Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดกระทู้ครับ  (อ่าน 1113 ครั้ง)

mcky

• member
ปิดกระทู้ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 14:05:50 »
ปิดกระทู้จ้า

alexaob

• member
นำเสนอครับ.คล้ายๆกัน.ขอบคุณครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=64774.0

SONK

• member
ไม่ได้มาขายของ แต่มาถามข้อมูลหน่อยครับ....อยากสอบถามน้าmckyเรื่องการใช้subร่วมกับตัวPowerwerksครับ ผมเองใช้ตัวpw50และตัวpw100อยู่ครับ แต่ไม่ได้ซื้อsubมาพ่วง อยากทราบว่าตัวPowerwerksใช้แบบไม่พ่วงsubกับพ่วงsubให้เสียงแตกต่างกันมากไหมครับ ( ใช้ฟังเพลง ร้องคาราโอเกะ ใช้ในบ้านหรือบางครั้งใช้สังสรรค์สนามหน้าบ้านครับ ) และน้าmckyใช้พ่วงกับsubของpowerwerksหรือใช้subของยี่ห้ออื่นครับ...ผมเองเคยคิดจะซื้อsubเพิ่ม แต่ไม่รู้ว่าซื้อsubเพิ่มแล้วคุ้มค่าหรือเปล่า และหาโอกาสไปลองฟังยาก เลยขอสอบถามจากผู้ใช้จริงเป็นความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับผม

mcky

• member
เรื่องซับขออนุญาติตอบเท่าที่พอทราบนะครับ
- ผมใช้ซับactive บ้านของ sony รุ่นเก่าๆกรณีเล่นหน้าบ้าน แล้วผมมี active (แผงแอมป์คลาสดี 600Wสั่งจากจีน) ดอกซับ18" ตู้ก้อป JBL ใส่ดอกชาเลนเจอร์ไว้ตอนห้องจัดเลี้ยงครับ
- เมื่อเสียบฃ่อง sub สัญญาณที่ออกตัว powerwerks เรายกตัวอย่างรุ่น Pw50 / Pw100 จะทำงานย่าน 150Hz ขึ้นไปครับ(ถ้าจำไม่ผิด) คือมันจะคัทย่าน Low ต่ำๆทิ้งไป
- ถ้าพี่เล่นแค่กีต้าร์กับคาฮอง ไม่ต้องใช้ซับก็ได้ครับ เร่งย่าน Low จาก PW100 เอาพอได้ / ถ้ากีต้าร์อย่างเดียวไม่ต้องใช้ซับเลยครับ
- ถ้าเริ่มมีเสียงจากกีต้าร์เบส หรือกลองกระเดื่อง หรือเล่นจังหวะจากอิเล็คโทนการต่อซับกับไม่ต่อจะแตกต่างกันแบบมหาโหดครับ ถ้ามีซับแล้วจะเลิกใช้ยากครับ

mcky

• member
นำเสนอครับ.คล้ายๆกัน.ขอบคุณครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=64774.0
ผมก็มีครับ 502A เอาไว้ให้พระสวดมนตร์กับออกอีเว้นท์ เสียงดีในระดับนึงเน้นกระจายเสียงวงกว้างดีแต่คุณภาพเสียงเวลาร้องเพลงสดยังห่างชั้นกับ powerwerks อยู่มากครับ
ด้วยความเคารพครับ

SONK

• member
เรื่องซับขออนุญาติตอบเท่าที่พอทราบนะครับ
- ผมใช้ซับactive บ้านของ sony รุ่นเก่าๆกรณีเล่นหน้าบ้าน แล้วผมมี active (แผงแอมป์คลาสดี 600Wสั่งจากจีน) ดอกซับ18" ตู้ก้อป JBL ใส่ดอกชาเลนเจอร์ไว้ตอนห้องจัดเลี้ยงครับ
- เมื่อเสียบฃ่อง sub สัญญาณที่ออกตัว powerwerks เรายกตัวอย่างรุ่น Pw50 / Pw100 จะทำงานย่าน 150Hz ขึ้นไปครับ(ถ้าจำไม่ผิด) คือมันจะคัทย่าน Low ต่ำๆทิ้งไป
- ถ้าพี่เล่นแค่กีต้าร์กับคาฮอง ไม่ต้องใช้ซับก็ได้ครับ เร่งย่าน Low จาก PW100 เอาพอได้ / ถ้ากีต้าร์อย่างเดียวไม่ต้องใช้ซับเลยครับ
- ถ้าเริ่มมีเสียงจากกีต้าร์เบส หรือกลองกระเดื่อง หรือเล่นจังหวะจากอิเล็คโทนการต่อซับกับไม่ต่อจะแตกต่างกันแบบมหาโหดครับ ถ้ามีซับแล้วจะเลิกใช้ยากครับ
ขอบคุณน้าmckyมากครับ ส่วนมากผมใช้ภาคเสียงดนตรีจากการเล่นคีย์บอร์ดYamaha psr ซึ่งมีเบส กลอง เป็นออโต้คอร์ด และเพื่อนๆก็ร้องเพลงกันครับ กรณีนี้คงอย่างที่น้าmckyให้ความเห็นไว้ว่าการใช้subช่วยความสมบูรณ์ของเสียงได้อีกมากกว่าการใช้pw100เพียวๆเพียงตัวเดียว ถามน้าmckyอีกข้อครับว่า ควรซื้อsub activeของpowerwerksเลย ( ราคา8,000- ) หรือหาsub activeตัวไหนดี งบประมาณเท่าไหร่ ( ที่ราคาไม่สูง ) และใช้ได้คุ้มค่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

mcky

• member
ซับของเค้าน่าจะเสียงดีไม่เบาครับ (แต่ผมไม่เคยฟังเลย)
ถ้าในราคา 8000 คงไม่มีตัวไหนแล้วครับ เพราะถ้าเอาซับบ้านมา จริงอยู่อาจจะหาได้ที่ 2พันขึ้นไปถึง 8 พัน ทั้งของใหม่ของมือสอง แต่การนำมาใช้งาน ที่ผมเคยลองผมว่าซับที่ออกแบบมากับงานดนตรีกับซับบ้านมันออกแบบมาคนละอย่าง การรองรับการกระแทกฉับพลันแบบงาน PA มันจะทนกว่าเยอะ (สังเกตขอบลำโพงจะเป็นแบบตึงๆไม่ใช่ขอบโฟม)
ซับบ้านเอาไว้เล่นในบ้านหรือในโรงรถดีกว่า
เคยลองพวก JBL 10นิ้ว 12นิ้ว ชุดโฮม ล้วนแป้ก ยานคราง เสียของหมดครับ คือถ้าไม่ใช่ประเภทเรื่องมากอาจจะฟังดูไม่เห็นเป็นไรเลย ฟังคาราโอเกะแล้วเพราะดี นุ่มดี ถ้ารับได้ก็ดีไปครับ แต่ถ้าได้ลองของเยอะๆหลายๆการใช้งานจะเข้าใจเองว่าทำไมของแต่ละแบบถึงต้องมีรุ่นใช้ในบ้าน ใช้ในงานประกาศ ใช้งานแสดงสด

ขออนุญาติแนะนำอีกทางแบบงาน PA ถ้าเป็นคนชอบลองไปเรื่อยและมีเวลานะครับคือหาตู้เปล่าสัก 15 นิ้ว สูตรอะไรก็ตามชอบ(1000-2000)แล้วหาดอกดีๆมาใส่(1000-2000) หาพาวเวอร์ (2000-5000) (ครอสไม่ต้องใช้เพราะ PW100 ตัดให้แล้ว)แบบนี้ถ้าสูตรดีลงตัวจะให้เสียงอลังกว่าซับ Powerwerks แน่ๆ
แต่ถ้าตู้ผิดสูตร+ดอกลำโพงไม่ดี+แอมป์ไม่ดี ก็แป้กเลยครับ(โอกาสมี)

ลองดูครับ ขอให้สนุกขึ้นทวีคูณกับเสียงดนตรีครับพี่

SONK

• member
ซับของเค้าน่าจะเสียงดีไม่เบาครับ (แต่ผมไม่เคยฟังเลย)
ถ้าในราคา 8000 คงไม่มีตัวไหนแล้วครับ เพราะถ้าเอาซับบ้านมา จริงอยู่อาจจะหาได้ที่ 2พันขึ้นไปถึง 8 พัน ทั้งของใหม่ของมือสอง แต่การนำมาใช้งาน ที่ผมเคยลองผมว่าซับที่ออกแบบมากับงานดนตรีกับซับบ้านมันออกแบบมาคนละอย่าง การรองรับการกระแทกฉับพลันแบบงาน PA มันจะทนกว่าเยอะ (สังเกตขอบลำโพงจะเป็นแบบตึงๆไม่ใช่ขอบโฟม)
ซับบ้านเอาไว้เล่นในบ้านหรือในโรงรถดีกว่า
เคยลองพวก JBL 10นิ้ว 12นิ้ว ชุดโฮม ล้วนแป้ก ยานคราง เสียของหมดครับ คือถ้าไม่ใช่ประเภทเรื่องมากอาจจะฟังดูไม่เห็นเป็นไรเลย ฟังคาราโอเกะแล้วเพราะดี นุ่มดี ถ้ารับได้ก็ดีไปครับ แต่ถ้าได้ลองของเยอะๆหลายๆการใช้งานจะเข้าใจเองว่าทำไมของแต่ละแบบถึงต้องมีรุ่นใช้ในบ้าน ใช้ในงานประกาศ ใช้งานแสดงสด

ขออนุญาติแนะนำอีกทางแบบงาน PA ถ้าเป็นคนชอบลองไปเรื่อยและมีเวลานะครับคือหาตู้เปล่าสัก 15 นิ้ว สูตรอะไรก็ตามชอบ(1000-2000)แล้วหาดอกดีๆมาใส่(1000-2000) หาพาวเวอร์ (2000-5000) (ครอสไม่ต้องใช้เพราะ PW100 ตัดให้แล้ว)แบบนี้ถ้าสูตรดีลงตัวจะให้เสียงอลังกว่าซับ Powerwerks แน่ๆ
แต่ถ้าตู้ผิดสูตร+ดอกลำโพงไม่ดี+แอมป์ไม่ดี ก็แป้กเลยครับ(โอกาสมี)

ลองดูครับ ขอให้สนุกขึ้นทวีคูณกับเสียงดนตรีครับพี่
ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเลยครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆจากน้าmckyมากครับ เพราะข้อมูลพวกนี้ต้องสอบถามจากผู้ใช้งานตัวจริง สอบถามตามร้านขายก็ได้ข้อมูลเชิงพาณิชย์ซะมากกว่าครับ ยังไงผมจะลองตามสูตรที่น้าmckyได้ให้ข้อมูลไว้ครับ ขอบคุณมากๆครับ ( ต้องขอโทษสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับที่รบกวนพื้นที่ในห้องซื้อขาย มากลายเป็นห้องพูดคุยไปครับ )

Ods16339

• member
มีpowerwerk. 100watt
สภาพ99%
สนใจติดต่อ line:  manochimsครับ