Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ/เปรียบเทียบกีตาร์เสียงนุ่มๆ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 1651 ครั้ง)

Goatlvl

• member
เน้นทรง om cutaway หรือ ga cut ก็จะลองพิจารณาดูครับ

top cedar+b/s mahog กับ top spruce+b/s mahog ต่างกันเยอะไหม

veelah V1OMCE เสียงก็เพราะดีครับ แต่ไม่เคยเทียบกับยี่ห้ออื่น
walden O550CE ก็น่าสนใจ
ไม่เกินหมื่นมีตัวไหนน่าสนอีกไหมครับ (หมื่นต้นๆ ก็ได้แต่ไม่ถึงก็ดีครับ   ;D)

TOM1869

• member
Re: แนะนำ/เปรียบเทียบกีตาร์เสียงนุ่มๆ ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 18:48:59 »
พอๆ กัน เลือกที่เข้ามือ เล่นง่าย ราคาถูก  ยังมี crafter takamine และ doice ด้วยครับ
Line id: 081-8718003

Goatlvl

• member
Re: แนะนำ/เปรียบเทียบกีตาร์เสียงนุ่มๆ ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 19:20:18 »
ขอบคุณน้า TOM1869 ครับ

crafter เคยดูพวก gae18n อ่ะครับ แต่อยากลองเล็กๆ แบบ om ดูด้วย
takamine เพิ่งขาย D21C ไป รู้สึกแข็งแรง ชอบครับ ทรง nex ก็ดูๆ อยู่แต่ยังไม่โดนมาก
ส่วน dolce ก็เล็งๆอยู่เหมือนกันครับ

สรุปมันเยอะมาก เลือกลำบากก T_T

ปล. หรือมีมือ 2 ราคาประมาณนี้ เสียง/งานประกอบดีๆ ก็แนะนำได้นะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 19:22:36 »
All Solid Japan น้า BB ขายอยู่ หมื่นนิดๆ รีบไปดู ช่วงนี้ บาทแข็ง
Line id: 081-8718003

Goatlvl

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 20:16:46 »
หมายถึงน้า <<bluebird>> หรือเปล่าครับ เข้าไปดูกระทู้มาแล้วไม่มีทรง om cutaway เลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 20:35:58 »
เน้นทรง om cutaway หรือ ga cut ก็จะลองพิจารณาดูครับ

top cedar+b/s mahog กับ top spruce+b/s mahog ต่างกันเยอะไหม

veelah V1OMCE เสียงก็เพราะดีครับ แต่ไม่เคยเทียบกับยี่ห้ออื่น
walden O550CE ก็น่าสนใจ
ไม่เกินหมื่นมีตัวไหนน่าสนอีกไหมครับ (หมื่นต้นๆ ก็ได้แต่ไม่ถึงก็ดีครับ   ;D)
ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
  น่าเล่นทั้ง OM และ GA สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ
  ถ้าจากเฉพาะตัวเลือกนี้ ถ้้าต้องเลือก ผมมองไปที่ Spruce/Mahogany ครับ
  V1-OMCE เสียงดี น่าเล่นครับ
  ไม่เกินหมื่น Walden G740CE ก็น่าสนใจครับน้า Goatlvl

ป.ล. ถ้าชอบเสียงนุ่มๆ น่าจะเลือก Back & Side เป็น Rosewood นะครับ

Goatlvl

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 10:26:16 »

ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
  น่าเล่นทั้ง OM และ GA สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ
  ถ้าจากเฉพาะตัวเลือกนี้ ถ้าต้องเลือก ผมมองไปที่ Spruce/Mahogany ครับ
  V1-OMCE เสียงดี น่าเล่นครับ
  ไม่เกินหมื่น Walden G740CE ก็น่าสนใจครับน้า Goatlvl

ขอบคุณน้า nhoy มากครับ เดี๋ยวจะหาโอกาสไปลองดูทรง G
แต่รบกวนถามนิดนึงครับว่า
1. walden O550CE ตัวนี้เป็นไงบ้างครับเทียบกับ V1-OMCE และทรง G ของ walden เอง
2. ถ้าในระดับงบ 10-20k ยี่ห้อไหนน่าสนใจบ้างครับ (ทั้งมือ 1 และมือ 2) เสียงดีขึ้นจากระดับต่ำกว่า10k เยอะไหมครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 18:21:38 »
^^ ขออนุญาตเรียนน้า Goativl ดังนี้ครับ.-
  1. ที่ยกมาน่าเล่นทั้งนั้นครับ ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่าน 
      ส่วนตัว สำหรับผมเองแล้ว ถ้าเน้นเรื่องเสียง ผมชอบ V1-OMCE ครับ
  2. จากงบดังกล่าว ถ้าเป็น Crafter ลองดู TC-035/N,  GAE-18/N,  และถ้าขยับงบได้อีกนิดก็ GLXE-1500RS (ตัวนี้เป็น All Solid) ครับ 
      ถ้าเป็น Walden ลองดู G3030CEQ (ตัวนี้เป็น All Solid) เช่นกัน และมีฮาร์ดเคสสวยงามมากับกีต้าร์ด้วย
      หรือถ้าชอบ Martin ลองดู 000X-1AE ครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 18:59:29 »
ขอตอบข้อเดียวคือข้อ 1.
Veelah V1-OMCE Spruce+Mahogany เสียงจะคมนิดหน่อย
หากชอบนุ่ม  เบสลึก  ลองหาโอกาสไปลอง Walden G630CE Cedar+Rosewood เปรียบเทียบดู
และค่าย Walden หากชอบที่กระชับขึ้น ทดลอง CG570CE ด้วยนะครับ หากเจอตัวที่ลงตัวนี่คุ้มสุดๆ

ที่กล่าวมาไม่ใช่ว่า Veelah ไม่ดีนะครับ  คือผมเองมีทั้งสองค่ายครับ เห็นถามถึงเสียงนุ่ม ๆ เลยส่ง G630CE เข้าประกวด

Goatlvl

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:23:57 »
ขอบคุณครับ สำหรับความเห็น เดี๋ยวไปลองแล้วจะสังเกตดูตามที่น้าๆ ว่าครับ

ปล. พลาดไปแล้ว ไม่น่าถามงบ 10-20k ... 000x-1ae เสียงเพราะม๊ากก ดีนะครับไม่มี cutaway ช่วยลดกิเลสไปได้นิดนึง อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:07:36 »
^^ ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า Goatlvl

วันละเป๊ก

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:36:23 »
นี้คือกีต้าร์ตัวแรกหรือกีต้าร์ตัวที่สองสามสี่ครับ

ถ้ามองหากีต้าร์ตัวที่สองแล้วอยากได้เสียงอุ่นๆ แนะนำอย่าเพิ่งรีบซื้อกีต้าร์ใหม่ครับ

แนะนำให้ลองเปลี่ยนสายก่อน แล้วจะรู้ครับว่าสายมีผลทำให้เสียงเปลี่ยนไปอย่างมากกกก

สายก็มีหลายชนิด เช่น BP, 80/20, สายเคลือบ สายไม่เคลือบ
หลายยี่ห้อ เช่น Eilixer, Martin, Gibson, D'addario, GHS, อีกมากมาย
หลายเบอร์ .10 .11 .12 or .13

ลองเล่นสายหลายๆแบบครับแล้วคุณจะจำเสียงกีต้าร์ตัวเองไม่ได้เลย :)

แต่ถ้าอยากได้กีต้าร์ตัวใหม่เสียงอุ่นๆ ลองหา Cedar/Rosewood ดูครับ

Goatlvl

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 19:46:31 »
น้า 1เป๊ก...นี่ตัวที่ 3 ครับแต่ตัวที่ 2 กลายเป็นเงินไปแล้ว อิอิ

CG570ce น่าสนใจครับ ไปเจอคลิปนึงเสียงดีทีเดียว