Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ความหมายของ Fingerstlye กับ Picking ครับ  (อ่าน 5235 ครั้ง)

innerpower

• member
ผมเข้าใจว่า FingerStlye คือการเล่นโดยใช้นิ้วเป็นหลัก ส่วน Picking เป็นการใช้ปิ๊กเล่น
แบบนี้ใช่รึเปล่าครับ รึว่าผมว่าผมเข้าใจผิด
้้

Crucify

• member
Re: อยากรู้ความหมายของ Fingerstlye กับ Picking ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:53:03 »
ผมก็ยังงงอยู่เหมือนกัน...

gazz

• member
Re: อยากรู้ความหมายของ Fingerstlye กับ Picking ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:05:59 »
ผมเข้าใจว่า
picking หมายถึงเกาตามคอร์ดแล้วร้อง
Fingerstyle คือการเล่นทั้งคอร์ดและเนื้อร้องด้วยกีต้าร์

ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะหน่อยครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:14:41 »
คล้ายกันครับ

picking หมายถึงเกาเฉย อาจะร้องเพลงไปด้วยก้ได้
Fingerstyle คือการเล่นทั้งคอร์ดและเมโลดี้และไลน์เบส ไปพร้อมๆ กัน

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:45:55 »
การเล่นกีตาร์แบ่งเป็น 3 สายใหญ่ ๆ ครับ

1. Finger picking คือการดีดกีตาร์ด้วยนิ้ว
2. Flat picking คือการดีดกีตาร์ด้วยปิ๊คแบน
3. Hybrid picking คือการใช้ทั้งนิ้วและปิ๊คแบบร่วมกัน

ในส่วนของ Finger picking หรือการเล่นกีตาร์ด้วยนิ้วก็มีหลายประเภทหลากสไตล์ครับ และบางทีเราก็เรียกการเล่นกีตาร์ด้วยนิ้วว่า Fingerstyle หรือการเล่นกีตาร์สไตล์นิ้ว ซึ่งจะหมายรวมถึงการเล่นกีตาร์ทุก ๆ สไตล์ที่เล่นด้วยนิ้ว (บลูส์ แจ๊ส โฟล์ค คลาสสิก ฟลาเมนโก ฯลฯ)

ส่วนการเล่นปิ๊คกิ้งหรือการเกากีตาร์ตามความเข้าใจผมจะแคบลงมาหน่อยครับ เป็นการเล่นฟิงเกอร์สไตล์ที่มีรูปแบบ แพทเทินการเกาสายที่แน่นอน แต่เปลี่ยนคอร์ดไปเรื่อย ๆ เท่านั้น ซึ่งใช้ประกอบกับการร้องเพลงแบบที่พี่เบียร์ว่าครับ แต่ฟิงเกอร์สไตล์มักจะใช้ในการเล่นแบบบรรเลง มีการเล่นทั้งคอร์ด เบส เมโลดี้ ริทึ่ม ไปด้วยกันครับ

น่าจะประมาณนี้ ^^

Bukjay

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:51:52 »
อย่างนี้ fingerstyle ก็เล่นยากกว่า picking รึเปล่าคะ เพราะเล่นทั้งคอร์ท เมโลดี้ เบส ไปพร้อมๆ กัน

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:57:06 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ... ^_^

gazz

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 12:38:38 »
อย่างนี้ fingerstyle ก็เล่นยากกว่า picking รึเปล่าคะ เพราะเล่นทั้งคอร์ท เมโลดี้ เบส ไปพร้อมๆ กัน

อยากกว่าเยอะครับ >"<

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 14:28:06 »
คำถามนี้สงสัยต้อง ปักหมุดแล้ว มีน้าๆ ยัง เข้าใจ สับสนกับความหมายของ คำ 2 คำ นี้มากครับ
Line id: 081-8718003

npas

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 14:33:38 »
คำถามนี้สงสัยต้อง ปักหมุดแล้ว มีน้าๆ ยัง เข้าใจ สับสนกับความหมายของ คำ 2 คำ นี้มากครับ
+1 เห็นด้วยครับ เพิ่งเข้าใจแจ่มแจ้ง ก็กระทู้นี้แหละครับ..

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 15:13:02 »
+1 เห็นด้วยครับ เพิ่งเข้าใจแจ่มแจ้ง ก็กระทู้นี้แหละครับ..

เห็นด้วยครับ ผมพยายามไปหาที่ตอบไว้เก่า ๆ แต่หาไม่ได้แล้ว เลยต้องพิมพ์ใหม่ (น่าจะตอบเรื่องนี้ไป 3 ครั้งเป็นอย่างน้อย)

Crucify

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 15:27:57 »
NO SEARCH = HURT 55+

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 15:33:22 »
สงสัย จะต้องทำ wiki-acoustic ไว้
มีไรลิงค์ไปที่โน่นกัน
:)

Missdupdip

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 20:16:12 »
อ๋อออออ...อย่างนี้นี่เอง!!!!

สงสัย จะต้องทำ wiki-acoustic ไว้
มีไรลิงค์ไปที่โน่นกัน

+1 จริงๆแล้วมีศัพท์ทางกีต้าร์อีกหลายคำที่คนยังเข้าใจกันผิดอยู่น่ะจะมีจริงๆน่ะค่ะ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 00:06:45 »
อยากให้ดูเทป อ.บุญชอบที่มาออกรายการ 108 music อธิบายไว้ดีมากครับผม
ร้อยแปดดนตรี : อ.บุญชอบ ถนอมวงศ์ธนา (4 มี.ค. 54)
สัมผัสสำเนียงกีตาร์บาดลึกของ Gary Moore ในเพลง Parisienne Walkways และช่วง On the Road Tribute to Gary Moore โดย โอฬาร พรหมใจ และ แชมป์ Rock Dream Team ปิดท้ายโชว์ด้วย การเล่นกีตาร์ Finger Style กับ อ.บุญชอบ ถนอมวงศ์ธนา

http://www.thaipbs.or.th/108music/
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)