Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Fender Acoustic Jr GO vs Loudbox Mini Charge  (อ่าน 1331 ครั้ง)

noname

• member
Fender Acoustic Jr GO vs Loudbox Mini Charge
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 11:40:26 »
ผมยังไม่เคยมี amp acoustic โดยเฉพาะ และกำลังดูสองรุ่นนี้ไว้ครับ

Error 404 (Not Found)!!1

กำลังลังเลนิดๆครับ จริงๆก่อนหน้านี้เคยตัดสินใจจะซื้อ Fender Acoustic 100 (อ่านรีวิวหลักๆในนี้ กะรีวิวคุณกฤษณ์) แต่พอดีของหมด แล้ว Fender ก็ออกรุ่นใหม่มา ยกเลิกแบบเดิมที่ทำเป็นตู้ไม้

คือ spec ที่อยากได้นี่ มี bluetooth ไว้ฟังเพลง
แล้วก็อยากได้เคลื่อนย้ายลำบาก

ที่นี้ไอ้ฟังก์ชั่นชาร์ตได้นี่ก็อยากมีเผื่อไว้ครับ เพื่อยกไปนอกสถานที่ที่ไม่มีปลั๊กไฟ ของ Fender รุ่นใหม่ก็จะเป็น Acoustic Junior Go ราคาตัวแทน 18000 (แต่ถ้าไม่เอาชาร์ตจะแค่ 13500 อ๋อแล้วมี footswitch อีก 2800 กว่าบาท แต่อันนี้คงไม่ได้ใช้)

ถ้าตัวมี Bluetooth ของ Loudbox Mini ก็จะราคา 12800 ถ้าตัวชาร์ตได้ก๋ 16000

ฟังก์ชั่นชาร์ตแพงขึ้นพอสมควร แต่อยากมีแบบชาร์ตได้ไว้ดีกว่าครับ เอาจริงๆก็คงไม่ได้ใช้เท่าไหร่

ที่นี้ระหว่าง Junior go กะ loudbox mini charge อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ ถ้าฟังจากคลิปที่ผมโพส (ในคลิปเป็นรุ่นชาร์ตไม่ได้ทั้ง 2 ยี่ห้อ) เหมือน loudbox เสียงดีกว่าเลยนะครับเนี่ย (ไม่รู้รุ่นใหม่จะหนังไม่ลอกแล้วจริงมั้ย)

Junior go จะใหญ่กว่าหน่อย แต่เบากว่า (พอไม่ใช่ตู้ไม้ก็ดูไม่ค่อยสวยแล้ว 555)

ปล. อาจจะสั่งมาโดยไม่ได้ไปลองเองครับ(ผมก็ทราบว่าควรไปลองเองมากกว่าถ้าเป็นไปได้) ขอฟังความเห็นเพิ่มนิดครับ

ปล2 ทำไมใต้คลิปมี code เละๆอยู่หว่า

Tonies

• member
Re: Fender Acoustic Jr GO vs Loudbox Mini Charge
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 12:19:24 »
ฟิชแมน รุ่นใหม่ หนังไม่ลอกแล้วแน่นอนครับ เค้าเปลี่ยนวัสดุใหม่เลยนะผมว่า ผมเพ่ิ่งถอยตัวใหม่มาเลยครับ..

TOM1869

• member
Re: Fender Acoustic Jr GO vs Loudbox Mini Charge
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 15:29:26 »
ยังไม่เคยมี ต้องมีครับ การเล่น กีต้าร์ acoustic กับ acoustic amp ดีดี จะให้มิติอีกแบบ

1. มี bluetooth ไว้ฟังเพลง
- ข้อนี้ ผมไม่ได้เอามาเป็นตัวเลือกในการซื้อ แอมป์ เนื่องจากยิ่งมีลูกเล่นแยอะยิ่งทำให้ไม่ทน

2. อยากได้เคลื่อนย้ายลำบาก น่าจะเป็นเคลื่อนย้ายง่าย
- ข้อนี้ผมไม่นำมาเป็นตัวเลือก เพราะผมมี รถเข็นล้อเลื่อนครับ

แอมป์ที่ว่าหนักๆ มาเจอตัวนี้เข้าไป เลือกบ่นเลยครับ

3. ฟังก์ชั่นชาร์ตได้
- อันนี้ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้  แต่ก็แก้ปัญหาได้ ด้วยการใช้ wireless เอาไปนั่งเล่นหน้าบ้านได้ครับ แต่ถ้ามีแบตด้วยเอาไปเชื่อมต่อกับ Boss-Wl20L สะดวกดีมากครับ  ตัวชาร์ตได้ผมขายออก 14,000 บาท ประกันยังเหลือ

4. ระหว่าง Junior go กะ loudbox mini charge อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ

- แอมป์ที่ลำโพงใหญ่จะให้เสียงต่ำได้ดีและลึกกว่า ในทำนองเดียวกัน ราคาก็ แพงขี้นด้วยครับ

4. Junior go จะใหญ่กว่าหน่อย แต่เบากว่า (พอไม่ใช่ตู้ไม้ก็ดูไม่ค่อยสวยแล้ว 555)
- ขนาด ไม่ได้เป็นตัวเลือกของผมครับ

5. ผมก็ทราบว่าควรไปลองเองมากกว่าถ้าเป็นไปได้
- หิ้วกีต้าร์ ไปด้วยกีต้าร์มันเลือกแอมป์ด้วย และข้อควรทราบ แอมป์ที่ลองเสียงจะดีกว่าแอมป์ที่แกะกล่องเสมอ

ถ้ามีโอกาสเจอตัวแนะนำตัวนี้ครับ

สำหรับ ตัว FENDER ACOUSTIC JR GO VS LOUDBOX MINI CHARGE ทั้ง 2 ตัว ซื้อได้ เลยครับ  ดีทั้งคู่ ครับ

Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 23:21:51 »
ทั้งสองรุ่นเป็นแอมป์ระดับอาชีพ ซื้อรุ่นไหนก็ไม่ผิดหวังหรอกครับ ผมว่าถ้าเปิดเพลงฟัง Fishman เสียงแหลมนุ่มกว่าเพราะเขาใช้ soft dome tweeter เหมือนลำโพงบ้านแต่ Fender ใช้ compression (horn) tweeter ที่เสียงดังกว่าแต่แข็งกว่าและนิยมใช้กับลำโพง PA

ดังนั้นถ้าเปิดเพลงฟังในบ้าน Fishman น่าจะเพราะกว่าแต่เรื่องความดังและ headroom เวลาออกงาน Fender น่าจะเหนือกว่าเพราะมีกำลังขับสูงกว่า (100 vs 60W) และลำโพงมี efficiency สูงกว่าด้วย

ส่วนเรื่องเสียงทุ้มนั้น Fender ลงใด้ลึกกว่าเพราะใช้ woofer 8" ซึ่งมีพื้นที่ 1,140 ตรซม. แต่ Fishman ใช้ woofer 6.5" ซึ่งมีพื้นที่ 700 ตรซม.

ถ้ามีโอกาสใด้ลองก็ลองเปิดเพลงฟังด้วยครับ

อีก function ที่ Fender มีคือ Looper ซึ่งมีประโยชน์พอสมควรแต่ต้องซื้อ footswitch เพิ่มถ้าเล่นสดครับ

<a href="http://youtu.be/q7ekau83VhQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/q7ekau83VhQ</a>

แอมป์ Fishman เป็นรุ่นโบราณที่เพิ่ม BT และแบตเข้าไปจึงยังคงใช้รูแจ็ค 1/4" สำหรับช่องกีตาร์และแจ็ค XLR สำหรับช่องไมค์ซึ่งหมายความว่าคุณไม่สามารถเสียบกีตาร์หรือไมค์ 2 ตัวใด้ Fishman เป็นแอมป์สมัยใหม่ที่ใช้รูแจ็ค XLR-1/4" Combo ที่มี auto gain circuit จึงเสียบใด้ทั้งกีตาร์หรือไมค์ทั้งสองช่อง

noname

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 23:56:57 »
ขอบคุณคุณทอมและคุณกฤษณ์มากครับ