Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสาย นิ่มๆ จับคอร์ด ง่ายๆทีครับ  (อ่าน 2821 ครั้ง)

smash

• member
ใช้  Ts-1E ครับ
เจ็บนิ้ว
ตอนนี้ ซื้อของ dad  เบอร์ 11 มาใส่  อ่ะครับ แต่ไม่ใช่ exp
ถ้าใช้ exp จะดีขึ้นไม๊ครับ  พอดีตอนไปซื้อ หาไม่ได้

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: แนะนำสาย นิ่มๆ จับคอร์ด ง่ายๆทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:00:38 »

สายกีต้าร์  มีขนาด หรือเบอร์  เป็นมาตรฐาน อยู่แล้ว 

ส่วนความรู้สึกที่จะใหุ้นุ่มมือ เวลาจับคอร์ด นั้น  นอกจากจะเป็นความรู้สึกส่วนตัว ที่ต้องปรับให้เข้ากับสายกีต้าร์มาตรฐาน แล้ว

สิ่งที่ต้องไปดูเพิ่มเติม  คือการปรับ ทัชชิ่ง  ให้ต่ำ  หรืออาจรวมไปถึง การปรับตั้ง หรือแต่ง Nut & Saddle  เพิ่มเติม  ด้วย ครับ
Finger Picking Style

folkbeach

• member
Re: แนะนำสาย นิ่มๆ จับคอร์ด ง่ายๆทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:34:03 »
ผมใช้ของ ERNIE BALL EARTHWOOD LIGHT ขนาดสาย 011-052 นิ่มมือดีครับ โดยรวม balance เสียง ของ D'Addario exp 26 ทำได้ดีกว่า

แต่ชอบ  EARTHWOOD LIGHT ที่สายมันนิ่มไม่เจ็บนิ้วเสียงใสดี สายเบส 5 , 6 ใหญ่อิ่มกระชับดีกว่า 

D'Addario exp 26 สาย 5,6 มันจะแกว่งๆ เสียงเบสน้อยกว่า EARTHWOOD LIGHT

อนาคตจะลอง ERNIE BALL REGULAR SLINKY เบอร์ 012/054 รู้สึกจะถูกชะตากับ ERNIE BALL มากกว่า D'Addario