Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ตก ด้านหลังแตกครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 7994 ครั้ง)

nuchinge

• member
มาให้กำลังใจครับ

anubise

• member
ถ้าถามผมนะครับ  ไม่ต้องซ่อมหรอกก็ได้ครับ  เหตุผล

1. ดูจากรูปแล้ว โชคดีที่เกิดที่ด้านหลัง! เวลาเล่นไม่มีใครเห็น
2. เกิดขึ้นที่ด้านล่าง (ในท่านั่งเล่น) ไม่น่าทำให้แขนคัน หรือมีผลต่อการเล่น
3. ที่เกิด ไม่น่ามีผลต่อเสียง เพราะ น่าจะเป็นแค่ "รอยร้าว ของไม้และ lacquer ด้านนอก"
4. รอยแตกไม่น่าถึงด้านใน ด้านในน่าจะปกติ  ลองถ่ายรุปดู

ทั้งนี้ทั้งนั้น!!!!  ผมแนะนำว่าให้ติดต่อบริษัท Walden เลยครับ ว่า กร้ะเป๋าชำรุดแบบนี้ ช่วยอะไรได้ไหม เผื่อเค้าช่วยครับ
ผมไม่รุ้จริงเท็จเช่นไร แต่ หากการที่กีตาร์เสียหายครั้งนี้ เกิดจาก กระเป๋า ที่เค้าทำมาให้ ต้องบอกว่า บริษัทต้องรับผิดชอบคับ กระเป๋าไมไ่ด้มาตรฐาน

หรือว่าจะซ่อมก็ได้ครับเพื่อความสบายใจ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่เรื่องการตกของกีต้าร์ ตกในร้านต่อหน้าพนักงาน 3-4 คน

เพราะตอนผมเดินออกมา ทั้งร้านมีลูกค้า 2 คน คือผมกับแฟน แต่ก็คิดว่าคงเป็นความซวยของผมเองครับ ไม่โทษใครเลย

ตอนนี้ เวลาสะพาย ต้องเอามือจับตรงสายที่มันรูดไว้ตลอด เพราะกลัวมันรูดอีก หรือถือแบบไม่สะพายครับ

ถ้าจะติดต่อบริษัทคงไม่เป็นไรครับ เพราะดูแล้วมันจะวุ่นวาย แต่จะจำไว้เป็นบทเรียนว่า หากครั้งหน้าซื้อกีต้าร์ราคาแพงกว่านี้ ควรจะหา hard case ใส่ครับ

anubise

• member
เกิดข้อสงสัยครับ
1. แบบนี้ถือเป็น defect ของกระเป๋ารึเปล่าครับ
2. ทางร้านควรต้องรับเคลมของใหม่(ทั้งกระเป๋าแและกีต้าร์) ด้วยรึเปล่า เพราะสายสะพายเป็นเหตุให้กีต้าร์หล่น (ของใหม่มาก 7วันเอง) เกิดที่หน้าร้านด้วย
3. ปกติทางร้านจะรับเปลี่ยนใหม่จาก defect กี่วัน หลังจากขายออกไป(วันที่ระบุในใบเสร็จ)

อาการแบบนี้ น่าจะเรียกว่าอุบัติเหตุมากกว่านี้ครับ เพราะสายมันรูด ไม่ได้ขาด

วึ่งอาจจะเป็นจากความผิดพลาดของผมเองที่ปรับสายมาต่ำมาก

ผมสูง 184 - -* ครับ

anubise

• member
อ่านแล้วน่าเห็นใจมาก ความเห็นผมคิดว่า ถ้าไม่ซีเรียสก็ใช้ได้ครับเล่นไปก่อนเอาไปทําเงินก่อน เป็นตําหนิที่มองไม่เห็นหรอกครับอยู่ด้านหลัง ;D
แต่ถ้าถ้าเล่นแล้วไม่สบายใจก็ขายซื้อใหม่ดีกว่าครับ เพราะไม่ใช่กีตาร์เก่าเก็บหรือตัวพิเศษของเรา ถ้าซ่อมค่าซ่อมจะไม่คุ้มนะครับ ;D

****ถ้าใช้รถยนต์ก็ซื้อฮาร์ดเคสไว้ใช้ หรือถ้าชับมอร์ไซค์ก็เคสโฟมก็ได้ครับ 1xxx ต้นๆ******

ขอบคุณครับ ไว้มีโอกาสคงจะได้หามาใส่แน่นอนครับ

jon

• member
ผมว่าถ้ารู้สึกไม่สบายใจหรือคาใจ ก็หิ้วกีต้าร์ไปให้ช่างประเมินราคาค่าซ่อมดีกว่าครับ  แล้วค่อยตัดสินใจว่าคุ้มที่จะซ่อมหรือไม่
และการซ่อมบางครั้งก็อาจจะยังเห็นร่องรอยบางอย่างจากการซ่อมอยู่นะครับ เช่นวัสดุที่ใช้ในการเคลือบกีต้าร์บางชนิดซ่อมเสร็จแล้วไม่เห็นร่องรอยการซ่อมเลย
แต่บางชนิดซ่อมแล้วบริเวณที่ซ่อมสีจะเข้มหรือจางกว่าเดิม

ผมเคยทำกีต้าร์ตกจากตักลงไปกระแทกพื้น  ทำให้มีรอยแตกที่ไม้หน้ายาวประมาณ 2 นิ้ว ไปถามช่างซ่อมร้านหนึ่งโดยไม่ได้เอากีต้าร์ไปให้ดู
เขาก็บอกว่าค่าซ่อมประมาณ 2,000 บาท  ตอนหลังหิ้วกีต้าร์ไปให้ช่างเอ๋ซ่อม ค่าซ่อม 1,000 บาทโชคดีที่ผลออกมาเนียนมากดูไม่ออกเลยว่าผ่านการซ่อมมา
แต่กีต้าร์ผมเคลือบแบบ Gloss ถ้าเป็น Satin ผมไม่รู้ว่ามันซ่อมยากหรือง่ายกว่ากันไหม

สรุปหิ้วกีต้าร์ไปให้ช่างตีราคาค่าซ่อมเลยครับ และถามดูว่าซ่อมแล้วจะมีร่องรอยอะไรบ้าง  แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือไม่
จะได้หมดปัญหาคาใจ เพราะมาตั้งกระทู้แสดงว่าไม่สบายใจแน่นอน
แต่ของผมที่เอาไปซ่อมเพราะจะขายครับเลยเอาไปทำให้เรียบร้อย  ราคาจะได้ไม่ตกมาก

TOM1869

• member
ลองถ่ายภาพละเอียด ชัดๆ แล้วส่งมาที่นี่ ดูครับ

https://www.facebook.com/linethaiguitar?fref=ts
Line id: 081-8718003

Cinderella

• member
ถ้าถามผมนะครับ  ไม่ต้องซ่อมหรอกก็ได้ครับ  เหตุผล

1. ดูจากรูปแล้ว โชคดีที่เกิดที่ด้านหลัง! เวลาเล่นไม่มีใครเห็น
2. เกิดขึ้นที่ด้านล่าง (ในท่านั่งเล่น) ไม่น่าทำให้แขนคัน หรือมีผลต่อการเล่น
3. ที่เกิด ไม่น่ามีผลต่อเสียง เพราะ น่าจะเป็นแค่ "รอยร้าว ของไม้และ lacquer ด้านนอก"
4. รอยแตกไม่น่าถึงด้านใน ด้านในน่าจะปกติ  ลองถ่ายรุปดู

ทั้งนี้ทั้งนั้น!!!!  ผมแนะนำว่าให้ติดต่อบริษัท Walden เลยครับ ว่า กร้ะเป๋าชำรุดแบบนี้ ช่วยอะไรได้ไหม เผื่อเค้าช่วยครับ
ผมไม่รุ้จริงเท็จเช่นไร แต่ หากการที่กีตาร์เสียหายครั้งนี้ เกิดจาก กระเป๋า ที่เค้าทำมาให้ ต้องบอกว่า บริษัทต้องรับผิดชอบคับ กระเป๋าไมไ่ด้มาตรฐาน

หรือว่าจะซ่อมก็ได้ครับเพื่อความสบายใจ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่เรื่องการตกของกีต้าร์ ตกในร้านต่อหน้าพนักงาน 3-4 คน

เพราะตอนผมเดินออกมา ทั้งร้านมีลูกค้า 2 คน คือผมกับแฟน แต่ก็คิดว่าคงเป็นความซวยของผมเองครับ ไม่โทษใครเลย

ตอนนี้ เวลาสะพาย ต้องเอามือจับตรงสายที่มันรูดไว้ตลอด เพราะกลัวมันรูดอีก หรือถือแบบไม่สะพายครับ

ถ้าจะติดต่อบริษัทคงไม่เป็นไรครับ เพราะดูแล้วมันจะวุ่นวาย แต่จะจำไว้เป็นบทเรียนว่า หากครั้งหน้าซื้อกีต้าร์ราคาแพงกว่านี้ ควรจะหา hard case ใส่ครับ

อย่าคิดว่ายุ่งยากเลยครับ..  แนะนำว่าลองติดต่อดูก่อน อาจจะได้ค่าเสียหาย หรือ ได้กีตาร์ใหม่ หรือไม่ก็ได้ ไม่มีใครรู้ครับ

ไม่ลองไม่รู้เลย ลองติดจตจ่อ ไม่เสียหายอะไร  การซ่อมกีตาร์ รอได้ครับ ไม่ได้เหมือนคนป่วย ถ้าไม่ซ่อมภายในกี่วันแล้วจะพังไม่ใช่

ลองติดต่อดูก่อน บอกพนักงานที่ร้าน ขอร้องให้ช่วยหน่อยอะไรก็ว่าไปครับ ต้องลองอะคับ

คิดว่า บริษัทเค้าก็คงจะบริการอยุ่แล้ว

อย่างตนผมอยู่อังกฤษ ผมโดนขโมยเสื้อกันหนาวในร้าน ระหว่างลองเสื้ออีกตัวอยู่

ทางร้านเค้าก็บอกว่าให้ผมซื้อตัวไหนก็ได้เลยกลับไป ลดให้50% ครับ เป็นต้น =  =

ถ้าว่าคุ้มไหม ก็อาจจะไม่.. แต่อย่างน้อยก็ได้ค่าเสียหายบางอย่าง