Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ อุปกรณ์อัดเสียงบนเวทีแบบพกพาให้หน่อยครับ  (อ่าน 1192 ครั้ง)

Sakdipon

• member
อ่านจากในเว็บ ส่วนใหญ่จะเป็นยี่ห้อ Zoom แต่เห็นว่ามีหลายรุ่นมาก อยากได้รุ่นที่อัดแบบ full band ได้อ่าครับ จะเอาไปทำเป็นคลิปเสนองาน Event ต่างๆ งบประมาณผมมีแค่5000เองครับ
หรือถ้าน้าๆมียี่ห้ออื่นแนะนำ รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ฟุลแบนด์ก็อัดจากมิกเซอร์สิครับ รุ่นไหนก็ได้ ต่อจาก line out ของมิกซ์ มาเข้า line in ของเครื่องอัด
:)

Sakdipon

• member
ฟุลแบนด์ก็อัดจากมิกเซอร์สิครับ รุ่นไหนก็ได้ ต่อจาก line out ของมิกซ์ มาเข้า line in ของเครื่องอัด
อยากได้แบบพกพาอ่าครับ

mai_911

• member

ถ้าอยากได้อย่างนี้จะตั้ง ก็ต้องตั้งหน้า PA ระยะพอประมาณครับ

ส่วนรุ่นไหน ผมว่ารุ่นไหนก็ได้ครับ จริงๆนะ ผมมีอันไหนก็ใช้อันนั้น
ถ้าไม่มีก็เอามือถือหรือ ipad อัด

เพราะจะถ่าย VDO ต่างหากหรือเปล่าครับ
แต่จริงๆ กล้องถ่าย VDO มันก็อัดเสียงมาด้วยอยู่แล้ว

การอัดแบบตั้งไมค์หรือเครื่องอัด คุณภาพมันไม่ได้ดีมากมายนะครับ แถมเสียงสิ่งแวดล้อมมาด้วยแน่นอน
เผลอๆมีเพื่อนเดินมา ปล่อยสัตว์เลื้อยคลานเข้าไมค์ หรือคนเดินมาเม้าท์มอยแถวๆเครื่องอัด หรือเดินมาตด มาตะโกนด่าเด็กน้อย อะไรแบบนี้ก็จบเห่ กลายเป็นคลิปฮา

อัดจาก Mix น่าจะแจ่มครับ ง่าย เสียงดี

ยินยอม

• member

ใช้แบบพกพาอย่าง zoom h1 อัดต่อจากมิกซ์ ได้ซาวด์ดีมากๆนะครับ
การตั้งไมค์อัดหน้าเวทียังไงก็เสียงสู้ไม่ได้แน่ครับ

Sakdipon

• member
อ๋อ ผมเข้าใจละ ทีแรกผมคิดว่าzoom h1 อัดจาก mix ไม่ได้ งั้นคงต้องจัดรุ่ยนี้ละครับ ของคุณน้าๆมากครับ

ยินยอม

• member
ครับผม :)