Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสารกันความชื้นครับ ซื้อที่ไหน แล้ว นำกลับมาใช้ใหม่ยังไง  (อ่าน 10603 ครั้ง)

mermirud

• member
คือ อยากทราบว่า บ แบบที่ดูดความชื้นแล้วเปลี่ยนสี คือปกติหรือเป่า
แล้วถ้าใสๆ ขาวๆ ไม่เปลี่ยนสี จะรู้ได้ไงว่า ความชื้นเต็มแล้ว

แล้วอยากทราบ ซองที่ใส่สารความชื้น เอาอะไรมาใส่ดีครับ

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
1. ซิลิก้าเจล (Silica Gel) สารกันชื้น

ซิลิก้าเจลคือ สารสังเคราะห์ที่สกัดจากทรายขาวผสมกรดกำมะถันมีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า ซิลิกอน ไดออกไซด์ (Silicon Dioxide) มีลักษณะเป็นเม็ดกลม โดยทั่วไป ซิลิก้าเจล จะมีลักษะณะเป็นโพรง มีรูพรุน ทำให้มีพื้นผิว ที่ใช้ในการดูดความชื้นเป็นจำนวนมาก ประมาณ 800 ตารางเมตรต่อน้ำหนัก 1 กรัม หรือประมาณ 35-40 % ของน้ำหนักตัวเอง

ซิลิก้าเจล (Silica Gel) มี 4 ชนิดคือ

- ซิลิก้าเจล ชนิดเม็ดสีขาว (White Silica Gel)
มีคุณสมบัติในการดูดความชื้นประมาณ 35-40% ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางแต่ละเม็ดประมาณ 2-5 มิลลิเมตร

- ซิลิก้าเจล ชนิดเม็ดสีน้ำเงิน (Blue Silica Gel)
มีคุณสมบัติในการดูดความชื้นเหมือนกับเม็ดใสทุกประการ เพียงแต่มีการเพิ่มสาร พิเศษเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ ในการตรวจวัด ปริมาณความชื้นที่กักเก็บไว้ ทำให้ผู้ใช้รู้ว่ามีการเก็บความชื้นไว้ในปริมาณเท่าไร โดยจะแสดงเป็นสีน้ำเงินและสีชมพู หรือกล่าวอีกนัยหนึ่งว่า เม็ดเป็นสีน้ำเงิน หมายความว่า สารกันชื้น นั้นยังไม่ได้ใช้งานหรือไม่ทำงานนั่นเอง ส่วนเม็ดสารกันชื้น ที่เปลี่ยนเป็นสีชมพูหรือสีม่วงอ่อน แสดงว่าหมดอายุในการใช้งาน ควรเปลี่ยน สารกันความชื้นใหม่

- ซิลิก้าเจล ชนิดเม็ดสีส้ม (Orange Silica Gel)
มีคุณเหมือนกับชนิดสีน้ำเงินทุกประการ การทำงาน จะเปลี่ยนจากสีส้ม เป็นสีเขียวอ่อน ซิลิก้าเจล ชนิดนี้ยังไม่ได้รับความนิยมในเมืองไทย เนื่องจากมีราคาค่อนข้างสูง

- ซิลิก้าเจล ชนิดเม็ดทราย (Silica Sand)
มีคุณสมบัติในการดูดความชื้นเหมือนกับเม็ดใสทุกประการแตกต่างกันที่ ขนาดของเม็ดของสารกันความชื้น ซึ่ง สารกันความชื้น ชนิดเม็ดทราย จะมีขนาดประมาณ 1 มิลลิเมตร

ตัวสีขาวผมก้อไม่ใช้อ่ะครับ..มันดูไม่ออกว่ามันเสื่อมหรือยัง จริงๆมีวิธีดูนะครับใช้ hygrometer วัดความชื้นดู ถ้ายังทำงานได้ดีความชื้นจะต่ำลงจากตอนที่ไม่ได้ใส่ Silica ลงไปในกล่อง
หรือจะใช้แบบเสียบปลั๊ก ก้อสะดวกดีนะครับผมใช้แบบนี้กับกล้องถ่ายรูปอ่ะคับ

Wonderful silica gel 380g reuse

Hygrometer

แล้วอยากทราบ ซองที่ใส่สารความชื้น เอาอะไรมาใส่ดีครับ

ซองใช้ผ้าบางๆๆ เย็บเป็นซอง หรือถุงที่ใส่ยาแบบร้านขายยา แล้วเฉาะรูเอาก้อได้ครับ

Silica gel ทุกแบบที่ผมกล่าวมา หาซื้อได้ที่ร้านกล้องถ่ายภาพทั่วไปครับ..

KULAA_101

• member
ที่บ้านของแม่ลูกชายผมขายขนมห่อครับ มันมีมาด้วย ตอนนี้กองเต็มโต๊ะทำงานผม เพราะการกันความชื้นผม ผมใช้ข้าวสาร กันกลิ่นใช้ถ่านหุงข้าว...555....

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
อยากได้สารกันชื้นใช่มั้ย
เดินออกไปซื้อ สาหร่ายเถ้าแก่น้อย 10 บาท ที่เซเว่น
ขากลับ เดินกินมาได้เลย เหลือไว้แต่ซองน้ำจิ้ม
นั่นแหละสารกันชื้น เปลี่ยนได้บ่อย อร่อยอีกต่างหาก
ACOUSTIC GUITAR ONLY

MUI

• member
เดินออกไปซื้อ สาหร่ายเถ้าแก่น้อย 10 บาท ที่เซเว่น
ขากลับ เดินกินมาได้เลย เหลือไว้แต่ซองน้ำจิ้ม
นั่นแหละสารกันชื้น เปลี่ยนได้บ่อย อร่อยอีกต่างหาก

.......................................

ถุงตั้งสามเก้า ดูด ๆ แล้วมันติดเพดานปากอะ

Ham lele

• member
อ้างถึง
ถุงตั้งสามเก้า ดูด ๆ แล้วมันติดเพดานปากอะ
  นั้นเปลี่ยนเป็นซื้อโดโซะ   อิ่มกว่าด้วย

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
facebook.com/byrt21