Acoustic Webboard > กีต้าร์คลาสสิก (Classic Guitar) กีตาร์สายไนล่อน (Nylon String)

ขอคำปรึกษากีตาร์คลาสสิคระดับ แกรนด์ คอนเสิรต ยี่ห้อไหนดีครับ

<< < (2/3) > >>

pomguitar:
ตอนผมจะซื้อ ผมเทียบกับ custom ผมสรุปเลือก Prelude มา เนื่องจากประหยัดไปหลายบาท
เสียงผมว่าไม่แพ้กันเท่าไร แต่ custom ได้ all solid ส่วน prelude สเปคไม่ all solid
แต่ วิธีการ laminate ของ prelude ไม่เหมือนกีต้ารทั่วไป คือเค้าใช้ Mahogany ทั้งแผ่น (ไม่ใช่ไม้อัด) มาใช้
แล้วเอา rosewood มา laminate เข้ากับ mahogany เพื่อให้ได้ลายไม้ rosewood
เสียงจึงทำออกมาได้อย่างดี

ต้องไปลองเอง ครับ แต่ผมค่อนข้างเชื่อว่า น้า Martin 000-28 จะต้องบอกว่า เสียงไม่ต่างกันมาก
แต่แง่ความอิ่มใจ ใครๆ ก็อยากได้สเปคที่ขึ้นชื่อว่า All Solid ครับ แต่ต้องจ่ายเงินมากกว่า

Asturias prelude ผมคิดว่า คุ้มค่ามากที่สุด ครับ

TKCN:
3 ตัวนี้ผมเลือก Sakurai ครับ
เสียงดีที่สุด แต่ราคาก็อาจจะแพงที่สุดเช่นเดียวกันครับ
ส่วนตัวอื่นๆก็ดีเช่นกัน แต่จากประสบการณ์ก็มีไม่กี่ตัวที่คุณภาพเสียงดีกว่า Sakurai ครับ
(แต่ก็ไม่ได้หนีกันมาก) ทั้ง 3 ตัวถือว่าเป็นกีตาร์ที่มีคุณภาพดีครับ

Martin OMJM:
ขอขอบคุณน้าๆ พี่ๆทุกท่านครับ 
                         Asturias custom  กับ  Prelude   ผมมีโอกาสได้ลองมาแล้วครับ ที่ร้านตัวแทน  พบว่าเสียงไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่ครับ   (ผมเป็นทั้งคนเล่นและคนฟัง)  ยอมรับอยู่อย่างหนึ่งว่า เล่นง่ายๆมากครับ  เพราะผมมีกีต้าร์คลาสสิคสเปนอยู่หลายตัวที่เสียงดีๆ แต่เล่นไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่  เนื่องจากคอทำมาเป็นมาตรฐานยุโรป   แต่เนื่องจากผมเล่นเพลงคลาสสิคไม่ได้มากเท่าไหร่  กำลังจะเรียนเพิ่มเติมจึงอยากได้กีต้าร์ที่เล่นง่ายๆ  เสียงอยู่ในระดับมาตรฐานก็รับได้ครับ   วันนี้จะไปลอง Yamaha GC32C ที่พารากอนดูอีกครับ   ขอบคุณครับ

Olanor ^^:
No.2 สำหรับผมครับ
อีกอย่าง ดูแนวเพลง หรือคึตกวี ที่เราจะถนัดเล่นด้วยก็น่าจะดี อารมณ์เพลงมันหลากหลายครับ

yutthasak:
เป็นผม ตัด Asturias กับ yamaha  ได้เลย ส่วน Sakurai ยังราคาสูงเกินไป สามารถหากีตาร์คอนเสิร์ต จากยุโรป ราคาดีกว่านี้ได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version