Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: solid top.... แปลว่า อะไรครับ  (อ่าน 9400 ครั้ง)

The phop

• member
Re: solid top.... แปลว่า อะไรครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 20:35:00 »
ขอกวนเจ้าของกระทู้ทีนึงครับ..
Top  =  สุดยอด
Solid =  ไม้
       รวมกัน คือ ไม้จริงเนี๊ยมันสุดยอดมาก....อิอิ อยากมีส่วนร่วม

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
Re: solid top.... แปลว่า อะไรครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 20:39:53 »
solid top แปลว่า แข๊งแล้วอยู่ข้างบน

ประมาณนั้นครับ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 21:22:29 »
- - เอางี้ดีกว่า พูดถึงเรื่อง Body ก็คือส่วนตัวของกีต้าร์จะแยกดังนี้
Top คือไม้ด้านหน้า
ฺBack & Sile (พิมพ์ถูกป่าวไม่รุ) มันคือด้านหลัง และ ด้านข้างครับ

ท๊อปโซลิคก็คือไม้ด้านหน้าเป็นไม้แท้
ออลโซลิต ก็คือ ไม้แท้ทั้งตัว

zuchin

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 21:49:37 »
solid top.... แปลว่า อะไรครับ
...ในภาษา ของกีต้าร์ โปร่ง .... ผม งง ครับ*-*

. ขอบพระคุน ครับ //

ตอบไปแล้ว กระทู้คล้ายกัน
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=11145.0

Misery

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 22:16:01 »
" พอเป็นก็เย็นใจ "

japu

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 00:00:53 »
ตึบๆๆเลย *-*

LARGO

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 06:15:39 »
ไม้ solid top ก็คือไม้เเท้นั่นเเหละครับ เเต่เป็นเฉพาะที่ด้านหน้าของกีต้าร์ซึ่งส่งผลต่อเสียงมากที่สุด เป็นการเลื่อยแบบ Quarter Sawn การเลื่อยแบบนี้ทำให้สิ้นเปลือง เเละได้จำนวนไม้ที่น้อยราคาเเพงกว่า   การเลื่อยเเบบ plain sawn ซึ่งเป็นการเลื่อยไม้เเบบทั่วไป
ข้อดีของการเลื่อยแบบ Quarter Sawn คือเเข็งเเรงกว่าไม่หดตัว บิดงอ ง่ายนิยมนำมาใช้ทำเครื่องดนตรีที่เราเรียกกันว่า solid
1.เลื่อยแบบ Quarter Sawn ส่วนใหญ่ลายที่ได้จะเป็นเส้นตรงครับที่เราเห็นตามหน้าหรือtopของกีต้าร์นั่่นเเหละครับยิ่งเป็นพวกไม้ Spruce ยิ่งดูง่าย solid top นั้นลากยาวไปสุด sound hole เลย

2. การเลื่อยไม้เเบบทั่วไป ส่วนใหญ่ลายที่ได้จะเหมือนภูเขาวงลีๆที่เราเห็นกันตาม โต๊ะ ตู้ เตียง   ทั่วๆไปนั่นเหละครับคุ้นไหม

เอาเเค่นี้ก่อนครับเดี๋ยวด้านข้างกับหลังที่เป็น laminate ถ้าสงสัยยังไงค่อยว่ากันอีกที กินยาเข้าไปเริ่มง่วงเเล้ว ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ :D

ฺBank~Ripa

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:02:18 »
ไม้ solid top ก็คือไม้เเท้นั่นเเหละครับ เเต่เป็นเฉพาะที่ด้านหน้าของกีต้าร์ซึ่งส่งผลต่อเสียงมากที่สุด เป็นการเลื่อยแบบ Quarter Sawn การเลื่อยแบบนี้ทำให้สิ้นเปลือง เเละได้จำนวนไม้ที่น้อยราคาเเพงกว่า   การเลื่อยเเบบ plain sawn ซึ่งเป็นการเลื่อยไม้เเบบทั่วไป
ข้อดีของการเลื่อยแบบ Quarter Sawn คือเเข็งเเรงกว่าไม่หดตัว บิดงอ ง่ายนิยมนำมาใช้ทำเครื่องดนตรีที่เราเรียกกันว่า solid
1.เลื่อยแบบ Quarter Sawn ส่วนใหญ่ลายที่ได้จะเป็นเส้นตรงครับที่เราเห็นตามหน้าหรือtopของกีต้าร์นั่่นเเหละครับยิ่งเป็นพวกไม้ Spruce ยิ่งดูง่าย solid top นั้นลากยาวไปสุด sound hole เลย

2. การเลื่อยไม้เเบบทั่วไป ส่วนใหญ่ลายที่ได้จะเหมือนภูเขาวงลีๆที่เราเห็นกันตาม โต๊ะ ตู้ เตียง   ทั่วๆไปนั่นเหละครับคุ้นไหม

เอาเเค่นี้ก่อนครับเดี๋ยวด้านข้างกับหลังที่เป็น laminate ถ้าสงสัยยังไงค่อยว่ากันอีกที กินยาเข้าไปเริ่มง่วงเเล้ว ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ :D
ขอบคุนค้าบบ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:08:12 »
ให้ไวเลยพี่น้อง ผมรอดู Laminate อยู่

japu

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 14:17:17 »
ขอบคุนครับ

LARGO

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 20:38:51 »
มาต่อกันครับเอาเท่าที่ผมพอจะมีความรู้อยู่บ้าง เมื่อไม้เริ่มหายากขึ้นบางประเภท มีการห้ามตัดผู้ผลิตกีต้าร์จึงได้มีการนำไม้เเบบ laminate มาใช้เเทนไม้จริงเพื่อลดต้นทุนมีผลต่อเสียงน้อยทีสุด เเละได้ ความแข็งแรงกว่า มาเเทน  ด้วยการเลื่อยเเบบ Flat slicing

หรือ
Rotary cutting
 เพื่อให้ใด้ไม้มากที่สุด ตามลายที่ต้องการครับ

เมือได้เเผ่นบางๆตามต้องการเเล้วก็จะเอามา ทากาวติดหน้า ติดหลัง ไม้ราคาถูก ๆ เช่นพวก bass woods

เสียงที่ได้ก็ตามใส้กลางของไม้ครับส่วนมากจะอยู่ที่ sides/back หรือด้านข้างกับหลังถ้าอยู่ด้านหน้าหรือบน top หรือที่บางท่านชอบเรียกติดตลกว่า All laminate เวลาส่องที่ sound hole จึงเห็นเป็นชั้นๆไม่ลากยาวไปจนสุดขอบเหมือน solid top เสียงที่ได้ก็อย่างทีบอกไปเเหละครับว่าเขาจะใช้อะไรเป็นไม้ใส้กลาง หลายท่านบอกว่าพัฒนาของเสียงจะไม่เต็มที่ถ้าเปรียบกับไม้เเท้เพราะมีกาวมาเป็นตัวขัดขวางเเต่บางท่านก็ชอบเสียงของ All laminate อันนี้ก็เเล้วเเต่คนชอบครับ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ :D