Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ อาจารย์ บุญชอบ แกใช้กีต้าร์โปรยี่ห้ออะไรครับใครพอรู้บ้าง  (อ่าน 2925 ครั้ง)

preecha_po

• member
ขอความรู้หน่อยครับ อาจารย์ บุญชอบ แกใช้กีต้าร์โปรยี่ห้ออะไรครับใครพอรู้บ้าง

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
กีตาร์โปร่งหรือ โปรแกรมกีตาร์โปรเนี่ย
:)

preecha_po

• member
 ขอความรู้หน่อยครับ อาจารย์ บุญชอบ แกใช้กีต้าร์โปร่งยี่ห้ออะไรครับใครพอรู้บ้าง

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
แกคงมีหลายตัวครับ เท่าที่เคยเห็นมี Ovation, Simon&patrick ครับ

nhoy

• member

dho

• member

boosga

• member
Ovation ตัวสีดำเป็นของนครหลวงสปอน์เซอร์ให้ใช้ตอนทำวีซีดีสอน Fingerstyle
Ovation ตัวสีแดงเป็นของคุณ Tomi. P คนทีจัดงาน Bangkok Acoustic ใช้ตอนคุณ Tomi ขอถ่ายคลิปลง youtube
Norman และ Simond & Patrick เป็นของสปอนเซอร์  ปัจจุบันน่าจะใช่ยี่ห้อหลังอยู่
กีตาร์ของคนไทยจากช่างเอ (ศักดิ์ระพี) แกเคยสั่งทำไป 2 ตัว
แกมี Gibson ใช้เฉพาะในห้องอัดเสียง ในอัลบัม Pretty Guitar
Susuki และ Crafter ใช้สอนนักเรียนที่ PMG
โดยส่วนตัวของอาจาร์ย แกจะชอบกีตาร์ทรง OM เป็นพิเศษ เนื่องจากรูปทรงได้สัดส่วน เล็ก และกระชับ พกพาได้สะดวก
แกไม่นิยมกีตาร์ที่มีชายเว้า Cutaway
โดยส่วนตัวของผม แกเป็นคนสมถะ กีตาร์ธรรมดาๆ หากอยู่ในมือแก บรรเลงออกมา ไพเราะหมดครับ

cross

• member
Ovation ตัวสีดำเป็นของนครหลวงสปอน์เซอร์ให้ใช้ตอนทำวีซีดีสอน Fingerstyle
Ovation ตัวสีแดงเป็นของคุณ Tomi. P คนทีจัดงาน Bangkok Acoustic ใช้ตอนคุณ Tomi ขอถ่ายคลิปลง youtube
Norman และ Simond & Patrick เป็นของสปอนเซอร์  ปัจจุบันน่าจะใช่ยี่ห้อหลังอยู่
กีตาร์ของคนไทยจากช่างเอ (ศักดิ์ระพี) แกเคยสั่งทำไป 2 ตัว
แกมี Gibson ใช้เฉพาะในห้องอัดเสียง ในอัลบัม Pretty Guitar
Susuki และ Crafter ใช้สอนนักเรียนที่ PMG
โดยส่วนตัวของอาจาร์ย แกจะชอบกีตาร์ทรง OM เป็นพิเศษ เนื่องจากรูปทรงได้สัดส่วน เล็ก และกระชับ พกพาได้สะดวก
แกไม่นิยมกีตาร์ที่มีชายเว้า Cutaway
โดยส่วนตัวของผม แกเป็นคนสมถะ กีตาร์ธรรมดาๆ หากอยู่ในมือแก บรรเลงออกมา ไพเราะหมดครับ

ถูกต้องครับ

อ. แกเป็นคนประหยัด สมถะมาก
ผมเป็นลูกศิษย์ (ปลายแถว)  เรียนกับ อ.มา 9 เดือน
อ.ได้สั่งสอนอะไรต่อะไรผมมากมาย

เรื่องกีต้าร์ อ. ยังแนะนำผมว่า  ไม่ต้องอะไรมากหรอก 
เอาแค่เล่นเข้ามือ   โดยรวมโอเค  ก็พอแล้ว

ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

kaizer123

• member
ผมอยากเรียนกับเค้าเหมือนกันครับแต่ม่รู้ข้อมูลไรเลย เค้าสอนแบบเดี่ยวๆแล้วเค้าคิดแพงมั้ยครับ

dho

• member
อ.ชอบเป็นคนง่ายสบายๆ..แกก็มีความเรื่องมากคือเรื่องทัชชิ่ง..ต้องเล่นง่ายเพื่อความแม่นยำของโน๊ต..แอ็คชั่นต้องต่ำตามต้องการของแก..แต่จะกีตาร์อะไรแกก็ไม่เกี่ยงเหมือนกัน..

boosga

• member
จริงครับ  หูแกแม่นอย่างกับเครื่องตั้งสาย  และ อ.บุญชอบ จะชอบเป็นพิเศษหากนักเรียนคนไหนมีความมุ่งมั่นที่จะเล่นให้เป็นจริงๆ ขยันฝึกซ้อมแบบฝึกหัดอย่างจริงจัง หรือประเภทฝึกซ้อมวันละหลาย ช.ม.  แกเคยพูดกับผมว่า ยิ่งบ้ายิ่งดี  มันต้องอย่างงั้น

yod69

• member

50baht

• member
Simond & Patrick  ตัวนี้น่าจะปล่อยไปแล้วนะครับ

nantfa

• member
เเว้บ ๆ ในกีต้าร์ไทยเห็นเเกเเบก   นอร์เเมน เดาว่า B20
ช่างก่อร่าง สร้างรัก