Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สร้างสรรค์ ขอรวบรวมชาวกีต้าร์คลาสสิค แนะนำเพลง ที่ทำให้นิ้วดีหรือ เพลงที่  (อ่าน 360010 ครั้ง)

redtopup

• member
ชาวคลาสสิคมีน้อยมากจริงๆ
ผมเชื่อว่ามี ผู้ที่เล่นอยู่จำนวนหนึ่งรวมทั้งผมด้วย
ซึ่ง บางท่านก็ยังไม่มีเพลงที่ จะฝึก  ที่ชอบจริงๆ 
อีกทั้งเพลง ที่เพราะๆ ที่ทำให้น่าซ้อมเล่น  กัน
ซึ่งประโยชน์ของการแนะนำเพลง ฝึกและเพลงทั่วไปที่เพราะๆ  ที่เป็นกีต้าร์คลาสสิคนั้นหรือ อื่นๆ
จะได้เป็นประโยชน์ไปถึงในสไตค์ฟิงเกอร์ด้วย 

ถ้าน้าๆมีใจแบ่งปันกัน ก็  มาช่วยกันโพส  ครับ   
ในโลกนี้ไม่มีใครที่รู้หมดทุกอย่างครับ แม้ในสาขาที่ตัวเองชอบ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ขอเริ่มก่อนล๊ะกันครับ

Etude in A (Matteo Carcassi)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

redtopup

• member

redtopup

• member

nhoy

• member
ขอบคุณน้า redtopup ที่แนะนำเพลงดีๆ ให้ฟังครับ
แม้ผมเองไม่ได้เล่นแนวคลาสสิค แต่ผมก็ชอบครับ

redtopup

• member
ขอบคุณน้า redtopup ที่แนะนำเพลงดีๆ ให้ฟังครับ
แม้ผมเองไม่ได้เล่นแนวคลาสสิค แต่ผมก็ชอบครับ

น้ามาคนแรกเลย  หายไปกันหมดเลยสงสัยที่บ้านน้ำท่วมกัน
ผมว่าเพลงคลาสสิคมีประโยชน์ต่อการฝึกกีต้าร์ไม่ว่าจะเป็นสไตค์ไหนมากเลยครับ  
อีกทั้งเพลงก็เพราะด้วย  สามารถที่จะเล่นติดตัวไปได้ตลอดของอายุไขตราบใดที่ยังเล่นกีต้าร์อยู่ได้ดีจริงๆ
เล่นเมื่อไหร่ฟังเมื่อไหร่ก็จะคงอยู่ตลอดไปไม่ไปตามกระแสต่างๆ

nhoy

• member

น้ามาคนแรกเลย  หายไปกันหมดเลยสงสัยที่บ้านน้ำท่วมกัน
ผมว่าเพลงคลาสสิคมีประโยชน์ต่อการฝึกกีต้าร์ไม่ว่าจะเป็นสไตค์ไหนมากเลยครับ 
อีกทั้งเพลงก็เพราะด้วย  สามารถที่จะเล่นติดตัวไปได้ตลอดของอายุไขตราบใดที่ยังเล่นกีต้าร์อยู่ได้ดีจริงๆ
เล่นเมื่อไหร่ฟังเมื่อไหร่ก็จะคงอยู่ตลอดไปไม่ไปตามกระแสต่างๆ

เห็นด้วยเลยครับน้า redtopup

Sanyen

• member
สวัสดีครับน้าๆ

ส่วนตัวไม่ได้เล่นกีต้าร์คลาสสิคครับแต่ชอบทุกอย่างที่เป็นเสียงดนตรีขอบคุณสำหรับ คลิปครับ

TKCN

• member
Etude มีเยอะมากครับ ซึ่งจะพัฒนาเทคแตกต่างกันไปคนละแบบ
อย่าง Etude ของ Carcassi จะฝึกในเรื่องของฟอร์มนิ้วให้มีความสวยงามและ Control ได้ดีครับ
ของ Sor ก็จะคล้่ายๆกัน แต่ค่อนข้างจะยากกว่าของ Cacassi ครับ
ของ Giuliani ส่วนใหญ่จะฝึกมือขวาครับ พวกอาเพจจิโอ แล้วก็ฝึกเรื่องการผลิตเสียงที่ดีครับ
ของ Aguado อันนี้ก็ดีครับ ฝึกความสัมพันธ์ระหว่างมือซ้าย-ขวา
ของ Pujol ฝึกสปีดนิ้วครับ มีอยู่ 4 เล่ม โหดดีครับ
ของ Tarrega อันนี้ค่อนข้างยากครับ เริ่มมีความเป็น Piece ครับ
ของ Barrios อันนี้ก็โหดครับ ไว้เล่นคอนเสิร์ตได้เลย เป็น Etude ที่เพราะครับ
และสุดท้ายของ Villa-Lobos มี 12 เบอร์ ยากมากๆครับ ฝึกพลังนิ้วมากๆ โคตรเมื่อยครับ ไม่เหมาะกับการฝึกเบื้องต้น (มีความเป็น Concert Pieces สูงครับ)

ปล.อันนี้เท่าที่ผมพอจะพิมพ์ได้นะัครับ จริงๆมีเยอะมากครับผม

coolclub

• member

Julian Bream - Etude 11 Villa Lobos

Julian Bream - Etude 11 Villa Lobos

นาทีที่ 1:26-2:00 เล่นได้วิจิตรพิสดารมาก
Return To A=432hz

redtopup

• member
Etude มีเยอะมากครับ ซึ่งจะพัฒนาเทคแตกต่างกันไปคนละแบบ
อย่าง Etude ของ Carcassi จะฝึกในเรื่องของฟอร์มนิ้วให้มีความสวยงามและ Control ได้ดีครับ
ของ Sor ก็จะคล้่ายๆกัน แต่ค่อนข้างจะยากกว่าของ Cacassi ครับ
ของ Giuliani ส่วนใหญ่จะฝึกมือขวาครับ พวกอาเพจจิโอ แล้วก็ฝึกเรื่องการผลิตเสียงที่ดีครับ
ของ Aguado อันนี้ก็ดีครับ ฝึกความสัมพันธ์ระหว่างมือซ้าย-ขวา
ของ Pujol ฝึกสปีดนิ้วครับ มีอยู่ 4 เล่ม โหดดีครับ
ของ Tarrega อันนี้ค่อนข้างยากครับ เริ่มมีความเป็น Piece ครับ
ของ Barrios อันนี้ก็โหดครับ ไว้เล่นคอนเสิร์ตได้เลย เป็น Etude ที่เพราะครับ
และสุดท้ายของ Villa-Lobos มี 12 เบอร์ ยากมากๆครับ ฝึกพลังนิ้วมากๆ โคตรเมื่อยครับ ไม่เหมาะกับการฝึกเบื้องต้น (มีความเป็น Concert Pieces สูงครับ)

ปล.อันนี้เท่าที่ผมพอจะพิมพ์ได้นะัครับ จริงๆมีเยอะมากครับผม

ได้ความรู้เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ 

redtopup

• member
สวัสดีครับน้าๆ

ส่วนตัวไม่ได้เล่นกีต้าร์คลาสสิคครับแต่ชอบทุกอย่างที่เป็นเสียงดนตรีขอบคุณสำหรับ คลิปครับ
ช่วยมาแนะนำเพลงด้วยก็ดีน๊ะครับ

redtopup

• member

นาทีที่ 1:26-2:00 เล่นได้วิจิตรพิสดารมาก

พิศดาร จนเล่นโครตยากเลยครับ
ของวิล่า โรบอส  ผมว่าเล่น  ไม่ต้องครบ  เอาแค่ 2-3 บทก็น่าจะพอแล้วก็ฝึกเป็น ปี แล้ว   แค่นี้เทพก็เรียกว่าพี่แล้ว  ถ้าเล่นครบ  ก็ เป็น อ ของ อ เทพอีกทีนึง 
เจอแค่เบอร์แรก ก็ ยากแล้ว  ยากทั้ง 2 มือเลย

redtopup

• member

redtopup

• member
เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่กำลังฝึก เทมโมโร่อยู่

How to practice about tremolo

redtopup

• member

redtopup

• member

redtopup

• member

coolclub

• member

พิศดาร จนเล่นโครตยากเลยครับ
ของวิล่า โรบอส  ผมว่าเล่น  ไม่ต้องครบ  เอาแค่ 2-3 บทก็น่าจะพอแล้วก็ฝึกเป็น ปี แล้ว   แค่นี้เทพก็เรียกว่าพี่แล้ว  ถ้าเล่นครบ  ก็ เป็น อ ของ อ เทพอีกทีนึง 
เจอแค่เบอร์แรก ก็ ยากแล้ว  ยากทั้ง 2 มือเลย
ครับ ขนาดสุดยอดมือกีตาร์ julian bream ยังขบเขี้ยวเคี้ยวฟันเล่นเลยทีเดียว
Return To A=432hz