิ้ว i 
ฝึกไปเรื่อยๆ ใช้นิ้ว im   mi   ma  am  สลับกัน ต้องเน้น ให้นิ้วมือขวาไม่เกร๊ง ด้วย ครับ เวลาดีดสาย
ขาขึ้น ที่เวลา 0.19 เป็นต้นไปใช้การเหวี่ยงของ ข้อมือซ้ายช่วยด้วย จะทำให้รอยต่อของ จังหวะต่อเนื่อง และ จับสายแล้วไม่หลุด แล้ว เราสามารถที่จะเพิ่มความเร็วได้ด้วย

การฝึกchromaticสำหรับกืต้าร์ที่ถูกต้อง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
เมื่อ คล่อยๆคล่องขึ้นแล้ว
การฝึกทุกอย่างในกีต้าร์ไม่ว่าจะฝึกอะไรก็ตามเมื่อ เราเล่นจนคล่องแล้ว
ต้องเพิ่มความเร็วในทุกๆแบบที่ฝึกครับ
การฝึก chromatic ต้องเพิ่มความเร็ว

redtopup

• member
นอกจากสเกลโครเมติคแล้ว สเกลพื้นฐานต่างๆ  ก็ควรไล่ด้วยครับ  
จะทำให้ เราแม่นสายครับ นั่นคือประโยชน์ที่แท้จริงของมันครับ  

วอร์มนิ้วก่อนเล่นกีต้าร์ครับ

พวกแบบฝึกของ วิร่าโลบอส เป็นอะไรที่ สุดยอดครับ  
สำคัญที่สุด จะมีเวลาฝึกรึเปล่าแค่นั้นเอง  เอากันจริงๆ แค่ ไล่สเกลอย่างเดียว  ก็เป็น ชั่วโมงเเล้วครับ ยังไม่ครบเลย  
เรื่องไล่สเกลนั้น เอาพอเป็นไอเดียล๊ะกันครับ  
หลังจาก ไล่พวกสเกลต่างๆจนจำได้และเริ่มคล่อง เวลาที่เหลือ ก็ ฝึกแบบฝึกของ คีตกวีต่างๆ  สลับกันไปครับ
พวก แบบฝึกต่างๆนั้น ขอบอกเลยครับ เล่นไม่เบื่อ อย่างที่คนทั่วๆไปคิดครับ  เล่นเพลงเบื่อ กว่ามากครับ  
เพราะ เพลงนั้น  มีจังหวะในการ เล่น ที่เบื่อ และยาวต้องจำ
แต่ พวก สเกลต่างๆ นั้น  เมื่อ เราสามารถเพิ่ม ความเร็วให้เร็วที่สุดเท่าที่ตัวเราจะทำได้  เราจะสนุก กับมันมากครับ  
ยิ่งเร๊วเท่าไหร่ยิ่งมันส์ครับ

meteemaya

• member
ยืนยันว่า การฝึก chromatic กับเสกล ช่วยได้เยอะครับ
ผมจะเล่นเพลง สลับกับการฝึก chromatic และเสกล
ไม่รีบเก่งครับ อยากเล่นเนียน เลยต้องฝึกยอะเลยผม

อ่อ ปวดนิ้วก็ยังเป็นอยู่ครับ เวลาเล่นเพลงใหม่ๆ
ส่วนเพลงที่เป็นแล้วส่วนมากไม่ปวด

meteemaya

• member
อีกทีครับ
บางทีเราเกร็งนิ้วกดแน่นไป ทำให้ปวดนิ้วเช่นกัน
จริงๆเราไม่ต้องเกร็งเพื่อกดให้แน่นขนาดนั้น ลองคลายมือสบายๆ ลองดูครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับน้า redtopup  ;D

coolclub

• member
ถ้านิ้วยังกว้างไม่พอต้องใช้ "คาง" ช่วยแบบนี้ (นาที 1.35)

Edgar Cruz 'Live and Let Die' Paul McCartney
Return To A=432hz

kangaroo

• member
ขอบคุณครับ น้า redtopup มีประโยชน์มากมาย
จะทำตามคำแนะนำครับ ;D ;D ;D

musashi

• member
น้าครับ วิธีนี้เอามาหัดใช้กับกีต้าร์โปร่งก็ได้ใช่มั้ยครับ

redtopup

• member
น้าครับ วิธีนี้เอามาหัดใช้กับกีต้าร์โปร่งก็ได้ใช่มั้ยครับ

เอามาฝึกกับกีต้าร์โปร่งก็ดีครับ แต่รูปแบบ ของมือซ้ายนั้นต้องเลื่อนหาตำแหน่ง ของนิ้วโป้งที่จับให้พอดีด้วยครับ
เพราะสไตค์ฟิงเกอร์ ต้องใช้นิ้วโป้ง บางเพลง เอานิ้วโป้งมากดเสียงเบส ซึ่งอันนี้
ก็ต้องปรับนิ้วและข้อมือเอา
แต่ในสไตค์ฟิงเกอร์การดีดสาย จะไม่มีการดีดแบบพักสายเลย  ที่ผมเห็นคนเค้าเล่นๆกัน
แต่ในกีต้าร์คลาสสิคมีการดีดแบบพักสายด้วย
พอเรามาซ้อมสเกล แล้วการดีด แบบ ไม่พักสาย จะเป็นอะไรที่จะซ้อมยากกว่าการดีดแบบพักสายครับ 
แล้วสายเหล็กถ้า แต่งเล็บไม่ดี พอดีดแบบพักสายเล็บมักจะติดขวิดๆกัดๆกับสายกีต้าร์ด้วย
ยังไงก็ต้องลองเองแล้วจะรู้ครับว่า  แบบฝึกของกีต้าร์คลาสสิคนั้น มันให้อะไรที่คุ้มค่าครับ

redtopup

• member
ใครมีคำแนะนำ แบบฝึก หรือเคล็ดวิชา รบกวนบอกหน่อยครับ
เพราะเล่นแล้วปวดมือ ปวดนิ้วมาก ๆ

ถ้าตั้งใจเต็มร้อย ผมคัด หัวๆให้อีกซักอัน

บทนี้ของ วิร่า โรบอส  นั้นดีมากๆครับ
ได้ทั้ง 2 มือพร้อมๆกัน เพราะยากทั้ง 2 มือ โดยเฉพาะ นิ้วมือขวา
หากซ้อมเพลงนี้ได้ นิ้วมือขวา จะเริ่มฟรีขึ้น   ฟรีขึ้นมาทันทีเลยครับ 
ลองฝึก ค่อยๆแกะ วันล๊ะ 4-5 ห้อง และ ค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆ  ซ้อมทุกวัน แบบช้าๆ ให้คล่องแล้วก็ค่อยๆเร่งให้เร็วขึ้น

เก็บไปเรื่อยๆ เดี่ยวได้เองครับ  การเก็บบทเพลงหรือแบบฝึก ต้องเก็บให้จบเพลงด้วยครับ
ทุกแบบฝึกและบทเพลงมันจะมีช่วงที่เล่นยากที่สุด ยังไงต้องเอาชนะท่อนที่ยากที่สุดในบทเพลงให้ได้ครับ โดยการเล่นซ้ำท่อนนั้นอยู่อย่างนั้น

H. Villa-Lobos Etude No. 1 Performed by Grace Sheppard (age 12)

kangaroo

• member

ถ้าตั้งใจเต็มร้อย ผมคัด หัวๆให้อีกซักอัน

บทนี้ของ วิร่า โรบอส  นั้นดีมากๆครับ
ได้ทั้ง 2 มือพร้อมๆกัน เพราะยากทั้ง 2 มือ โดยเฉพาะ นิ้วมือขวา
หากซ้อมเพลงนี้ได้ นิ้วมือขวา จะเริ่มฟรีขึ้น   ฟรีขึ้นมาทันทีเลยครับ 
ลองฝึก ค่อยๆแกะ วันล๊ะ 4-5 ห้อง และ ค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆ  ซ้อมทุกวัน แบบช้าๆ ให้คล่องแล้วก็ค่อยๆเร่งให้เร็วขึ้น

เก็บไปเรื่อยๆ เดี่ยวได้เองครับ  การเก็บบทเพลงหรือแบบฝึก ต้องเก็บให้จบเพลงด้วยครับ
ทุกแบบฝึกและบทเพลงมันจะมีช่วงที่เล่นยากที่สุด ยังไงต้องเอาชนะท่อนที่ยากที่สุดในบทเพลงให้ได้ครับ โดยการเล่นซ้ำท่อนนั้นอยู่อย่างนั้น

H. Villa-Lobos Etude No. 1 Performed by Grace Sheppard (age 12)

น้าครับ มันเหมือนเล่นแบบ tremolo หรือเปล่าครับ
ขอถามเพิ่มเติมเกียวกับการไว้เล็บเพื่อเล่นคลาสิค ต้องไว้เล็บแค่ไหนถึงจะดีครับ
กับตัดสั้นเลยแบบไหนดีครับ
เห็นด้วยกับน้าครับในเพลงจะมีท่อนยากมาก ต้องซ้อมบ่อย ๆ ครับ
ขอบคุณครับ
มีโอกาสจะขอคำแนะนำอีกนะครับ มีประโยชน์มาก

redtopup

• member
ไม่ใช่ tremolo ครับ
เรื่องไว้เล็บ
เอาเป็นว่ามื จุดหลักๆก็คือ
เอา นิ้วโป้งมา แป๊ะไว้ที่ สาย 5 หรือ 6 เอา3 นิ้วที่เหลือประจำตำแหน่ง
จากนั้น บีบนิ้วทั้ง 4 เข้าหากันครับ แบบเราบีบ เบรคมือ รถจักรยาน
เล็บไหนติดก็แต่งเล็บนั้นครับ
เล็บจะสั้นหรือจะยาว อันนี้ ก็แล้วแต่ล๊ะคนครับ เพราะมันขึ้นอยู่กับ ข้อมือแล้ว ก็นิ้วแบนหัวบานนิ้วกลมหัวเรียว
หลักใหญ่ ต้องหาจุดนิ้วโป้งให้ ได้ก่อน คือ เวลาดีดสาย  สายต้องเข้ามา ระหว่างเนื้อและเล็บพอดี  ก่อน
บางคน ผมเห็นแต่ถูกแต่เนื้อ ก่อนแล้วถูกส่วนปลายของเล็บ ที่ถูกต้องต้องถูกส่วนโคนด้านข้างของนิ้วโป้งของเล็บ  
เขาจึงพยายามเกร๊งนิ้วโป้ง  เพื่อให้ไม่ได้ยินเสียงเนื้อ เวลาแตะกับสาย ตอนมันสปริงตัว
เคยเห็นวิดิโออยู่ แต่ผมหาไม่เจอแล้ว
เมื่อเราได้ หัวเรือคือนิ้วโป้งแล้ว ทีนี้ นิ้วอื่น ก็ค่อยๆแต่งไปครับ

การวางมือขวาเนี่ย โครตจะสำคัญเลยครับ สำคัญมากๆเลยครับ
หาซื้อ กระจก บานใหญ่ๆมา หนึ่งบานครับ  แล้วนั่งหน้ากระจก แล้ว วางมือ ดูตัวเราเองครับ หน้ากระจกเงา

เราจะเช็คตัวเองได้ครับ  รูกลางของโพรงกีต้าร์ต้องอยู่ กึ่งกลางของตัวครับ
หากทุกอย่างได้ถูกเช็คแบบถูกต้องแล้ว เราจะรู้การแต่งเล็บที่ดีของตัวเราเองแล้วครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
แอคชันสูงไหมครับ จขกท
:)

kangaroo

• member
action จับสบายครับ
ผมใช้ yamaha cg101a
ตอนนี้เล็บยาวนิดหน่อยเวลาดีดเสียงมันดังแปลก ๆ
ตอนตัดเล็บสั้นเหมือนน้า redtopup เวลาดีดถูกแต่เนื้อ เสียงก็อีกแบบ
เลยอยากรู้ว่าจะดีดให้เสียงเพราะจะทำอย่างไร

coolclub

• member
ฝึกขยาย,ฉีกนิ้วให้กว้างขึ้น อยู่ประมาณนาทีที่ 2

William Kanengiser - Effortless Classical Guitar (7 de 10).flv
Return To A=432hz

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
น้า redtopup  เอาความรู้มาให้อีกแล้วครับ
ผมแอบเข้ามาเก็บหลายทีแล้ว
แต่ยังฝึกไม่ถึงไหนเลย
ACOUSTIC GUITAR ONLY