Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำpick upกีต้าร์โปร่งไว้สำหรับไปเล่นร้านหน่อยครับ  (อ่าน 17538 ครั้ง)

nobodyknows

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้มีกีต้าร์โปร่งธรรมดาอยู่1ตัว เพื่อนจะให้ชวนไปเล่นเลยต้องหา pickup มาติดไม่อยากเจาะเยอะมากอะครับ ใครพอมีอะไรแนะนำมั้ยครับ
ตอนนี้ดูๆFishman Matrix Infinity แต่ราคาก็สูงใช้ได้เลย แล้วก็มีของคุณ fotobeer เห็นราคาย่อมเยาดี แต่ถ้าเอาไปเล่นที่ร้านจะพอไ้หวมั้ยครับ 

guitarhaha

• member
Fishman Matrix Infinity ที่สนใจก็เสียงดีนะครับ เหมาะกับการนำไปเล่นออกร้านได้สบายๆ เลย แต่ราคามันรวมค่าติดตั้งนี่เกือบจะได้กีต้าร์ใหม่
เลยนะครับ ผมแนะนำ V1-DCE หรือ Walden D550CE ดีกว่าครับ มีระบบไฟฟ้ามาพร้อมเลย ถ้าใช้เล่นร้านผมไม่ค่อยอยากใช้กีต้าร์ราคาแพงครับ
เพราะมันจะเจอสถานการณ์หลากหลายรูปแบบมาก หากกีต้าร์เราเป็นอะไรไปเสียใจแน่ๆ

กฤษณ์

จะติด pickup รุ่นไหนนี่ก็ต้องคำนึงถึงราคาของกีตาร์ด้วยครับเพราะตอนขายต่อนั้นปิ้คอัพเขาถือว่าเป็นของแถม ถ้ากีตาร์ราคาไม่สูงผมอยากแนะนำให้ติด Fishman OEM ผลิตในจีนที่มีราคาแค่สองสามพัน เมือก่อนนี้ร้าน Acoustic Shop มีขาย ตอนนี้ไมเ็ห็นในหน้าเว้บแต่คงมีสต้อคเก่าเหลืออยู่ครับ

nobodyknows

ขอบคุณน้าๆครับ

Guitar@woodmusic

• member
ผมเคยใช้ครับ matrix infinity มันจะต่างจะเปียโซ่แบบถัก เพราะตัวเปียโซ่ของมันเป็นแบบเหล็กแบนๆ ซึ่งจะรับเสียงจาก saddle ได้เท่ากันทุกสาย ...อย่างแบบถัก(ซึ่งกีตาร์ส่วนใหญ่ทั้งโลกน่าจะใช้แบบนี้มาตั้งแต่โรงงาน) ถ้าโครงสร้างกีตาร์ไม่ดี มันจะถ่ายทอดเสียงจาก saddle ไม่เท่ากันทุกสาย บางสายจะเบา บางสายจะดังเกิน เกิดปัญหาบนเวที

ราคาสูงครับ แต่พรีแอมป์ได้สมศักดิ์ศรีจริงๆ ค่าติดตั้งก็ต้องแล้วแต่ช่าง ผมทำกับช่างดอน บางกะปิ รู้สึกตอนนั้นคิดไม่แพงมาก จำราคาไม่ได้เหมือนกัน กลัวบอกไปมั่วๆเดี๋ยวไปกระทบธุรกิจน้าดอนเอา

แผ่นดิน

• member
Lr baggs ibeam active ราคาไม่แรง แต่ต้องหาคนติดตั้งที่รู้จักมัน นิดนึง

TOM1869

• member
ตอนนี้มีกีต้าร์โปร่งธรรมดาอยู่1ตัว เพื่อนจะให้ชวนไปเล่นเลยต้องหา pickup มาติดไม่อยากเจาะเยอะมากอะครับ ใครพอมีอะไรแนะนำมั้ยครับ
ตอนนี้ดูๆFishman Matrix Infinity แต่ราคาก็สูงใช้ได้เลย แล้วก็มีของคุณ fotobeer เห็นราคาย่อมเยาดี แต่ถ้าเอาไปเล่นที่ร้านจะพอไ้หวมั้ยครับ 

ตัวนี้ครับ เสียงธรรมชาติ ดี ขายออกก็ถอดเก็บ  อยากปรับ ทุ้มแหลมก็หา Para-Di อีกตัวครับ

Line id: 081-8718003

OldiesHunter

• member

ตัวนี้ครับ เสียงธรรมชาติ ดี ขายออกก็ถอดเก็บ  อยากปรับ ทุ้มแหลมก็หา Para-Di อีกตัวครับ

มาสนับสนุนน้าทอมอีก 1 เสียงครับ ผมเองก็เคยใช้เคยติด Fishman มาหลายรุ่นทั้งเจาะและไม่เจาะ แต่หลังๆนี่มาคบ L.R.Baggs แบบคาด Sound Hole ตระกูล M  ทั้ง M1A Active และ M80  ยอมรับว่าเป็นActive Pickup ที่ให้เสียงถูกใจมากๆ อาจเป็นเพราะผมเล่น Picking เน้นเสียงธรรมชาติเป็นหลัก ติดตั้งและถอดถอนก็ง่ายครับ ตัวที่น้าทอมเอารูปมาให้ดูน่าจะเป็น M1A Active ตัวนี้ก็เสียงดีราคาไม่แรงนัก  ลองพิจารณาดูนะครับ