Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น  (อ่าน 9934 ครั้ง)

Piyawat.H

• member
Re: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 19:31:27 »
ขอให้กำลังใจกับน้าblack sea ด้วยนะครับเกี่ยวกับกีต้าร์ที่เคยถูกทำเป็นรอย อ่านแล้วเห็นภาพและความรู้สึก ผมเองก็ถอดอุปกรณ์ออกทุกครั้งยกเว้นสร้อยครับสำหรับผมสิ่งศักสิทธ์ที่ได้รับมาและห้อยติดตัวเสมออยู่นั้นไม่กีต้าร์ในโลกตัวใดมีค่าเทียบเท่าได้ ในความรู้สึกและศรัธาของผม  แต่สร้อยก็คงไม่เกิดรอยอยู่แล้วด้วยครับ ส่วนขึ้นไปแจม หรือเล่นกีต้าร์ครั้งใดก็ระวังมากๆพอกับกีต้าร์ของผมเอง แต่ผมก็รักกีต้าร์มากครับ ก็เลยระวังเรื่องความรู้สึกเสียใจของเจ้าของกีต้าร์ถ้าเกิดเป็นรอยขึ้นหากอุบัติเหตใดๆจากเรา ขอบคุณนะครับที่เข้ามาแชร์กัน ผมชอบหัวข้อกระทู้นี้ที่น้าwat@whiskeyตั้งมาไว้น่ารักดีkrab ขอให้โชคดีครับ
ผมมีประสบการณ์ในการให้คนอื่นมาเล่นกีตาร์ของเราครับ มีวันหนึ่งที่ร้านมีงานเลี้ยง มีช่วงหนึ่งผมขึ้นไปเล่น 2-3 เพลง มีลูกค้ารายหนึ่งขอขึ้นเล่น ผมก็ยินดีให้เล่น โอ้โห.....กระหน่ำกีตาร์ผมซะ ผมใด้แต่มองตาปริบๆและเดินหนีไกลๆสงสารกีตาร์มาก พอเอากีตาร์ลงมามีรอยหัวเข็มขัดชัดเจนมากๆ เป็นรอยใหญ่ผมโมโหมาก แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องทำใจอย่างเดียว จึงอยากจะให้น้าๆ ท่านใดก็ตามที่ไปลองหรือเล่นกีตาร์คนอื่น ให้พึงระลึกเสมอว่า ไม่ใช่กีตาร์ของตัวเอง ระวังให้มากถึงมากที่สุด หัวเข็มขัด นาฬิกา กระดุมเสื้อ(ถ้าเป็นโลหะ ) ต้องปลดออก และเล่นหรือลองให้อยู่ในความพองาม อยากจะฟังเสียงขณะตีคอร์ดใน คอร์ดต่างๆว่าเสียงออกมาในโทนเสียงที่เราชอบหรือเปล่านั้น ควรขออนุญาต เจ้าของก่อนครับ สำหรับผมจะมีโอกาศไปลองกีตาร์ของ้าๆแต่ละท่าน ผมไม่ค่อยกล้าเล่นสักเท่าใหร่ครับ กังวลมาก เลยดีดๆพอรู้เสียงก็พอแล้ว

ผมฉุกคิดเรื่องนี้ได้เพราะ
1. ผมได้บัตร VIP ไปดูการแข่งขันเทนนิส Thailand Open ที่เมืองทอง ( ไปกับภรรยา ) ผมเล่นเทนนิสไม่เป็น แต่สิ่งที่สังเกตุก็คือ ในขณที่ผู้เล่นกำลังเสริฟ จะต้องไม่การถ่ายรูป,ต้องไม่มีคนเข้าสนาม, จะต้องไม่มีคนเดินบนอัฒจรรน์ ซึ่งผมมองว่า เป็นกฎ กติกา มารยาท
2. จากกระทู้ที่เคยมีผู้โพสต์ไว้ เกี่ยวกับการที่แขกขอเล่นกีต้าร์ของนักดนตรีที่เล่นในร้าน แล้วทำกีต้าร์เขาเสียหาย ด้วยความเมา
3. เพื่อนรุ่นน้องเอากีต้าร์บูติกไปให้ลองเล่น แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน น้องเค้าบอกว่า น้าๆ ในเวปบางท่านมีกีต้าร์บูติคเยอะมาก ถ้าใครเผลอใช้ปิ๊กเล่น เขาจะเชิญออกจากบ้านเลย ก็เลยได้แนวคิดว่า ทำยังไงถ้าเราต้องไปลองกีต้าร์ของคนอื่น มีใครรู้เรื่องเล็กๆ น้อยๆ นี้บ้างไหม ซึ่งค่อนข้าง sensitive มาก ก็เลยเกิดกระทู้นี้ขึ้นมา ลึกๆ อยากรู้ประเด็นอื่นๆ ที่ตัวเองคาดไม่ถึง เช่นเรื่องปิ๊ก เครื่องประดับ การแต่งตัว และอยากแบ่งบันความคิดเห็นของน้าๆ ที่อยู่ในวงการนี้ให้ผู้ที่ยังไม่รู้ได้ศึกษาไว้ เผื่อเป็นประโยชน์บ้าง

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็น ด้วยความจริงใจ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
Re: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 00:32:57 »
สำหรับข้อ1.ใช่ครับสำหรับเทนนิสที่แข่งแบบเป็นทางการจริงๆ ผู้ชมต้องให้ความร่วมมือที่จะไม่ทำให้เกิดการขัดขวางผู้เล่นระหว่างที่เริ่มแต้มและระหว่างการแข่งขันแต้มนั้นๆ  ส่วนมากมักจะเดินหรือลุกไปไหนระหว่างที่นักกีฬาพักระหว่างเกมส์ เช่นเกมส์หนึ่ง สาม ห้า แต่กติกาสมัยใหม่ของ I.T.F <International tennis federation>จะไม่ให้นักกีฬานั่งพักระหว่างเสร็จสิ้นเกมส์แรกครับ นักกีฬาก็จะเดินเปลี่ยนแดนกันอาจมีหยุดดื่มน้ำเช็ดมือนิดหน่อยkrab และเกมส์ที่นักกีฬาจะเปลี่ยนแดนกันจะเป็นเกมส์ ที่เอาคะแนนที่ได้เกมส์ทั้งสองฝ่ายมาบวกกันแล้วได้เลขคี่ครับ  และเมื่อกรรมการขานคำว่า time นั่นหมายถึงหมดเวลานั่งพักระหว่างเกมส์ นักกีฬาเริ่มลุกจากเก้าอี้นั่งพักเพื่อเตรียมตัวเริ่มเกมส์ต่อไป ผู้ชมมักจะรีบหาที่นั่งและทุกอย่างจะอยู่ในสภาวะที่สงบ เพื่อให้นักกีฬาทั้งสองทำการแข่งขันต่อไปครับ
ผมเองชอบเล่นเทนนิสมากๆครับ เป็นนักกีฬามาตั้งแต่10ขวบ ตอนนี้44ขวบ ยังเล่นอยู่2-5ชั่วโมงต่อวัน  6วัน ต่ออาทิตย์ สนุกมากครับ ส่วนช่วงกลางคืนกลับมาก็มานั่งเล่นกีต้าร์ที่ตัวเองรักครับ ส่วนมากในงบประมาณกีต้าร์1ตัวซึ่งมักจะมีได้แค่ทีละตัว ;D จะมีเงินจากเทนนิสอยู่เกือบๆ95เปอร์เซนต์ครับ
ส่วนข้อสาม จากประสบการณ์ที่ได้เขียนไว้หลายๆอย่างก็มักมีความรู้สึกห่วงใยกีต้าร์ที่ได้ไปลองบ้างหลายๆตัวส่วนมากก็มักไปลองตามร้านที่พอรู้จักมักคุ้นกันมากกว่า เพราะผมเองไม่ค่อยมีโอกาสได้สนใจในกีต้าร์แพงมากๆเท่ารัยนะkrab อาจเพราะไม่มีปัจจัยพร้อมทางด้านการเงินมากด้วยเหตุผลหนึ่งด้วยครับ    อ่านเรื่องของการใช้ปิ้คเล่นกีต้าร์แล้วถูกเชิญออกจากบ้านแล้วเพิ่งทราบว่ามีแบบนี้เหมือนกันแปลกดีkrab  ลึกๆในใจผมมีเหตุผลจากการเฝ้าดู ได้มอง ได้เห็น ได้อ่าน และได้สัมผัส ตั้งแต่เริ่มรู้จักเวปกีต้าร์มาหลายปี  จากประสบการณ์ในวงการกีต้าร์ที่แพงแต่ไม่กว้างมาก  ทำให้ผมตระหนักว่าดีที่สุดสำหรับตัวผมถ้าอยากได้ยินเสียงกีต้าร์ที่แพงมากเกินแสนขึ้นไปผมจะไปลองที่ร้านเสมอและผมจะสบายใจ ในหลายๆมิติ ที่สุดครับ  สุดท้ายขอบคุณน้าwat@whisky ที่ตั้งกระทู้นี้ไว้ด้วยครับผมเองก็ได้รับข้อมูลที่มีประโยชน์และได้ทักทายพี่ๆเพื่อนๆที่เคารพรักต่อกันดีเสมอมา กระทู้นี้น่ารักดีครับทุกคนช่วยมาแชร์ข้อมูลและคำแนะนำที่ดีต่อกันขอบคุณน้าๆและทุกๆท่านเช่นกันkrab

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 22:23:43 »
สวัสดีอีกครั้งครับครู AOTและขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องเทนนิส
เป็นประสบการณ์ที่มีค่ามากครับสำหรับการไปนั่งชมเทนนิสที่เมืองทอง ทำให้ได้เรียนรู้หลายๆอย่าง สำหรับกีต้าร์ ผมก็เพิ่งเริ่มฝึกเล่นเมื่อปีที่แล้ว สาเหตุจากความเครียดเรื่องงาน เลยอยากใช้ดนตรีบำบัด ( ปี 2554 ปลูกลีลาวดี ใช้ตังค์ไปประมาณหมื่นบาท ) ปี 2555 เรี่มเรียนกีต้าร์ กีต้าร์ที่ซื้อจากร้านผมก็ไม่ได้ลอง เพราะไม่มีวิชาจะลอง ก็เลยเจาะจงยี่ห้อ รุ่น แล้วจ่ายตังค์ หลังจากนั้นก็เรียนที่ละนิด หาความรู้เพิ่มเติมจากเวปนี้ จนเก็บเงินได้ก้อนนึง อยากได้รุ่นที่ต้องการ พอดีก็เกิดความกังวนว่าต้องไปลองที่บ้านผู้ขาย อย่างที่เกริ่นไว้ ทำให้ไม่มั่นใจว่าจะเกิดความผิดพลาด เลยต้องขออนุญาตเรียนถามน้าๆ ที่มีประสบการณ์ ก็ได้คำตอบที่มีประโยชน์ สุดท้ายแล้วถ้าผมเล่นกีต้าร์ได้ระดับนึงที่ทำให้ตัวเองรู้สึกผ่อนคลายได้ มีกีต้าร์ราคาประหยัดๆ สักตัวก็น่าจะใช้ประโยชน์สุงสุดได้ ( ผมแต่งงานมา 20 ปีแล้ว ไม่มีทายาท ปีนี้ 48 ) กีต้าร์แพงๆ เพียงอยากลองดูว่าเสียงเป็นยังไง ( ยอมรับว่าดี ) แต่ถึงจุดนึงผมก็ต้องปล่อยออกไป เพราะไม่มีใครจะรับช่วงต่อ 

ขอบคุณครับครู

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:45:00 »
ขอให้กำลังใจน้าwat@whiskey ในการฝึกครับ ดนตรีช่วยทำให้เรามีความสุขเสมอครับ กีต้าร์ที่ประกอบขึ้นอย่างตั้งใจดีและถูกสร้างมาโดยละเอียด เมื่อเราได้บรรเลง เสียงที่ขับกล่อมออกมา มักทำให้เราตกอยู่แห่งห้วงภวังค์ที่เปี่ยมไปด้วยความปิติ ลืมทุกสิ่งทุกอย่างที่ทำให้เราไม่สบายใจได้ทุกครั้ง  ขออวยพรให้น้ามีความสุขกับกับการเล่นดนตรีเสมอครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:03:43 »
สวัสดีครับพี่ๆ สำหรับผมเวลาไปลองก็เสื้อยืด กางเกงยีนครับ แต่จะไม่ใส่แบบกระดุมเหล็ก ถอดนาฬิกา และไม่ใช้ปิ้ก

ถือ จับ วาง แบบระมัดระวังสุดๆ ก่อนจะลุก นั่ง มองซ้ายขวา กีต้าร์เข้าทุกตัว เขารักหมดเช่นเดียวกับเรา ใจเค้าใจเราครับ

Dream40

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 00:58:51 »
แต่ผมเป็นคนแปลกมากครับ แต่เป็นนิสัยที่ไม่ดีไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ผมชอบดนตรีและเสียงเพลงมาก เครื่องดนตรีพอเล่นได้แทบทุกชนิดแต่ไม่มีเครื่องดนตรีเป็นของตัวเองชักชิ้นตั้งแต่เด็ก เข้าเรื่องดีกว่า เป็นคนไม่ค่อยหวงของหรือถนอมของเลยไม่ว่ารถยนต์ หรือกีตาร์หรืออะไรซักอย่างอาจจะมีบ้างตอนได้มาใหม่ๆ พอใช้ไปเรื่อยๆ ก็เริ่มเฉยๆ (ถ้าไม่ถึงกับเอาไปกระแทกหรือตั้งใจขูด) พอจะโอเคกับสิ่งที่จะเกิดจากการเล่นหรือการใช้งานระดับหนึ่ง ไม่ยึดมากรักษาแต่ไม่ขนาดถนอมเป็นใข่ในหิน ... อันนี้อาจเปลี่ยนนิสัยก็ได้มั้งถ้าถอยตัวหลายหมื่นหลายแสน หรืออาจเอาออกมาลูบเล่นนิดๆ หน่อยแล้วเก็บเลย 555

free_willy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:26:37 »
เคยไปลองกีตาร์ที่เมืองนอก

พนักงานขอให้ถอดแหวน ถอดนาฬิกา เสื้อหนาว เอาเสื้อออกจากกางเกง (หัวเข็มขัดอาจทำให้เกิดปัญหา)

มากีตาร์ผมเอง มีเพื่อนรุ่นพี่เอาไปลอง เค้าดันห้อยกุญแจรถไว้ที่คอ แล้วไม่ยอมเอาออก เล่นเอาเครียดเลย