Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆแนะนำ 3/4 solid ไว้ลุยๆซักตัวครับ  (อ่าน 3547 ครั้ง)

blizzardpw

• member
อยากลองหา 3/4 ไว้ซักตัวครับ ไว้เวลาไปเที่ยวข้างนอกมันสะดวกดี แต่ผมไม่มีตัวเลือกเลยครับ เลยอยากขอให้น้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับ  ;D

-ไม่อยากได้แพงมาก เพราะเอาไว้ลุย
-ที่อยากได้ solid เพราะผมอยากเติบโตไปพร้อมกับมันน่ะครับ ;D
-ถ้าเป็นไปได้ขอแบบ satin
-ชอบทรง GA + Cutaway

ปล.ถ้าทำ 3/4 custom All Solid จะราคาประมาณไหนครับ

blizzardpw

• member
Re: รบกวนน้าๆแนะนำ 3/4 solid ไว้ลุยๆซักตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 21:44:23 »
.

poj

• member
Re: รบกวนน้าๆแนะนำ 3/4 solid ไว้ลุยๆซักตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 22:19:39 »
baby veelah ครับผม  ตัวเล็กแต่ซ่าส์ ไม้หน้าโซลิดครับ ราคาก็ราวๆไม่เกินห้าพันบาทพร้อมกิ๊กแบ๊คครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 22:41:07 »
ตอนนี้ตัวเลือกเยอะครับ Taylor Baby, Veelah Baby, Dolce Nano, Walden, Crafter ต้องไปลองครับ อิอิ

tik_s

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 15:10:17 »
ผมเพิ่งไปจัด Veelah Baby-S มา คุณภาพเสียงอยู่เกณฑ์ดีเลยครับเทียบกับขนาดกีต้าร์ ราคาก็ไม่แพงด้วย
Gear style vintage ก็ถูกใจเป็นที่ซู๊ด  โป่งหลังแบบโค้ง ดูมีทรวดทรงดีครับ  เดี๋ยวอาจจะต้องเปลี่ยน saddle pin เป็นกระดูกดูว่าเป็นไง
แต่มันแค่ Top Solid นะครับ ถ้าต้องการ All Solid ก็ต้องดูยี่ห้ออื่นมังครับ

แต่อันนี้ความคิดผมนะ
1. ถ้าจะพกพาไปเที่ยว Top Solid ก็จะลดน้ำหนักกีต้าร์ไปได้อีกนะครับ ^ ^
2. Taylor baby, GS-mini  นี่ไม่ได้คิดเลยครับ แพงเกิ๊น ซื้อมาไม่กล้ายกออกจากบ้าน เดี๋ยวเป็นรอยขีดข่วน อิอิ

pigy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 16:50:35 »
จัด เบบี้วีระ สปรู้ซ มาเหมือนกัน ถูกใจมว้าก ลูกบิดวินเทจเก๋ไก๋จิงจิงค่ะ

blizzardpw

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 17:32:56 »
ขอบคุณน้าๆครับ Veelah baby นี่น่าสนจริงๆครับ  ;D

ผมเพิ่งไปจัด Veelah Baby-S มา คุณภาพเสียงอยู่เกณฑ์ดีเลยครับเทียบกับขนาดกีต้าร์ ราคาก็ไม่แพงด้วย
Gear style vintage ก็ถูกใจเป็นที่ซู๊ด  โป่งหลังแบบโค้ง ดูมีทรวดทรงดีครับ  เดี๋ยวอาจจะต้องเปลี่ยน saddle pin เป็นกระดูกดูว่าเป็นไง
แต่มันแค่ Top Solid นะครับ ถ้าต้องการ All Solid ก็ต้องดูยี่ห้ออื่นมังครับ

แต่อันนี้ความคิดผมนะ
1. ถ้าจะพกพาไปเที่ยว Top Solid ก็จะลดน้ำหนักกีต้าร์ไปได้อีกนะครับ ^ ^
2. Taylor baby, GS-mini  นี่ไม่ได้คิดเลยครับ แพงเกิ๊น ซื้อมาไม่กล้ายกออกจากบ้าน เดี๋ยวเป็นรอยขีดข่วน อิอิ

ถ้าเป็น All Solid มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ (จริงๆอยากได้แบบนี้มาก)

Arkara

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:57:15 »
ผมยังไม่เคยเห็นกีต้าร์ 3/4 มี่เป็น all-solid เลยนะครับ ไม่ทราบว่ามีเจ้าไหนทำรึเปล่า แต่ส่วนตัวคิดว่าการทำ all solid 3/4 ไม่คุ้มทุนครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 18:43:06 »
ผมว่า Baby TO-GO SE หรือ S ของ Veelah ก็น่าสนใจนะครับกับวัตถุประสงค์ดังกล่าว

blizzardpw

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:49:33 »
ผมว่า Baby TO-GO SE หรือ S ของ Veelah ก็น่าสนใจนะครับกับวัตถุประสงค์ดังกล่าว

ตอนนี้ใจไปทาง veelah นิดหน่อยละครับ  ;D

แล้วถ้า walden T550 เทียบกับตัวนี้ baby TO-GO S ตัวไหนเป็นไงมั่งครับ
เห็นสเป็กเท่ากันเลย  ::)

artism

• member
    • Artism Facebook
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

blizzardpw

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:14:19 »
ลองดูนี่สิครับ
http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Dolce_TS_1_Nano_with_Softcase_-19697421-th.html

เจ้า Solid Sitka Spruce นี่โทนเสียงมันต่างกับ Solid Spruce  ยังไงเหรอครับ  ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 06:10:03 »

ตอนนี้ใจไปทาง veelah นิดหน่อยละครับ  ;D

แล้วถ้า walden T550 เทียบกับตัวนี้ baby TO-GO S ตัวไหนเป็นไงมั่งครับ
เห็นสเป็กเท่ากันเลย  ::)
เรียนว่า T550 ของ Walden นั้น เสียงดี น่าสนใจมากครับน้า blizzardpw

artism

• member
    • Artism Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 06:32:30 »
ลองดูนี่สิครับ
http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Dolce_TS_1_Nano_with_Softcase_-19697421-th.html
ส่วนมากเขาจะใช้  Sitka Spruce ทำไม้หน้า อาจจะหาง่ายและรองรับการเล่นได้หลายประเภท ถ้าไม่ได้ใส่ชื่อกำกับลงไป ว่าสปรุ๊ปแบบไหน ผมขอเดาว่าใช้  Sitka Spruce เช่นกันครับ อิอิ

เจ้า Solid Sitka Spruce นี่โทนเสียงมันต่างกับ Solid Spruce  ยังไงเหรอครับ  ;D
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

blizzardpw

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:09:23 »
ขอบคุณน้าๆอีกครั้งครับผม..  ;D