Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ขอคำปรึกษาครับ [อยากขยับรุ่นกีต้าร์ครับ]  (อ่าน 3051 ครั้ง)

YrMythz

• member
 :) :) :) :) :) :) :) :)
ขอ ออกตัวก่อนนะครับอย่าเพิ่งเบื่อกับกระทู้มือใหม่เลยนะครับ

เริ่มแรกผมได้ซื้อกีต้าร์ เริ่มต้นสำหรับผมจริงๆจังๆก็เมื่อประมานเมษามั้ง

ตั้งกระทู้ถามในนี้แหละครับ ตอนแรกก็ตั้งใจจะเอาทรง GA เพราะชอบทรงนี้เป้นการส่วนตัว และอยากได้ sitka เพราะเล่นได้กว้างๆ ส่วนตัวผมเล่นทั้ง strum + picking คนกะลังหัดครับยังไม่เด่นไปทางใดทางหนึ่ง

สรุป ได้ walden cg600CE                                          topsolid sistka B/S Indian Rosewood

ในใจตอนนั้นบอกตรงๆ ไม่เคยซื้อกีต้าร์ราคาสูงขนาดนี้เลย (ในตอนนั้นคิดว่าแพงแล้ว)และคิดว่าตัวนี้ ใช้ยาวๆตลอดไป
แต่พอเล่นไปได้สักพัก(3-4เดือนเอง :-[   )  +กับเข้ามาอ่านกระทู้ในนี้แทบทุกวัน

เริ่มเกิดกิเลสครับ อยากขยับขึ้นไปจัง แหะๆๆ

YrMythz

• member
เริ่มแรก เริ่มมองๆ ไปที่ walden cg2000ceq เพราะยังชอบในแบรนด์นี้อยู่ แต่เอ๊ะ

เราก็มีตัวเล็กเป็นwalden แล้ว และอยากจะมียี่ห้ออื่นดูบ้างก็เลย มองๆไปที่ yamaha AC3M ครับ

แต่ก็ลังเล ในความสวย หยดย้อยของ crafter glxe 4000rs ที่ขาววว มาก(ผมชอบไม้หน้าขาวๆ)

และอีกใจนึงก็อยากจะมีแบรนดังที่ใครถือก็หล่อ อย่าง taylor 214ce แต่อาจต้องเพิ่มงบเยอะน่าดู

และติดตรงที่ว่าเป็น top solid ในใจผมอยากสัมผัส allsolid ดูบ้างอะครับ

ก็เลยอยากขอคำปรึกษาน่ะครับ 3รุ่นนี้แหละ

YrMythz

• member
ผมเคยสงสัย และก็ยังสงสัยอยู่นะครับบางทีที่ว่า all solid ยังสู้ top solid ของแบนด์ดังๆ ไม่ได้

เป็นเพราะอะไรครับ อีกประโยคนึงเหมือนกันที่ว่า "เสียงตามราคา" ก็เหมือนกัน ทำไมกีต้าร์แบนด์ดังๆถึงทำเสียงที่ดี(คนส่วนใหญ่ยอมรับ) ในราคาที่แพงได้ กีต้าร์แบรนด์เหล่านั้นเค้ามีอะไรแตกต่างเหรอครับ

อีกเรื่องคือเกี่ยวกับ วัตถุประสงค์การใช้งานครับ
1.กีต้าร์ตัวใหม่ที่อยากได้นี้ ผมอยากเอามา picking+finger style มากกว่าครับ เพราะตัวที่มีอยู่(Walden Cg600Ce)เป้น sistka ซึ่งผมเอาไว้ตีคอร์ด ได้สนุกเลย เพราะผมชอบพุ่งๆ ของGA แบบนี้อยู่แล้ว
2.ดังนั้นผมสังเกตุ กีต้าร์รุ่นสูงๆหน่อยของ crafter จะไม่มีปิกการ์ด ซึ่งก็เข้าตาผมเลยล่ะครับ แสดงว่าเค้าทำมาเพื่อ picking+finger style โดยเฉพาะตัวที่เป็น german spruce เหมาะกับการเล่นเบา แต่แอบสงสัยว่าทำไม glxe ถึงเป็น GA นะ?  ทำไมไม่เป็น GC , OM ถ้าเป็นกีต้าร์ที่ทำเพื่อ finger  style
3.ถ้าตามโจทย์นี้  yamaha AC3M ก็ดูเหมือนจะตอบโจทย์ได้เช่นกัน เพราะตัวเป็น OM  และมีจุดเด่นที่ ภาคไฟฟ้าที่เยี่ยม แต่ผมไม่ใช่มืออาชีพเนาะ ไม่ได้เล่น onstage ที่ไหน
4. taylor ผมก็อยากได้เหมือนกัน แต่ผมยังไม่เข้าใจจริงๆว่าทำไม topsolid ยี่ห้อนี้ถึงชน allsolid ได้ในบางยี่ห้อ
น้าๆท่านใด อนุเคราะห์ผมได้ ช่วยหน่อยนะครับ มันมีรายละเอียดตรงไหนบ้างเหรอ

สุดท้ายนี้ผมก็อาจคิดมากไปหน่อยครับ  ยังไงก็ต้องไปลองเล่นดูอีกทีแหละครับ

noungtum

• member
แอบมาฟังด้วยคนครับ  :) :)

mai_911

• member
ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีครับ แต่อยากบอก (และกระตุกนิดๆ)

กีต้าร์ เลือกด้วย หู ด้วยมือ และความรู้สึก

มิใช่ตัวหนังสือครับ

คนเก่งๆที่ผมรู้จักหลายคนมีกีต้าร์ตัวเดียว บางคนใช้กีต้าร์ไม้หน้า Solid Cedar บางคนใช้ Top Solid Mahogany
ยังเล่นได้เก่ง เล่นได้กว้างกว่าผมอีก

เสียงมาจากมือครับ เชื่อผม แต่ถ้าอยากลองให้หายข้องใจ ถ้าไหว ลองเลยครับ จะได้รู้

chaiyotkong

• member
ในตัวเลือกที่ว่ามาผมชอบ Crafter glxe 4000 rs ที่สุดนะครับ
(ความชอบส่วนตัวครับ) เช่นโครงสร้างแข็งแรง คอชิ้นเดียว ฟิงเกอร์บอร์ด อีโบนี่ all solidด้วย
โดยรวมแล้วสำหรับผมตัวนี้ลงตัวที่สุดแล้วครับ

mai_911

• member
ในตัวเลือกที่ว่ามาผมชอบ Crafter glxe 4000 rs ที่สุดนะครับ
(ความชอบส่วนตัวครับ) เช่นโครงสร้างแข็งแรง คอชิ้นเดียว ฟิงเกอร์บอร์ด อีโบนี่ all solidด้วย
โดยรวมแล้วสำหรับผมตัวนี้ลงตัวที่สุดแล้วครับ

เห็นด้วยครับ เท่าที่ลองมา Crafter glxe 4000rs ผมว่าดีกว่า Taylor 214 ครับ

TOM1869

• member
กีต้าร์แต่ละตัว จะมีเอกลักษณ์ เฉพาะ  ขึ้นกับว่า จะไปตรงกับผู้เล่นขนาดไหน และผู้เล่นจะปรับตัวให้เข้ากับกีต้าร์ได้ เพียงใด ครับ  จึงทำให้ต้องมีกีต้าร์ไว้หลายๆตัว คอยสลับไปมาครับ   

ลองหาเวลานานๆ ไปลองเสียงกีต้าร์ หลายๆ รุ่นตั้งแต่ แพงสุด ยันถูกสุด  หากแยกความแตกต่างของเสียงไม่ออก ซื้อตัวที่ ถูกสุดครับ  ลองแยอะๆ  แล้วจะรู้ว่า ตัวที่แพงกว่า 2  เท่า  เสียงไม่ได้ ดีกว่า 2  เท่า  แต่  ตัวที่ราคาสัก สองหมื่น ขึ้น  กับตัวที่ต่ำ กว่า 6000    เสียงจะต่างกันชัดเจนครับ

ชื้อกีต้าร์ที่คนอื่น เลือกให้ คือ ซื้อกีต้าร์ที่คนอื่นชอบ
ซื้อกีต้าร์ที่เจ้า ของเลือก  คือ ซื้อกีต้าร์ที่ตัวเองชอบ

แต่เวลาขายออก กีต้าร์ที่คนส่วนใหญ่ชอบ จะขายได้ง่ายกว่าครับ
Line id: 081-8718003

Strummed apple

• member
ผมชอบ YAMAHA  A3R ครับ เคยลองใช้ของเพื่อน  ส่วนตัวชอบทำเดโมและเล่นกลางคืน  ซาวด์ปิ๊คอัพSRTแทบไม่ต้องปรับอะไรมากเลย

แต่ตัวผมเองไปจอง Silent SLG200 ไว้ครับ เพราะที่บ้านเป็นเขตห้ามใช้เสียง(เขตเมียกับลูกอ่อน)เลยต้องจัดSilent SLG200 ไว้เสียบหูฟังซ้อมครับ

nhoy

• member
เริ่มแรก เริ่มมองๆ ไปที่ walden cg2000ceq เพราะยังชอบในแบรนด์นี้อยู่ แต่เอ๊ะ

เราก็มีตัวเล็กเป็นwalden แล้ว และอยากจะมียี่ห้ออื่นดูบ้างก็เลย มองๆไปที่ yamaha AC3M ครับ

แต่ก็ลังเล ในความสวย หยดย้อยของ crafter glxe 4000rs ที่ขาววว มาก(ผมชอบไม้หน้าขาวๆ)

และอีกใจนึงก็อยากจะมีแบรนดังที่ใครถือก็หล่อ อย่าง taylor 214ce แต่อาจต้องเพิ่มงบเยอะน่าดู

และติดตรงที่ว่าเป็น top solid ในใจผมอยากสัมผัส allsolid ดูบ้างอะครับ

ก็เลยอยากขอคำปรึกษาน่ะครับ 3รุ่นนี้แหละ
ผมเคยสงสัย และก็ยังสงสัยอยู่นะครับบางทีที่ว่า all solid ยังสู้ top solid ของแบนด์ดังๆ ไม่ได้

เป็นเพราะอะไรครับ อีกประโยคนึงเหมือนกันที่ว่า "เสียงตามราคา" ก็เหมือนกัน ทำไมกีต้าร์แบนด์ดังๆถึงทำเสียงที่ดี(คนส่วนใหญ่ยอมรับ) ในราคาที่แพงได้ กีต้าร์แบรนด์เหล่านั้นเค้ามีอะไรแตกต่างเหรอครับ

อีกเรื่องคือเกี่ยวกับ วัตถุประสงค์การใช้งานครับ
1.กีต้าร์ตัวใหม่ที่อยากได้นี้ ผมอยากเอามา picking+finger style มากกว่าครับ เพราะตัวที่มีอยู่(Walden Cg600Ce)เป้น sistka ซึ่งผมเอาไว้ตีคอร์ด ได้สนุกเลย เพราะผมชอบพุ่งๆ ของGA แบบนี้อยู่แล้ว
2.ดังนั้นผมสังเกตุ กีต้าร์รุ่นสูงๆหน่อยของ crafter จะไม่มีปิกการ์ด ซึ่งก็เข้าตาผมเลยล่ะครับ แสดงว่าเค้าทำมาเพื่อ picking+finger style โดยเฉพาะตัวที่เป็น german spruce เหมาะกับการเล่นเบา แต่แอบสงสัยว่าทำไม glxe ถึงเป็น GA นะ?  ทำไมไม่เป็น GC , OM ถ้าเป็นกีต้าร์ที่ทำเพื่อ finger  style
3.ถ้าตามโจทย์นี้  yamaha AC3M ก็ดูเหมือนจะตอบโจทย์ได้เช่นกัน เพราะตัวเป็น OM  และมีจุดเด่นที่ ภาคไฟฟ้าที่เยี่ยม แต่ผมไม่ใช่มืออาชีพเนาะ ไม่ได้เล่น onstage ที่ไหน
4. taylor ผมก็อยากได้เหมือนกัน แต่ผมยังไม่เข้าใจจริงๆว่าทำไม topsolid ยี่ห้อนี้ถึงชน allsolid ได้ในบางยี่ห้อ
น้าๆท่านใด อนุเคราะห์ผมได้ ช่วยหน่อยนะครับ มันมีรายละเอียดตรงไหนบ้างเหรอ

สุดท้ายนี้ผมก็อาจคิดมากไปหน่อยครับ  ยังไงก็ต้องไปลองเล่นดูอีกทีแหละครับ

เรียนน้า YrMythz
ขออนุญาตเรียนให้ทราบในแต่ละข้อดังนี้ครับ.-

1. 2. และ 3. ที่น้า YrMythz มองๆ ไว้ ไม่ว่าจะเป็น AC3M หรือ GLXE-4000 หรือ 214ce ล้วนใช้เล่น Picking-Finger Style ได้ทั้งสิ้นครับ
และขออนุญาตเรียนว่า กีต้าร์ไม่ว่าทรงไหนก็ใช้เล่น Picking-Finger Style ได้ทั้งนั้น เพียงแต่ว่าถ้าเน้นกันจริงๆ พวก OM และ GA นั้นค่อนข้างเด่นในด้านให้ความคมชัดของแต่ละโน้ตได้ดี แต่ที่สำคัญ ขึ้นอยู่กับความถนัดและความชอบส่วนตัวของแต่ละท่านมากกว่าครับ มีหลายท่านครับที่ใช้ทรง Dreadnought และทรง Jumbo เล่นแนวดังกล่าว

4. ที่เป็นเช่นนั้นด้วยเหตุผลในหลายปัจจัยครับ เช่น เรื่องของแบรนด์ การคัดสรรวัสดุที่อาจแตกต่างกัน การเก็บบ่มไม้ เทคนิคโครงสร้างตลอดจนการทูนหน้าไม้ และความนิยมโดยทั่วไปของแต่ละแบรนด์ เป็นต้นครับ

ป.ล. โดยสรุปจากที่น้า YrMythz มองๆ อยู่นั้น ขออนุญาตแนะนำว่า หาโอกาสไปลองเล่นดูด้วยตัวเอง แล้วตัดสินใจเลือก ดีที่สุดครับ น่าเล่นทุกตัว
ไม่แน่นะครับ ตัวที่ท่านอื่นชอบเราอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ
สำหรับผม ถ้าจำเป็นต้องเลือกและเป็น Crafter ผมมองไปที่ GLXE 4000 และ 6000 ครับ 

Piyawat.H

• member
สำหรับรุ่นที่น้าเล็งไว้คือ crafter glxe-4000rs, ผมเคยซื้อมาเล่น 2 ตัวชอบทั้ง 2 ตัวแต่ที่ขายเพราะต้องการเปลี่ยนไปเล่นตัวใหม่เท่านั้นเอง ถ้ากะเล่นยาวๆ ก็หาตัวที่เราชอบ และคนส่วนใหญ่ก็นิยมครับ ยกเว้นต้องการสะสม

smart2011

• member
การที่ได้ลองจะดีที่สุดครับจะพบว่าเสียงของแต่ละตัวมีความแตกต่างและความชอบต่างกัน ยื่งลองมากเท่าไร ยิ่งติดใจครับ จะอยากลองไปเรื่อยๆ เป็นที่มาของการครอบครองมากขึ้นจาก 1 เป็น 2 3 4 5 6 7 8...... จนต้องตัดใจขายบางตัวเอาบางตัวเข้ามา เหมือนผมตอนนี้เลย 555 นี่ว่าจะเลิกเข้าเวปซักพักละ เข้าทีไรได้เรื่องทุกที ^^

YrMythz

• member
ซึ้งใจน้าๆทุกคนครับ ที่เข้ามาตอบและแชร์ความเห็น :'( :'(

ผมต้องไปธุระครับ เย็นๆจะเข้ามาอีกทีครับ ;)

YrMythz

• member
น้า mai_911
ขอบคุณที่ช่วยกระตุกต่อม มโน ของผมนะครับ  ;D

น้า nhoy
ขอบคุณสำหรับข้อ4ครับ ผมสงสัยมานานแล้ว

น้าTOM1869

ขอบคุณครับ น้าทอมตอบได้ครบเครื่องจังเลย
บางทีซื้อรุ่นที่ คนส่วนใหญ่ชอบ ก็ดีสินะครับ ปล่อบง่ายหน่อย ;D

น้า smart2011
ใช่เลยครับ กิเลสมา ปัญญาเกิด ครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
-ตอบ ทรง Ga นั้นเหมาะกับการเล่นฟิงเกอร์สไตล์ มากแล้วครับ
ทั้งสองตัวเคยผ่านมือมา โดยส่วนตัวยังไม่ค่อยโดน อยากให้ หาโอกาสไป ลองเองครับ อย่าคิดว่าตัวไหนสู้ตัวไหนได้ไหม ความชอบคนเราไม่เหมือนกัน เพราะผมคิดแบบนั้นจึงได้ขายไปเรียบร้อยแล้วครับ
<a href="http://youtu.be/00XnFelkqdQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/00XnFelkqdQ</a>

<a href="http://youtu.be/X7zf-O6BBzY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/X7zf-O6BBzY</a>

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
กิเลสคนเราไม่มีวันหมดหรอกครับ ต่อให้เราวันนี้ได้ตัวใหม่มาอีก 3-4 เดือน  เราก็เข้าบอร์ดเห็นกีต้ารอื่นๆ ใหม่ๆ เราก็อยากได้ต่ออยู่ดีไม่มีจบหรอกเชื่อสิ
- ทำได้เพียงสโคปว่ารุ่นไหนๆ อยู่ในข่ายบ้าง   แต่เราต้องไปลองเองครับเสียงและเอกลักษณ์แต่ละยี่ห้อนี่บางยี่ห้อแตกต่างกันมากทั้งสัมผัส  และเสียง
- กีต้าร์เราต้องเลือกด้วยมือเล่น และหูฟังครับ  อย่าวัดจากสเปคเอา top solid กับ all solid อีกแบรนด์ บางทีต้องลองเล่นแล้วเราจะรู้เองครับ

สรุปเราต้องไปลองเองทุกตัวใจเย็นๆ 
ชาว Rock ^^