Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความในใจT_T(ต้อม เรนโบ)วันนี้ผมเพิ่งเด้งออกจากร้านครับ  (อ่าน 5252 ครั้ง)

martin_noi

• member
ชอบน้า mai_911 แนะนำมากครับ ได้ idea เลยครับ

guitarhaha

• member
เห็นด้วยกับน้าใหม่ และน้าจ๊อบ และท่านอื่นนะครับ ผมก็ขาดไปหลายข้อเหมือนกัน ขอแอบเอาความรู้ไปใช้ด้วยนะครับทุกท่าน
ขอเพิ่มเติมส่วนของการร้องนะครับ ผมว่าคนเล่นกีต้าร์เป็นจะต้องมีคือจังหวะ กรู๊ฟ ทำนองต่างๆ ที่ดีอยู่แล้ว ถ้าร้องได้ด้วยจะเป็นการเพิ่มมูลค่าให้ตัวเอง
และทำให้ดูมีสีสรรมากกว่าเดิม ทั้งร้องเอง หรือจะร่วมคอรัส หรือจะครีเอทการประสานให้ดูไม่จำเจ ผมแนะนำให้หาที่เรียนร้อง ให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลยซักคอร์ส
เพื่อเป็นการย่นระยะเวลาในการเรียนรู้ ศึกษา ที่เหลือก็อยู่ที่การฝึกซ้อม เพราะการร้องเพลงถ้าเรียนรู้อย่างถูกวิธี จะทำให้เราเลือกใช้โทนเสียงของเราได้ตรง
ส่วนความไพเราะก็อยู่ที่การฝึกฝน เริ่มจากเพลงง่ายๆ แล้วค่อยๆไต่ระดับไปเรื่อยๆครับ แชร์เท่านี้ก่อนนะครับ คิดไรออกจะมาอีกจ้า

free_willy

• member
ในฐานะคนดูนะครับ ผมอยากเห็นนักดนตรีนักร้องสื่อสารสายตากับคนดู ที่ฝรั่งเรียกว่า Eyes Contact อยากเห็นคนเล่นดนตรีมีความสุข คนร้องมีความสุข อยากเห็นคนบนเวทีอยากส่งความสุขมาให้ ลองดูนะครับ

ป.ล. สงสัยเหมือนกันว่าต้อม เรนโบว์ มาได้ไง

ต้อมเรนโบ มาจาก "ความในใจ" ครับ  อิอิ

ขอบคุณมากครับ พอดีว่าไม่ค่อยได้ฟังต้อม เรนโบว์ คงต่างยุคต่างสมัยกัน

Moo_008

• member
ระหว่างนี้ไม่ลองประกาศรับงานจ๊อบตามสือโซเชียลหรือทางอื่น ๆ ดู ครับ เช่น งานปาร์ตี้วันเกิด  สังสรรค์ ฯลฯ เพื่อจะได้คลายเครียด/ซ้อมมือไปด้วย
รายได้อาจจะไม่เยอะนัก แต่เป็นงานที่เราชอบ  เผลอๆคนชอบมีการบอกต่อๆกัน งานอาจเข้าเยอะก็ได้นะครับ 
ปล . เห็นรุ่นน้องในจังหวัดผม เค้าไม่มีร้านเล่นและรับงานกันแบบนี้ 

Evie

• member
เห็นด้วยกับน้าใหม่ และน้าจ๊อบ และท่านอื่นนะครับ ผมก็ขาดไปหลายข้อเหมือนกัน ขอแอบเอาความรู้ไปใช้ด้วยนะครับทุกท่าน
ขอเพิ่มเติมส่วนของการร้องนะครับ ผมว่าคนเล่นกีต้าร์เป็นจะต้องมีคือจังหวะ กรู๊ฟ ทำนองต่างๆ ที่ดีอยู่แล้ว ถ้าร้องได้ด้วยจะเป็นการเพิ่มมูลค่าให้ตัวเอง
และทำให้ดูมีสีสรรมากกว่าเดิม ทั้งร้องเอง หรือจะร่วมคอรัส หรือจะครีเอทการประสานให้ดูไม่จำเจ ผมแนะนำให้หาที่เรียนร้อง ให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลยซักคอร์ส
เพื่อเป็นการย่นระยะเวลาในการเรียนรู้ ศึกษา ที่เหลือก็อยู่ที่การฝึกซ้อม เพราะการร้องเพลงถ้าเรียนรู้อย่างถูกวิธี จะทำให้เราเลือกใช้โทนเสียงของเราได้ตรง
ส่วนความไพเราะก็อยู่ที่การฝึกฝน เริ่มจากเพลงง่ายๆ แล้วค่อยๆไต่ระดับไปเรื่อยๆครับ แชร์เท่านี้ก่อนนะครับ คิดไรออกจะมาอีกจ้า
ขอบคุณครับน้าผมคงต้องไปหาเรียนจริงล่ะครับฝึกตามยูทูปคงนานครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ระหว่างนี้ไม่ลองประกาศรับงานจ๊อบตามสือโซเชียลหรือทางอื่น ๆ ดู ครับ เช่น งานปาร์ตี้วันเกิด  สังสรรค์ ฯลฯ เพื่อจะได้คลายเครียด/ซ้อมมือไปด้วย
รายได้อาจจะไม่เยอะนัก แต่เป็นงานที่เราชอบ  เผลอๆคนชอบมีการบอกต่อๆกัน งานอาจเข้าเยอะก็ได้นะครับ 
ปล . เห็นรุ่นน้องในจังหวัดผม เค้าไม่มีร้านเล่นและรับงานกันแบบนี้ 
คงต้องอย่างที่น้าบอกล่ะครับ แต่ตอนนี้นักร้องป่วยด้วยครับก็เลยไปไหนไม่ได้ครับ คงจะต้องไปหัดเรียนร้องเพลงแล้วล่ะครับเพราะจะหาเงินได้ก็ต้องขึ้นอยู่กับอีกคนถ้าไม่มีคนมาร้องให้ก็จบครับ คนอื่นเค้าออกจากร้านนึงเค้าก็ยังเหลืออีกสองสามร้านให้เล่น แต่ผมเล่นได้แค่ร้านเดียวรอบหัวค่ำครับเนื่องจากแฟนให้โควต้าแค่รอบเดียว แต่ก่อนยิ่งไม่ได้เล่นเลยครับ 555 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้า

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
       เท่าที่ดู เท่าที่ฟัง ได้ผลงานออกมาขนาดนี้ หากจะไม่ได้งาน ก็คงจะเป็นการรอ ในช่วงเวลาสั้น

ก็จะได้งานใหม่ จากร้านใหม่ แต่อาจอยู่ได้ไม่นาน ก็ต้องเปลี่ยนที่ทำงานใหม่อีก

เพราะแนวเพลง เป็นแนวทางเดียว และเป็นแนวทางตลาด ที่แม้ไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ ที่เล่นประจำ

คนเล่นกีตาร์ ตามใต้ถุนบ้านทั่วไป นั่งล้อมวงสนุก ๆ ส่วนใหญ่ก็เล่นเพลงในแนวนี้กัน ค่อนข้างมาก จนดูเป็นธรรมดา

ซึ่งการเล่นอาชีพ หากไม่ใช่คนที่มีฝีมือคุณภาพ มีผลงานที่เผยแพร่ จนเป็นที่ยอมรับ ในวงการดนตรี วงการเพลง

น่าจะต้องมีความหลากหลาย เล่นและร้อง ได้หลายแนว รวมทั้ง ในเนื้อหาในการเล่นกีตาร์ นอกจากการสตรัมคอร์ด

ควรจะต้องฝึกสอดแทรกเทคนิค เน้นเทคนิตการเล่นเสียงเบส เสียงโซโล ตอดนิด ตอดหน่อย ให้พอเป็นกลิ่นอาย

เติมผสมเข้าไปในจังหวะการสตรัมคอร์ด ก็น่าจะทำให้ดูมี มิติ ขึ้นมาอีกไม่น้อย แต่อย่าเยอะเกิน จนฟังดู รกรุงรัง รำคาญ

แม้จะไม่ได้เล่นดนตรี ในสายนี้ การนำเสนองานเพลง ก็น่าจะมีแนวทางเดียวกัน ที่จะทำให้คนฟังมีความสุข อยากติดตาม

การเล่นดนตรี ให้เก่ง ใช้เทคนิคการเล่นได้แพรวพราว สามารถเรียนรู้ และฝึกฝนทักษะ ได้ไม่ยาก 

แต่จะเล่นดนตรี ให้ไพเราะ น่าฟัง นุ่มนวล ต่อเนื่อง ลื่นไหล ฟังไม่รำคาญ ตามฟังกี่ครั้ง ไม่ว่าที่ไหน ก็ไม่เบื่อ ....

ยากกกกส์ มาก ครับ ..........  เป็นกำลังใจให้ นะครับ

Finger Picking Style

guitar_import

• member
อยากให้ลองเข้าไปดูคลิปที่ทางTC Heliconเค้าทำโฆษณาออกมาในYoutubeครับ แค่คนเดียวนี่เอาอยู่เลย ผมอยากดูคนเล่นดนตรีกลางคืนเล่นได้แบบนั้นครับ