Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีดูแลกีต้าร์หน่อยคับ  (อ่าน 2158 ครั้ง)

TripleO

• member
แนะนำวิธีดูแลกีต้าร์หน่อยคับ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 14:54:12 »
แนะนำวิธีดูแลกีต้าร์หน่อยคับ  อยากให้อย่ไปนานๆ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Re: แนะนำวิธีดูแลกีต้าร์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 15:07:33 »
แนะนำวิธีดูแลกีต้าร์หน่อยคับ  อยากให้อย่ไปนานๆ

สำหรับ ผมเองนะครับ เช็ดและทำความสะอาดทุกครั้งที่เปลี่ยนสายหรือรู้สึกว่าสกปรก 555+ ซึ่งจริงๆก็ไม่ถูกนะครับ  ;D โดยส่วนใหญ่เท่าที่อ่านมามักจะทำความสะอาดทุกครั้งหลังเล่น
Body - น้ำยาเช็ด + ผ้า Poly fiber ของกีต้าร์ (เคยเห็นของ Planet Wave 600.-กว่าบาทแหน่ะ ไม่ได้ซื้อมาใช้เพราะพี่สาวดันซื้อผ้า Nano มาให้ใช้แทนแผ่นละ 50.-ไม่ใช้เดี๋ยวเธองอล :P)
Fret - ใช้ Lemon Oil ครับ ใช้ดีครับอันนี้แนะนำ
สาย - ใช้ Fastfret ครับ แต่เท่าที่ใช้มาไม่ค่อยดี ความเห็นส่วนตัวนะครับ มันทำให้ลื่นๆเท่านั้นเอง ทางที่ดีสุดน่าจะใช้ผ้าเช็ดทุกครั้งหลังเล่นเสร็จเพื่อถนอมสาย

เก็บกีต้าร์ใน Case และก็ทิ้งถุงกันชื้นไว้หน่อย เคยเห็น Planet wave มีที่ดูดความชื้นตรง Sound hole ด้วย แต่ยังไม่เคยลองนะครับ

อันนี้เป็นวิธีของผมครับ .. ส่วนความรู้อื่นรอน้าๆท่านอื่นมาร่วมแสดงความเห็นครับ

TripleO

• member
Re: แนะนำวิธีดูแลกีต้าร์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 15:25:26 »

สำหรับ ผมเองนะครับ เช็ดและทำความสะอาดทุกครั้งที่เปลี่ยนสายหรือรู้สึกว่าสกปรก 555+ ซึ่งจริงๆก็ไม่ถูกนะครับ  ;D โดยส่วนใหญ่เท่าที่อ่านมามักจะทำความสะอาดทุกครั้งหลังเล่น
Body - น้ำยาเช็ด + ผ้า Poly fiber ของกีต้าร์ (เคยเห็นของ Planet Wave 600.-กว่าบาทแหน่ะ ไม่ได้ซื้อมาใช้เพราะพี่สาวดันซื้อผ้า Nano มาให้ใช้แทนแผ่นละ 50.-ไม่ใช้เดี๋ยวเธองอล :P)
Fret - ใช้ Lemon Oil ครับ ใช้ดีครับอันนี้แนะนำ
สาย - ใช้ Fastfret ครับ แต่เท่าที่ใช้มาไม่ค่อยดี ความเห็นส่วนตัวนะครับ มันทำให้ลื่นๆเท่านั้นเอง ทางที่ดีสุดน่าจะใช้ผ้าเช็ดทุกครั้งหลังเล่นเสร็จเพื่อถนอมสาย

เก็บกีต้าร์ใน Case และก็ทิ้งถุงกันชื้นไว้หน่อย เคยเห็น Planet wave มีที่ดูดความชื้นตรง Sound hole ด้วย แต่ยังไม่เคยลองนะครับ

อันนี้เป็นวิธีของผมครับ .. ส่วนความรู้อื่นรอน้าๆท่านอื่นมาร่วมแสดงความเห็นครับ
ขอบคุณแชร์ความรู้คับ 55

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 16:08:01 »
เรียนน้า TripleO
สำหรับผมเอง ใช้เพียงผ้าสะอาดนิ่มๆ พวกไมโครไฟเบอร์ หรือพวกผ้าฝ้าย เช็ดทำความสะอาดกีต้าร์หลังการเล่นทุกครั้งครับ
หลังจากนั้นก็เก็บกีต้าร์ใส่เคสวางไว้ในที่ที่ไม่ชื้นหรือร้อนจนเกินไป
โดยถ้าไม่จำเป็นแล้วผมจะไม่ใช้น้ำยาใดๆ มาขัดมาเช็ดเลย
ในกรณีเกิดคราบสกปรกเล็กน้อย ขั้นแรกผมจะใช้ผ้าชุบน้ำเพียงหมาดๆ ค่อยๆ เช็ดคราบสกปรกออก แล้วใช้ผ้าแห้งนิ่มๆ เช็ดอีกที
ในกรณีสกปรกมากหรือนานๆ ที จึงจะใช้น้ำยาประเภท water base ฉีดลงบนผ้าแล้วจึงเช็ดให้สะอาด แต่ก็ทำเท่าที่จำเป็นเท่านั้นครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 16:16:08 »

ตามที่น้าทั้งสองท่านกล่าวใว้เลยครับ  ;D ;D ;D
noomxman

1900

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 17:20:52 »
คล้ายๆน้าหน่อยครับ

ผมมีผ้าอยู่ 2 แบบพวกผ้านาโน เอาไว้ใช้กับกีต้าร์ครับแต่ต้องสะอาดนะครับ

แบบหยาบสีเหลือง(ผมเรียกเอง)ไว้เช็ดพวกสายหลังเล่นครับ กับเวลาที่เปลี่ยนสายก็เอาเช็ดเฟลท ลูกบิด หมุดต่างๆตาใลําตัวกีตาร์ด้วยครับ

แบบนุ่มลายๆ(ผมเรียกเอง) เช็ดบอดี้อย่างเดียวไม่ใช้นํ้ายาอะไร ถ้าเป็นรอยคราบก็นํ้าผสมนํ้ายาล้างจานอ่อนๆหมาดๆก็อยู่แล้วครับ

รูปเก่าพอดีอยู่ในเครื่องครับ

Mmaxx

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 17:43:35 »
 ;D ;D

bossmongkol

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 11:15:45 »
ตายห่า ผมใช้นํ้ายาขัดและนํ้ายาเคลือบรถขัดซะจนมันเรียบเงากว่าตอนที่ซื้อมาอีก ต้องเพราๆบ้างหล่ะ

เพราะรู้สึกเสียงจะเปลี่ยนเล็กน้อยแต่ดีขึ้นนะครับ สงสัยเป็นเพราะแล็คเกอร์เคลือบมันคงจะบางลงละมั้ง

peterr

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 23:06:31 »
ผมใช้ จอนสันเบบี้ออย 7/11 เช็ดสายนานๆที ใ้คราบสกปรกหลุด และผม ใช้ วาสลีน ฟ้า-เหลือง เช็ด สาย 1 สายสอง ตอนเปลี่ยนสายใหม่ๆ ผมว่าสนิมไม่ค่อยขึ้น อันนี้ผมลองมาหลายเดือนและ ใช้ได้เฮะ