Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นิยามความหมายของไม้ที่ดีและลายไม้สวยในความหมายของน้าๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 941 ครั้ง)

Niwatori

• member
สรุปง่ายๆ คือ ผมดูไม่ค่อยเป็นครับ โดยเฉพาะลายไม้ อย่างไม้หน้า sitka spruce, Engelmann, German ต้องมีลักษณะอย่างไรจึงถือว่ามีลายไม้สวย พวกไม้หลัง อย่าง rosewood, mahog, maple ฯลฯ ลายไม้สวยคืออย่างไรครับ

นิยามลายไม้สวยของน้าคืออย่างไร ..

ไม้ดีกับไม้สวย ไม่น่าจะเกี่ยวกันโดยตรงใช่มั้ยครับ ไม้ที่ดี (หมายถึงให้เสียงที่ดี เกรดดี) อาจมีลายไม่สวยก็เป็นได้

ไม้ที่ลายสวย เสียงอาจไม่ดี ก็เป็นได้

TOM1869

• member
ลายกับเสียงเป็น คนละเรื่องกัน ครับ ผมเคยไปในห้องเก็บไม้ ทำกีต้าร์ของน้าท่านนึง เห็นไม้หน้าชิ้นหนึ่ง ลาย สวยมาก น้าแกบอกว่า อันนี้ เสียงไม่ดี ทั้งที่เราคิดว่า สวยๆ น่าจะเสียงดี จริงแล้วมี องค์ประกอบอื่น เช่น  การเคาะ เพื่อ ฟัง tap tone ว่าออกมาขนาดไหน ด้วยครับ
Line id: 081-8718003

Niwatori

• member
แต่ก็นั่นแหละน้าทอม  อย่างกีต้าร์แบรนด์ดังๆ ซีรีย์สูงๆ เค้าก็ยังให้ความสำคัญกับลายไม้สวยๆ อยู่นะครับ..แต่ก็แบบว่าผมก็ดูไม่เป็นอยู่ดี บางลายผมว่ามันไม่สวย สู้รุ่นล่างๆ ไม่ได้...(เป็นงั้นไป) แต่เรื่องเสียงนี่ต้องยอมครับ..

nhoy

• member
ไม้ที่ลายตรงสม่ำเสมอ อาจถูกมองเป็นของธรรมดาไปทั้งๆ ที่มีคุณภาพที่ดีครับ
ทั้งนี้เพียงเพราะไม่สวยเด่นเท่าไม้ที่มีลวดลายของตาไม้และกระพี้ไม้ ซึ่งเรื่องนี้สุดแล้วแต่ความชอบและรสนิยมของแต่ละท่านครับ

parker1713

• member
ไม้ลายสวยแต่บ่มไม่ได้เวลา => เสียงแย่ ไม้ไม่นิ่ง
ไม้ไม่สวยแต่บ่มมานาน (ขั้นต่ำ 1ปี) => เสียงดี คงที่ไม่แตกไม่แยกตามกาลเวลา

GFGolf

• member
ไม้ที่ลายตรงสม่ำเสมอ อาจถูกมองเป็นของธรรมดาไปทั้งๆ ที่มีคุณภาพที่ดีครับ
ทั้งนี้เพียงเพราะไม่สวยเด่นเท่าไม้ที่มีลวดลายของตาไม้และกระพี้ไม้ ซึ่งเรื่องนี้สุดแล้วแต่ความชอบและรสนิยมของแต่ละท่านครับ

ตามน้า nhoy เลยครับ  เห็นตามเว็บ supplier ต่างประเทศ ขายลายไม้ที่ตรง และสม่ำเสมอ จะมีราคาสูงกว่า ลายไม้เอียงๆ หรือมีตาไม้ มีกระพี้ ครับ  แต่คนไทยอาจมองว่า ลายแปลกๆ สวยเด่นกว่า  ;D

nong

• member
มันทรงคุณค่ากันคนละแบบครับ  อย่างหนึ่งมันสร้างสุนทรียภาพทางหู และอีกอย่างมันเกิดสุนทรียภาพทางตา  สรุปแล้วชอบทั้งสองอย่างครับ  ถ้าลายไม้อลังการแล้วเสียงยอดเยี่ยมด้วยนี่ก็ยิ่งได้ครบครอบรอบด้าน