Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำLinkสำหรับเปรียบเทียบกีตาร์ Martinสำหรับแฟนๆครับ  (อ่าน 2297 ครั้ง)

guitar_import

• member
http://martinrep.com/specwizard.php

ผมเห็นว่าอาจมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆสมาชิกมือใหม่ (มือเก่ามีประสพการณ์คงไม่จำเป็นเท่าไหร่) ก็เลยเอามาแบ่งปันกันครับ สามารถเลือก2รุ่นแล้วเอามาเทียบspecกันได้เลยแบบตัวๆ เพื่อเป็นแนวทางในการเลือกshopและเปรียบเทียบกันรุ่นต่อรุ่น อาจจะมีไม่ครบซะทีเดียว (ไม่มีJC-16RE Aura และ DC Aura ของพ้มมม..) แต่หลักๆรุ่นยอดนิยมทั้งหลาย ผมว่ามีอยู่กันเกือบครบครับ

ปล.ผมเป็นติ่ง16 series ครับ โปรดใช้วิจารณญาณ...5555

chaiyotkong

• member
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขอบพระคุณมากครับ  และขออนุญาต แชร์ ความรู้ที่เป็นประโยชน์ ด้วยนะครับ ...

Finger Picking Style

• member

ยินดีครับน้ากวาง ผมเองก็ต้องขอยกเครดิตให้สมาชิกท่านหนึ่งจาก acousticguitarforum.com ที่ผมชอบเข้าไปสิงอยู่เป็นประจำ เป็นคนรวบรวมและทำออกมาเผยแพร่ครับ

ขอบพระคุณมากครับ  และขออนุญาต แชร์ ความรู้ที่เป็นประโยชน์ ด้วยนะครับ ...

zoxmox

• member
**ปล.ผมเป็นติ่ง16 series ครับ โปรดใช้วิจารณญาณ...5555
ยังคงเจตนารมณ์เดิม 555

ucc

• member
ผมก็ชอบ 16 series  ครับ แต่อยากได้ 28 series รองบ

P.Yong

• member
ขอบคุณครับ ผมกำลังศึกษาหาข้อมูล D41 เทียบความต่างกับ D28 อยู่พอดี

• member
**ปล.ผมเป็นติ่ง16 series ครับ โปรดใช้วิจารณญาณ...5555
ยังคงเจตนารมณ์เดิม 555

ยืนยันและหนักแน่นเหมือนเดิมครับ

"TINg for life"

• member
ผมก็ชอบ 16 series  ครับ แต่อยากได้ 28 series รองบ

16 series ตัวท็อปๆก็ไม่ถูกนะครับ อย่างเช่นAura series และพวกPerformance series นี่ก็อยู่ในตระกูล 16 seriesด้วยเช่นกัน ราคาของใหม่ตัวเป็นแสนนะครับ ถ้าหากOMC Auraมีดีพอที่ทำให้พี่ธีย์-ไชยเดช หิ้วขึ้นเวทีใช้เล่นในคอนเสิร์ทได้ ผมว่ามันก็คงไม่ธรรมดาเหมือนกัน

• member
ขอบคุณครับ ผมกำลังศึกษาหาข้อมูล D41 เทียบความต่างกับ D28 อยู่พอดี
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ครับ.....
ผมเคยอยู่ในสถานการ์ณเดียวกับน้าเมื่อปีที่แล้วครับ ผมจะซื้อของขวัญวันเกิดให้ตัวเองเพราะไม่มีใครซื้อให้ ตอนนั้นผมมีตัวเลือก2ตัวในราคาพอๆกัน คือD41มือ2ปี1999ที่ราคา$2,400สภาพกริ๊บๆ กับHD-28E Retroมือ1แกะกล่องที่ราคา$2,500 พอผมมาตั้งกระทู้ถามน้าๆในบ้านไม้แห่งนี้ก็ได้รับความกรุณาจากลุงกฤษณว่า D41นั้นมีโครงสร้างแบบเดียวกันกับHD-28ที่เป็นStandard X scalloped ต่างจากD-28ที่เป็นStandard Xเฉยๆ ส่วนซุ่มเสียงนั้นD41กับHD28ใกล้เคียงกันเพราะโครงสร้างแบบเดียวกันครับ สุดท้ายผมสอยD41มาครับเพียงเพราะมุกล้วนๆ มันวูบวาบดีครับผมชอบ ได้เสียงของHD28 ได้ไม้เกรดที่เหนือกว่า28 Series แถมยังได้lookของD45ในราคาที่ถูกกว่ากันเกินครึ่ง ตอนนี้ผมรู้สึกดีใจที่ตัดสินใจไม่ผิด เพราะราคามือ2ที่นี่$3,000+ไปแล้วครับสำหรับD41มือ2สภาพ98%up

free-rider

• member
ขอแอบอิฉาคนไกลหน่อยครับ ;D ผมใช้hd28แต่ก็ยังคันอยากได้d42ตรงที่มุกงามกับforward  shifted นี่แหละครับ :) ;) :D
:ขอบคุณที่แบ่งปันแหล่งความรู้ครับ

howard

• member
ขอบคุณน้า guitar_import มากครับ ทำให้ได้รู้ข้อมูลเยอะเลยครับ

folkenman

• member
ขอแอบอิฉาคนไกลหน่อยครับ ;D ผมใช้hd28แต่ก็ยังคันอยากได้d42ตรงที่มุกงามกับforward  shifted นี่แหละครับ :) ;) :D
:ขอบคุณที่แบ่งปันแหล่งความรู้ครับ

ผมก็เป็นแฟนพันธุ์แท้ martin คนนึงครับ เคยใช้ D42 อยู่ 11 ปี ตอนซื้อก็คิดว่าจะไม่ขายเพราะซื้อให้รางวัลกับตัวเอง อยู่มาวันหนึ่งได้ลอง HD28MP ผมขาย D42 ทิ้งอย่างไม่มีเยื่อใยเลยครับ

nhoy

• member
http://martinrep.com/specwizard.php

ผมเห็นว่าอาจมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆสมาชิกมือใหม่ (มือเก่ามีประสพการณ์คงไม่จำเป็นเท่าไหร่) ก็เลยเอามาแบ่งปันกันครับ สามารถเลือก2รุ่นแล้วเอามาเทียบspecกันได้เลยแบบตัวๆ เพื่อเป็นแนวทางในการเลือกshopและเปรียบเทียบกันรุ่นต่อรุ่น อาจจะมีไม่ครบซะทีเดียว (ไม่มีJC-16RE Aura และ DC Aura ของพ้มมม..) แต่หลักๆรุ่นยอดนิยมทั้งหลาย ผมว่ามีอยู่กันเกือบครบครับ

ปล.ผมเป็นติ่ง16 series ครับ โปรดใช้วิจารณญาณ...5555
ขอบคุณครับน้า guitar_import