Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หรือว่าผมคิดไปเอง?  (อ่าน 6718 ครั้ง)

iTui

• member
หรือว่าผมคิดไปเอง?
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 20:57:00 »
จากที่วนๆ เวียนๆ อยู่บนบอร์ด ดูเหมือนกับว่าน้าๆ ที่สะสมกีต้าร์หรือที่มีกีต้าร์หลายๆ ตัวมักจะเสาะหา Crafter, Gibson, Guild, Lowden, Martin, Taylor (ขอเรียงตามพยัญชนะครับ เดี๋ยวคิดว่าลำเอียงอีก)

แต่ทำไมส่วนใหญ่เก็บ Ovation กันน้อยกว่า ทั้งๆ ที่ Ovation ก็เป็นกีต้าร์ที่มีประวัติมานานพอสมควรเหมือนกัน  หรือว่าผมคิดมากไปเองครับ?   ::)

Misery

• member
Re: หรือว่าผมคิดไปเอง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 21:06:49 »
ในหัวผมชอบอะไรที่เป็นอคูสติก
นึกถึงอคูสติกก็จะนึกถึงกีตาร์โปร่งเป็นอย่างแรก
นึกถึงกีตาร์โปร่งก็จะนึกถึงไม้
โอเวชั่นจึงไม่สามารถแทรกซึมมาในจิตใจของผมได้
ลึกซึ้ง ><
" พอเป็นก็เย็นใจ "

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 21:07:14 »
ไม่หรอกครับ แล้วแต่รสนิยมคนน่ะ น้าข้างบ้านเว็บเรามีโอเวชั่นเป็นคลังแสงเลย ถ้าผมมีโอกาสก็อยากได้ USA ซักตัวเหมือนกันครับ :)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 21:22:39 »
ผมก็อยากได้ usa สักตัวเหมือนกันครับ รอจังหวะอยู่
Ovation ที่น้า ๆ เค้าเอาออกมาขายที่ไร ก็ขายได้นะครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

mccartney

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 21:32:16 »
Yamaha ล่ะ

iTui

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 21:53:01 »
Yamaha ล่ะ

ช่ายๆ ค่ายญี่ปุ่นก็มีดีๆ หลายยี่ห้อครับ YAMAHA  K.Yairi  Avarez  ด้วย   

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 22:22:25 »
ovation ที่ว่าน้อยก็เพราะนานๆจะมีคนปล่อยออกมาครับ ถ้าปล่อยออกก็มักจะอยู่ไม่นานครับ (ถึงราคาบางตัวสูงเกือบๆครึ่งแสน)
MUGEN_guitar_SHOP

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 23:04:21 »
ผมว่าส่วนใหญ่น้าๆในเว็บนี้จะเป็นคอฟิงเกอร์สไตย์มากกว่าครับ..เลยคุยกันแต่เรื่อวของกีตาร์ไม้ ovationก็ทราบกันอยู่ว่ามันไม่เหมาะกับแนวนี้..เลยคุยกันไม่มากมั้งครับ

P'za

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:22:02 »
"คิดไปเองครับ...น้าตุ่ย"

ลองๆวิเคาะห์ดูครับ จะรู้ว่ามีไม่กี่ยี่ห้อหรอกครับ ที่มีเสียงเป็นเอกสักษณ์ของตนเอง (ต้นฉบับ)
หนึ่งในนั้นคือ Ovation นี่ละครับ (ความเห็นส่วนตัวผมนะครับน้า)
ลองดูสมการนี้ครับ
วิจารณ์กันว่า A เสียงคล้ายๆ B แต่ว่า B เสียงใกล้เคียงคล้ายๆ C
C ฟังดีๆ เสียงคล้าย A เอ้าละซิ..เริ่มงงแล้ว เดี๋ยวงานเข้า ไปดีกว่าครับน้า...

อ้อลืมสรุป... ดนตรีหรือเพลงบางแนว คนฟังชอบน้อย อาจเพราะคนส่วนมาก ไม่รู้จักไม่เคยฟังไม่รู้จริง
ไม่ติดหู ไม่ติดตา ไม่ค่อยโฆษณาค่อยพูดถึง ,หาซื้อยากราคแพงตัวเลือกน้อย ,ไม่มี MP3 ,ไม่รู้หละฉันไม่ชอบ...ฮิฮิ
"fake plastic trees"

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 03:09:55 »
ในหัวผมชอบอะไรที่เป็นอคูสติก
นึกถึงอคูสติกก็จะนึกถึงกีตาร์โปร่งเป็นอย่างแรก
นึกถึงกีตาร์โปร่งก็จะนึกถึงไม้
โอเวชั่นจึงไม่สามารถแทรกซึมมาในจิตใจของผมได้
ลึกซึ้ง ><

like ครับ
เหมือนผมเลยครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 06:48:02 »

ส่วนตัว.. นะครับ...  ในเวลาจะซื้อกีต้าร์ ที่ดี ๆ คุณภาพสูง ๆ  ซึ่งมีราคาแพง ๆ  ทีไร  มักจะเริ่มต้นจากการเก็บสะสมเงิน ซึ่งต้องใช้เวลาช่วงระยะเวลาหนึ่ง อาจเป็นครึ่งค่อนปี หรือเป็นปี
สมมติว่า  เก็บเงินได้สัก  50,000 - 70,000 บาท  หรืออาจมากกว่านี้  เมื่อถึงเวลาที่จะต้องเลือกซื้อกีต้าร์  และมีโอกาสซื้อได้เพียง  1  ตัว เท่านั้น
Ovation  Made in USA  เป็นกีต้าร์ที่ดี คุณภาพสูง  ก็อยู่ในงบ ที่สะสม
แค่ในเมื่อเราชอบความเป็นอคูสติค
ก็จำเป็นต้องเลือกหา  กีต้าร์ ที่เป็น  All Solid  Made in USA  ที่อยู่ในงบที่สะสม แทน
ทำให้ Ovation  ถูกตัดออก จากการตัดสินใจซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ ทุกครั้ง ที่ซื้อกีต้าร์ใหม่ ทุกทีไป

Finger Picking Style

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 06:59:14 »

ส่วนตัว.. นะครับ...  ในเวลาจะซื้อกีต้าร์ ที่ดี ๆ คุณภาพสูง ๆ  ซึ่งมีราคาแพง ๆ  ทีไร  มักจะเริ่มต้นจากการเก็บสะสมเงิน ซึ่งต้องใช้เวลาช่วงระยะเวลาหนึ่ง อาจเป็นครึ่งค่อนปี หรือเป็นปี
สมมติว่า  เก็บเงินได้สัก  50,000 - 70,000 บาท  หรืออาจมากกว่านี้  เมื่อถึงเวลาที่จะต้องเลือกซื้อกีต้าร์  และมีโอกาสซื้อได้เพียง  1  ตัว เท่านั้น
Ovation  Made in USA  เป็นกีต้าร์ที่ดี คุณภาพสูง  ก็อยู่ในงบ ที่สะสม
แค่ในเมื่อเราชอบความเป็นอคูสติค
ก็จำเป็นต้องเลือกหา  กีต้าร์ ที่เป็น  All Solid  Made in USA  ที่อยู่ในงบที่สะสม แทน
ทำให้ Ovation  ถูกตัดออก จากการตัดสินใจซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ ทุกครั้ง ที่ซื้อกีต้าร์ใหม่ ทุกทีไป

น้ากวางก็เลยเลือก Taylor ใช่มั๊ยอ่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ งบนี้ได้ 314CE พอดีเลย
ส่วนผมก็ยังคงเฝ้ารออยู่ ยังไม่มีวาสนาได้ครอบครองเลยครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:31:58 »
โอเวชั่น นี่เป็นกีต้าร์ที่ผมอยากได้มากที่สุดสมัยตอนหัดเล่นกีต้าร์ใหม่ๆเลยครับ...........ถ้ามีความพร้อมเมื่อไหร่คงต้องหามาครอบครองซักตัว..........

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:25:23 »
อ้า....สำหรับผมนะ Ovation เสียงเปล่ามันไม่โอเลย ต้องออกแอมป์ คอก็เล็กมาก เล่น fingerstyle ลำบาก
จันทาร ดีกว่า จันไร

iTui

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:33:44 »
โอ้โฮ.....ทุกความเห็นดีๆ ทั้งนั้นเลย และมีเหตุผลที่น่าสนใจมาก ขอบคุณครับ

แหมนึกถึงเพลงที่ร้องว่า....."คนที่ใช่เค้าก็ไม่รัก....คนที่รักเค้าก็ไม่ใช่" อิ อิ ;D

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:06:17 »
โชคดีที่เรามีกีตาร์น้อย อิอิ..
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

หนูนาพาเพลิน

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:34:06 »
โชคดีที่เรามีกีตาร์น้อย อิอิ..
สาธุ....ขอให้น้ากบเหลือกีต้ารตัวเดียว 555

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:35:47 »
สาธุ....ขอให้น้ากบเหลือกีต้ารตัวเดียว 555

อะจ๊ากกก .. อิอิ.. ชื่อน่ารักมากเลยครับพี่ หนูนาพาเพลิน 55555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:44:40 »
ผมมีovationอยู่2ตัวเป็นus1ตัว และเกาหลีอีก1ตัว ตัวusผมจะเก็บไว้ลูบๆคลำๆเช็ดถูอยู่บ้าน ส่วนเกาหลีนี่เอาไว้ลุยทุกวันเลย ผมว่าovationเป็นกีต้าร์ที่สวยงามส่วนใหญ่คนเห็นแล้วจะชอบ การใช้งานบนเวทียอดเยี่ยมมากซาวด์ปรับง่ายและสะอาดมากทั้งปิ๊คกิ้งและสตรัมยอดเยี่ยม กลมกล่อมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องฟีดแบ๊ค ด้านหลังไม่ใช่ไม้จึงหมดห่วงเรื่องหัวเข็มขัดทำให้หลังลาย(ผมชอบนุ่งทับในโชว์หัวเข็มขัด) คอถึงจะเล็กไปหน่อยแต่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะเล่นตามร้านจะไม่เน้นแบบฟิงเกอร์สไตล์ ส่วนเสียงเปล่าๆผมก็ชอบกีต้าร์ไม้มากกว่าโดยเฉพาะMartinชอบมากทั้งชื่อเสียง ตำนานและศิลปินดังๆที่ใช้ โดนใจผมหมด ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ(เอาไปใช้งานหาเงินผมเลือกovation เอาไว้สะสมหรือเล่นกล่อมตัวเองและคนสนิทผมเลือกMartin HD-28) ;D ;D ;D
รักเธอ...ประเทศไทย

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:48:37 »
ผมมีovationอยู่2ตัวเป็นus1ตัว และเกาหลีอีก1ตัว ตัวusผมจะเก็บไว้ลูบๆคลำๆเช็ดถูอยู่บ้าน ส่วนเกาหลีนี่เอาไว้ลุยทุกวันเลย ผมว่าovationเป็นกีต้าร์ที่สวยงามส่วนใหญ่คนเห็นแล้วจะชอบ การใช้งานบนเวทียอดเยี่ยมมากซาวด์ปรับง่ายและสะอาดมากทั้งปิ๊คกิ้งและสตรัมยอดเยี่ยม กลมกล่อมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องฟีดแบ๊ค ด้านหลังไม่ใช่ไม้จึงหมดห่วงเรื่องหัวเข็มขัดทำให้หลังลาย(ผมชอบนุ่งทับในโชว์หัวเข็มขัด) คอถึงจะเล็กไปหน่อยแต่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะเล่นตามร้านจะไม่เน้นแบบฟิงเกอร์สไตล์ ส่วนเสียงเปล่าๆผมก็ชอบกีต้าร์ไม้มากกว่าโดยเฉพาะMartinชอบมากทั้งชื่อเสียง ตำนานและศิลปินดังๆที่ใช้ โดนใจผมหมด ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ(เอาไปใช้งานหาเงินผมเลือกovation เอาไว้สะสมหรือเล่นกล่อมตัวเองและคนสนิทผมเลือกMartin HD-28) ;D ;D ;D

พี่อ่ำไม่สน Adamas ซักตัวเหรอครับ  ;D