Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ^_^  (อ่าน 1318 ครั้ง)

deltap

• member
ช่วยด้วยครับ ^_^
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 23:14:26 »
คือกีต้าร์ ที่ผมเล่นอยู่ เป็นตัวที่ผมชอบตอนไปลองที่ร้านถูกใจ ชอบ ครับ เลยตัดสินใจซื้อ แต่พอเล่นที่บ้าน เฟรต 1-7 เล่นได้สบายมือมากครับไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเลยเฟรต  ที่ 7 ไปมันเล่นยากจังครับไม่ถนัดมือเลย สายต่ำมากเกือบจาติดเฟรต พยายามวางมือจัดคอร์ด เล่น finger , solo ยากมาก หรือเป็นที่เบอร์สายหรือป่าวครับ เป็นเบอร์ 12 ที่มากับกีต้าร์ หรือเป็นเพราะสาเหตุอื่น ช่วยตอบหน่อยครับ ความรู้น้อยไม่ค่อยมีความรู้ครับ ขอบคุณครับ :-[

TOM1869

• member
Re: ช่วยด้วยครับ ^_^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 23:59:27 »
กีต้าร์ยี่ห้ออะไร ตั้งสายอย่างไรครับ  และปรับคอหรือยัง
Line id: 081-8718003

Moko

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:12:53 »
ลองนำกีต้าร์ไปให้ช่างเซทอัพ ปรับแอ็คชั่นสิครับ
^Easy Man^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:18:40 »
คือกีต้าร์ ที่ผมเล่นอยู่ เป็นตัวที่ผมชอบตอนไปลองที่ร้านถูกใจ ชอบ ครับ เลยตัดสินใจซื้อ แต่พอเล่นที่บ้าน เฟรต 1-7 เล่นได้สบายมือมากครับไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเลยเฟรต  ที่ 7 ไปมันเล่นยากจังครับไม่ถนัดมือเลย สายต่ำมากเกือบจาติดเฟรต พยายามวางมือจัดคอร์ด เล่น finger , solo ยากมาก หรือเป็นที่เบอร์สายหรือป่าวครับ เป็นเบอร์ 12 ที่มากับกีต้าร์ หรือเป็นเพราะสาเหตุอื่น ช่วยตอบหน่อยครับ ความรู้น้อยไม่ค่อยมีความรู้ครับ ขอบคุณครับ :-[
เรียนน้า deltap
ไม่ทราบตอนอยู่ที่ร้าน ลองเล่นตั้งแต่เฟรต 7 ขึ้นไปด้วยหรือเปล่าครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
ถ้าอย่างไรแล้วลองนำกลับไปให้ที่ร้านเค้าช่วยดูและปรับแอคชั่นให้ครับ
ส่วนเรื่องเบอร์สายนั้น ถ้าไม่เคยเล่นเบอร์ 12 มาก่อนเลย ก็อาจไม่ชินต่อแรงดึงสาย อาจต้องปรับตัวหรือไม่ก็ลดเบอร์สายลงสักเบอร์ก็ได้ครับ

Mr.Hotfret

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 06:27:59 »
ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับน้าๆ ปกติผม set-up กีต้าร์เองตลอด เริ่มจากตั้งคอตรงแล้วจัดการนัทและแซดเดิ้ล
ถ้าสมมติผมสั่งซื้อกีต้าร์ทางเน็ตจากร้านดังๆสักแห่ง แล้วบอกเค้าให้ set-up ให้ด้วย ตรงนี้ส่วนใหญ่จะฟรีมั้ย
ถ้าฟรีแล้วเค้าจะทำให้ดีมั้ย หรือแค่ขัน truss rod ให้คอมันแอ่นเพื่อให้ทัชชิ่งต่ำเฉยๆ แบบนี้คงจะไม่ปลื้มเท่าไหร่

deltap

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 07:01:39 »
เรียนน้า Tom1869 ครับ เป็นกีต้าร์ walden d810ce อ่าครับ ตั้งเป็น e ปกติ ไม่ได้ทำการดัดแปลงใดๆครับ มาตฐานจากโรงงาน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 07:31:56 »
ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับน้าๆ ปกติผม set-up กีต้าร์เองตลอด เริ่มจากตั้งคอตรงแล้วจัดการนัทและแซดเดิ้ล
ถ้าสมมติผมสั่งซื้อกีต้าร์ทางเน็ตจากร้านดังๆสักแห่ง แล้วบอกเค้าให้ set-up ให้ด้วย ตรงนี้ส่วนใหญ่จะฟรีมั้ย
ถ้าฟรีแล้วเค้าจะทำให้ดีมั้ย หรือแค่ขัน truss rod ให้คอมันแอ่นเพื่อให้ทัชชิ่งต่ำเฉยๆ แบบนี้คงจะไม่ปลื้มเท่าไหร่

ส่วนใหญ่ถ้าไม่เปลี่ยนสายใหม่ก็เป็นบริการฟรีครับ สำหรับเรื่อง set-up นั้น มีทั้งเพียงแค่ขันคอ และมีทั้งดูแลเซ็ทให้หมด สุดแล้วแต่การพิจารณาเป็นร้านๆ ไปครับ

Mr.Hotfret

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 07:58:00 »

ส่วนใหญ่ถ้าไม่เปลี่ยนสายใหม่ก็เป็นบริการฟรีครับ สำหรับเรื่อง set-up นั้น มีทั้งเพียงแค่ขันคอ และมีทั้งดูแลเซ็ทให้หมด สุดแล้วแต่การพิจารณาเป็นร้านๆ ไปครับ

อ่อครับ แล้วแต่ร้านสินะครับ

deltap

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:51:58 »
ไม่ทราบตอนอยู่ที่ร้าน ลองเล่นตั้งแต่เฟรต 7 ขึ้นไปด้วยหรือเปล่าครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
ถ้าอย่างไรแล้วลองนำกลับไปให้ที่ร้านเค้าช่วยดูและปรับแอคชั่นให้ครับ
ส่วนเรื่องเบอร์สายนั้น ถ้าไม่เคยเล่นเบอร์ 12 มาก่อนเลย ก็อาจไม่ชินต่อแรงดึงสาย อาจต้องปรับตัวหรือไม่ก็ลดเบอร์สายลงสักเบอร์ก็ได้ครับ
เรียนน้า nhoy  คือตอนผมไปลองก็จับคอร์ดเล่นได้ปกติครับ แต่พอเล่น finger กับ solo ก็เป็นอย่างที่บอกครับ แต่ก็คิดว่าแก้ไขได้เรยตัดสินใจซื้อครับ ส่วนสายปกติผมใช้เบอร์11 ครับ พึงจะใช้12 ที่ติดมากับกีต้าร์ครับ กีต้าร์ก็มาตราฐานโรงงานไม่มีการปรับแต่งใดๆครับ เป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ ขอบคุณครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:00:57 »
น่าจะเพราะยังไม่เคยชินกะสายเบอร์ใหญ่ครับ เบอร์ 12 ให้เล่นเฟรตลึกๆผมก็รู้สึกล้าเหมือนกันครับ เดี๋ยวรอน้าๆมาตอบอีกทีครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 16:47:31 »
เรียนน้า nhoy  คือตอนผมไปลองก็จับคอร์ดเล่นได้ปกติครับ แต่พอเล่น finger กับ solo ก็เป็นอย่างที่บอกครับ แต่ก็คิดว่าแก้ไขได้เรยตัดสินใจซื้อครับ ส่วนสายปกติผมใช้เบอร์11 ครับ พึงจะใช้12 ที่ติดมากับกีต้าร์ครับ กีต้าร์ก็มาตราฐานโรงงานไม่มีการปรับแต่งใดๆครับ เป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ ขอบคุณครับ
ถ้าแอคชั่นของกีต้าร์เหมาะสมดีแล้วอาจเป็นเพราะน้า deltap ยังไม่ชินกับสายเบอร์ 12 ก็เป็นได้ครับ
แต่ส่วนใหญ่กีต้าร์ที่มาจากโรงงานเลยมักเซ็ทแอคชั่นไว้เผื่อสูง ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้น หากมีโอกาส ลองนำกลับไปให้ที่ร้านเซ็ทให้ก็ได้ครับ
ก่อนเซ็ท น้า deltap ควรตัดสินใจให้แน่ก่อนนะครับว่าชอบและถนัดสายเบอร์อะไร แล้วให้ช่างเปลี่ยนให้พร้อมการเซ็ทไปด้วยเลยครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:19:06 »
เข้ามาฟังด้วยครับผม ^ ^

เกษตรกร_ฝึกหัด

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:28:36 »
ได้ความรู้อีกแล้ว ^_^