Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความในใจT_T(ต้อม เรนโบ)วันนี้ผมเพิ่งเด้งออกจากร้านครับ  (อ่าน 5251 ครั้ง)

Evie

• member
ผมเพิ่งได้งานเล่นดนตรีที่ร้านใหม่ เมื่อ 1 กันยายนที่ผ่านมา มีกีตาร์โปร่ง กับ ร้องนำ เล่นไปได้สองอาทิตย์ปรากฏว่านักร้องนำเส้นเสียงอักเสบและได้ลางาน2วันครั้ง ซึ่งผมได้หาคนมาแทนหลายคน แต่ร้องไม่ดีเท่าคนที่ป่วยหรอกครับ และต่อมาร้องนำผมจึงแจ้งว่าคงจะได้ลายาวประมาณ1เดือนซึ่งผมก็ได้หาคนมาแทนได้ประมาณอาทิตย์นึง มาวันนี้เกิดเหตุการณ์สะเทือนใจ ซึ่งผมมาทำงานปกติมาพร้อมกับนักร้องแทนคนใหม่คนนี้เพิ่งจะมาแทนวันแรก ผมเดินขึ้นมาบนเวที สิ่งที่ได้เห็น คือ 1แผงเอฟเฟคกีตาร์ประมาณ 5-6ก้อน ต่อไฟเสียบปลั๊กเรียบร้อย 2.ไมค์ เทเลฟังเกนสีชมพูต่อพ่วงเอฟเฟคร้องต่อไฟเรียบร้อย 3.คีย์บอร์ด1เครื่อต่อไฟสแตนบายรอคนมาเล่น (ต้องบอกอุปกรณ์ผมก่อนครับว่า ร้องนำที่มาแทนมีไมค์ shure และผมกีตาร์ไม่มีoptionแต่อย่างใด มีแค่แทมมาลีนไว้เหยียบแถมแผ่นเหล็กก็หลุดอีก)
  ต่อนะครับ หลังจากเดินไปเห็นบนเวทีพร้อมอุปกรณ์ที่มีเสียงกระซิบดังจี่มาจากมอนิเตอร์ว่าเด้งแน่นอน ผมจึงเดินไปถามหุ้นส่วนร้านว่าทำไมมีอุปกรณ์เยอะจังครับจะมีวงพิเศษมาเล่นรึเปล่า เค้าก็บอกพี่ก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกันแต่เด็ดเสิร์ฟข้างๆเค้าบอกว่าเห็นมีวงมาออตอนเย็นอยู่แต่หุ้นส่วนไม่อยู่ซักคน พี่คนที่ผมถามตอนแรกเค้าจึงโทรไปหาใครไม่รู้ครับ แล้วก็บอกผมว่าเก็บของที่เค้าเซทไว้แล้วต่อเล่นเลย. ผมจึงเก็บเอฟเฟคและอื่นๆ กำลังจะเปิดถึงกีตาร์ มีผจก.ร้านเดินมาบอกว่าน้องเดี๋ยววันนี้หยุุดก่อนจะมีวงมาอออนสองทุ่ม ซึ่งผมเห็นแล้วว่าเป็นใครตอนนั้นจึงคิดว่าตกงานชัวร์ และได้เดินไปลาหุ้นส่วนส่วนคนที่เพิ่งจะมาร้องแทนก็ไม่ได้ร้อง ก็กลับบ้านตามระเบียบครับ จบแล้วครับ
  ผมมีคำถามอยากขอความคิดเห็นน้าๆครับ
-ถ้าวงที่มีแค่กีตาร์ มันจะไปสู้วงที่มี กลองหรือคีย์บอร์ดหรือเครื่องเป่าเพิ่มขึ้นมาได้อยู่หรอครับ เพราะในเมื่อวงนึงมีแค่กีตาร์ เทียบกับวงที่มีเพิ่มขึ้นมาอีกชิ้นยังไงวงที่มีเครื่องดนตรีเยอะกว่าเพลงก็ต้องออกมาดีกว่าวงที่มีแค่กีตาร์อย่างเดียวอยู่แล้ว
-เวลาผมสตรัมคอร์ดผมก็สับแบบที่เป็นจังหวะคล้ายๆ Jason marz ประมาณๆนะครับ หรือ สิงโตนำโชคครับ  ยกตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพน่ะครับ ผมก็คิดว่ามันเพราะดีนะครับ(ส่วนตัว) แต่ไม่รู้ว่าคนฟังเขาจะฟังออกมั้ยครับว่าการดีดคอร์ดของเราจะแตกต่างและเป็นจังหวะกว่าคนที่เขาดีคอร์ดเป็นจังหวะแบบธรรมดาๆ คนฟังเค้าจะฟังเพราะเหมือนเรามั้ย แต่ผมก็คิดว่าผมก็ดีดได้ดีอยู่นะครับเลยงงว่าคนอื่นเค้าฟังไม่เพราะรึเปล่า คนอื่นที่ว่าหมายถึงเจ้าของร้านหรือลูกค้าที่เล่นดนตรีไม่เป็นนะครับ
ขอบคุณน้าๆที่สละเวลาอ่านนะครับ ขอบคุณครับ

mai_911

• member
อย่าโทษอุปกรณ์ หรือ Option ครับ
โทษฝีมือดีกว่า

น้อยชิ้นไม่ใช่จะสู้มากชิ้นไม่ได้ครับหากเล่นดี คนเดียวก็เอาอยู่
มากชิ้น หากไม่เป็นทีม มันก็เป็นข้อเสียมากกว่าข้อดีครับ

ร้านเค้าไม่อ่อนถึงขนาดดูไม่ออกหรอกครับ

ขอโทษที่ต้องออกความเห็นตรงไปตรงมาครับ

อ่อ อีกเรื่อง ถ้าคุณคิดว่าคุณแน่จริง เก่งกว่า ดีกว่า
เหตุผลที่เด้ง
1.ร้านชอบอีกวงมากกว่า (ไม่เกี่ยวกับเก่งกว่า)
2.เส้นสาย

แต่ผมว่าฝีมือสำคัญสุดครับ ลองพิจารณาดู
นักร้องลาก็มีผลครับ เพราะบางทีร้านอาจมองว่า วงแต่ละวันแต่ละรอบจะมีลูกค้าประจำวันประจำวง
แต่หากวงนั้นดึงลูกค้าไม่ได้ หรือดึงได้ แต่ลาบ่อย ลูกค้าก็หายอยู่ดี
ร้านก็ย่อมอยากลองดูวงใหม่ที่อาจจะไม่ค่อยลา .... ก็เป็นได้

ไม่เป็นไรครับ หาใหม่ งานสายนี้มันต้องออกเดินทางตามหาพื้นที่ที่เหมาะกับเรา
ประสบการณ์ ช่วงเวลา ที่เหมาะสมจะมาเมื่อถึงเวลาครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ... มีคลิปการแสดงมั๊ยครับ อยากดูครับ

mai_911

• member
มาครับ อยากเล่าต่อ

โดยธรรมชาติ หากร้านจ้างวงที่คนเยอะกว่า = ค่าใช้จ่ายที่มากกว่า (ต้นทุนธุรกิจ)
หากร้านมองว่าไม่คุ้ม คิดว่าร้านจะจ้างทำไมครับ

ไม่ต้องกังวลครับ คนเราเป็นสิ่งมีชีวิตที่พัฒนาได้
ฉะนั้นสถานการณ์นี้ มีทางเลือกคือ
1.พัฒนาฝีมือ อย่าได้แคร์ เรื่องเด้งเป็นเรื่องธรรมชาติ
2.หากคิดว่าเรานั้นดีอยู่แล้ว ไม่เป็นไรครับ ไปหาร้านอื่นเล่นครับ ร้านที่เหมาะกับเรา เพราะร้านที่เค้าไม่เอาเราคือเค้าไม่เหมาะกับเราครับ

=========

เล่าประสบการณ์บ้าง

ในช่วงแรกๆๆๆ ที่ผมเล่นอาชีพ ผมมีโอกาสได้เล่นร้านนึง ร้านนี้ผมอยากเล่นมาก
เพราะผมชอบบรรยากาศ และมันอยู่ใกล้บ้าน เป็นร้านที่ไปนั่งประจำตั้งแต่ยังไม่เล่นอาชีพ

ตอนนั้นเล่นกันนักร้องหญฺงคนนึง ฝีมือเมพขริงๆอยู่แล้วไม่ต้องห่วง ณ ตอนนั้น (ปีที่ผ่านมามีเพลงติด Zeed Chard top 10 เลยเชียวนะ)
ส่วนผมนั้น มือใหม่แทบจะแกะกล่อง ป้ายราคาห้อยติดตัวกันเลยทีเดียว

เล่นไปได้ 2 ครั้งเหมือนกันครับ
ร้านมาแอบกระซิบนักร้องว่า "เปลี่ยนมือกีต้าร์มั๊ย เดี๋ยวช่วยหาให้"

เหอะๆๆๆ เป็นคุณจะรู้สึกยังไงครับ ฉะนั้นเรื่องนี้ผมเข้าใจดี

เวลาผ่านไป ต่อให้มีโอกาสได้เล่นประจำที่ร้านนี้ ผมบอกเลยผมไม่เล่น
1.ผมไม่โอเคเจ้าของร้านที่ดูแล (คนที่มากระซิบนักร้องนั่นแหละ)
2.ต่อให้ผมโอเค ผมก็แทบจะไม่มีรอบให้
3.ต่อให้ผมมีรอบให้ ร้านนี้ก็ไม่สู้ราคาที่ผมเรียกแน่นอน (ได้ข่าวว่าทุกวันนี้จ่ายอยู่ 600)

นั่นแหละครับ ดูไปเรื่อยๆครับ ไม่เป็นไรหรอกครับ

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
จขกท เล่นอาชีพมานานเท่าไหร่แล้วครับ อาจจะยังไม่ชินกับวังวนชีวิตนักดนตรีกลางคืน มันมีหลุดมีเด้ง มีเข้ามีออกเรื่อยๆแหละครับ อย่าไปคิดมาก หลุดร้านนี้เดี๋ยวก็ได้ร้านใหม่ถ้าไม่ขี้เกียจ ร้านเค้าก็มีสิทธิ์เลือกเหมือนกันครับ

ผมอ่านโพส จขกท ซ้ำๆหลายรอบ สงสัยว่าเนื้อหามันเกี่ยวกับ ต้อม เรนโบว์ ยังไงครับ

mai_911

• member
จขกท เล่นอาชีพมานานเท่าไหร่แล้วครับ อาจจะยังไม่ชินกับวังวนชีวิตนักดนตรีกลางคืน มันมีหลุดมีเด้ง มีเข้ามีออกเรื่อยๆแหละครับ อย่าไปคิดมาก หลุดร้านนี้เดี๋ยวก็ได้ร้านใหม่ถ้าไม่ขี้เกียจ ร้านเค้าก็มีสิทธิ์เลือกเหมือนกันครับ

ผมอ่านโพส จขกท ซ้ำๆหลายรอบ สงสัยว่าเนื้อหามันเกี่ยวกับ ต้อม เรนโบว์ ยังไงครับ

! No longer available

SidawonS

• member
ถ้าความคิดเห็นต่างๆ ตามที่น้า mai_911 บอกเลยครับ

แต่ขอย้ำอีกทีนะครับ
น้อยชิ้นไม่ใช่จะสู้ฟูลแบนด์ไม่ได้
มีเยอะแยะไปที่วงอคูสติก 2 -3 ชิ้นเขี่ยแบนด์ออกจากร้านได้ด้วยฝีมือ

ขออนุญาตพูดแรงๆนะครับ

อย่าคิดอะไรที่มันกระจอกงอกง่อยอย่างนั้นเลย
ลองพยายามดูให้สุดก่อนเถอะครับ ไม่ได้ค่อยมาเสียใจยังไม่สาย

เอาใจช่วยครับ สู้ๆ

Evie

• member
อย่าโทษอุปกรณ์ หรือ Option ครับ
โทษฝีมือดีกว่า

น้อยชิ้นไม่ใช่จะสู้มากชิ้นไม่ได้ครับหากเล่นดี คนเดียวก็เอาอยู่
มากชิ้น หากไม่เป็นทีม มันก็เป็นข้อเสียมากกว่าข้อดีครับ

ร้านเค้าไม่อ่อนถึงขนาดดูไม่ออกหรอกครับ
https://www.facebook.com/art.ammaret/videos/656864107799403/
คลิปครับผมหลังเพลงที่สองจะมีแต่เสียงครับนักร้องในคลิปคือคนที่ป่วยครับ น้าๆฟังแล้วคิดว่าผมควรปรับปรุงส่วนไหนและควรจะมีอะไรเพิ่มเติมขอความเมตตาช่วยแนะนำผมด้วยนะครับเพื่อจะได้นำไปพัฒนาและปรับปรุงแก้ไขครับขอบคุณครับ

ขอโทษที่ต้องออกความเห็นตรงไปตรงมาครับ

อ่อ อีกเรื่อง ถ้าคุณคิดว่าคุณแน่จริง เก่งกว่า ดีกว่า
เหตุผลที่เด้ง
1.ร้านชอบอีกวงมากกว่า (ไม่เกี่ยวกับเก่งกว่า)
2.เส้นสาย

แต่ผมว่าฝีมือสำคัญสุดครับ ลองพิจารณาดู
นักร้องลาก็มีผลครับ เพราะบางทีร้านอาจมองว่า วงแต่ละวันแต่ละรอบจะมีลูกค้าประจำวันประจำวง
แต่หากวงนั้นดึงลูกค้าไม่ได้ หรือดึงได้ แต่ลาบ่อย ลูกค้าก็หายอยู่ดี
ร้านก็ย่อมอยากลองดูวงใหม่ที่อาจจะไม่ค่อยลา .... ก็เป็นได้

ไม่เป็นไรครับ หาใหม่ งานสายนี้มันต้องออกเดินทางตามหาพื้นที่ที่เหมาะกับเรา
ประสบการณ์ ช่วงเวลา ที่เหมาะสมจะมาเมื่อถึงเวลาครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ... มีคลิปการแสดงมั๊ยครับ อยากดูครับ
https://www.facebook.com/art.ammaret/videos/656864107799403/
อันนี้คลิปครับ เพลงแรกเพลงสองภาพปกติครับหลังจากนั้นจะมีแต่เสียงนะครับ
หากน้าๆฟังแล้วคิดว่าผมควรจะแก้ไขและเพิ่มเติมในส่วนไหนขอความเมตตาจากน้าๆช่วยชี้แนะในส่วนที่ขาดและเกินด้วยนะครับเพื่อที่ผมจะได้นำไปพัฒนาและแก้ไขปรับปรุงตัวเองครับขอบคุณมากครับ

Evie

• member

ปีที่สองแล้วครับกะลังจะเข้าปีที่สามครับ

s.lucky

• member
จากคลิปการเเสดง ส่วนตัวผมชอบนะครับ ฟังชิวๆดี... ขอให้เจอร้านที่เหมาะกับวงคุณเร็วๆครับ...
Acoustic Only...!

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
เป็นเรื่องปกติกับวงการนี้เลยครับ ความเห็นตามน๊าใหม่ mai_911

ผมเจอหนักกว่านี้อีกครับ ยังถูไถไปสุดท้ายถ้าพยายามไปเรื่อยๆหาร้านเล่นที่เหมาะกับเราก็อยู่ได้ครับ

ตอนผมย้ายมาอยู่กรุงเทพได้แค่อาทิตย์แรก พอเริ่มเข้าที่เข้าทางกับที่อยู่แล้วก็ลองไปหาร้านเล่นดนตรี
ไปดูมาหลายร้านหาร้านที่เหมาะกับเรา ไปเจอร้านชิวๆห้องกระจกร้านนึงแถวพระรามสาม เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้ว
ไปถามว่าเค้ารับออดิชั่นโฟลคเดี่ยวมั้ย เค้าก็รับ อีกวันเลยมาออดิชั่นแต่ผู้จัดการบอกว่าออดิชั่นไม่ได้เงินนะค่ะ
โอเคไม่เป็นรัยหวังว่าคงจะออดิชั่นติดมั่นใจนิดๆ555+ ตอนนั้นมีฝรั่งท่านนึงพาครอบครัวมาทานอาหารหน้าเวทีพอดี
พอเซ็ทอุปกรณ์ เล่นปุ๊บ เพลงแรกฝรั่งท่านนั้นปรบมือแล้วขอเพลงสากล 2 เพลง แล้วเค้าให้ทิปมาเพลงละ 500 บาท
ผมก็ดีใจ เล่นๆไปเค้าทานเสร็จกลับก่อนตอนกลับยังเดินมาให้อีก 300 บาท แล้วก็ไป
ผู้จัดการเห็นว่าเข้าท่าผ่านไปชั่วโมงนึงเค้าเดินมากระซิบข้างหู บอกว่าให้เล่นไปอีก 1 ชั่วโมง ได้มั้ย เดวพี่ให้ 1000
เอ้า ! ก็ต้องได้สิครับแหม 55555+
สรุปวันนั้นกลับบ้านจากที่คิดว่าจะไม่ได้เงินซักบาทและไม่รู้จะได้งานมั้ย สุดท้ายได้มา 2300 บาท เล่น 2 ชั่วโมง
ผู้จัดการคุยเรื่องวันที่จะลง ปรากฎว่าเค้าแจ้งว่า ร้านพี่เพิ่งเปิดได้ไม่กี่วัน เอางี้ได้มั้ย เรามาเล่นหัวค่ำทุกวันเลย โฟลคเดี่ยว
ค่าตัววันจันทร์-ศุกร์ ได้วันละ 700 บาท ส่วนวันเสาร์-อาทิตย์ พี่ให้วันละ 1000 บาท สวัสดิการ มีข้าว+น้ำ+เบียร์ ให้
*** เล่น หนึ่งชั่วโมงครึ่ง ทุกวัน
( แต่ผมก็งงเค้าว่าทำไมเค้าให้ผมเล่น ศุกร์ - เสาร์ ที่ได้ 1000 ) ปกติร้านทั่วไปจะจ้างเรทมากกว่าหาก ศุกร์ - เสาร์
แล้วเดวรอบดึกเดวพี่หามาลง เดวมีวงมาออดิชั่นเอง ผมนี่ตกใจเลยครับ พอดีผมเล่นอยู่บ้านนอกช่วงนั้นผมได้แค่ชั่วโมงครึ่ง 400 บาทเอง
แล้วแถมมีเล่นทุกวันด้วย แล้วค่อยไปหารอบดึกกับร้านอื่นเอา ช่วงนั้นเฉพาะร้านเดียวผมก็อยู่ได้เลยครับ
แล้วมีรอบดึกผมก็ไปหาเล่นโฟลคเดี่ยวมันส์ๆเอา แต่ร้านอื่นเค้าให้ 600 บางร้านนี่ 500 บาท แถมไม่มีข้าวให้อีกครับ 555+
เล่นอย่างน้อยวันละ 2 ร้าน มีเล่น 3 ร้านอยู่ 2 วัน ทิปอีกอะไรอีกช่วงนั้นสบายตัวเลยครับ แต่คอแทบพังครับ

แต่เหตุการผลิกผันเมื่อเล่นไปได้แค่ปีเดียว มีเรื่องเกิดขึ้นในร้าน คือเรื่องผู้จัดการโกงเงิน เป็นจำนวนมาก
จนเจ้าของร้านต้องปิดร้าน เพราะช่วงนั้นเจ้าของร้านท้องแก่ไม่มีใครดูร้านและไม่อยากหาใครมาดู
คิดดูครับรายได้หลักผมหายไปร้านนั้นร้านเดียวปกติผมได้สองหมื่นกว่าบาท ลองนึกอารมณ์ดูครับ ตกงานที 7 วันรอบหัวค่ำ555+
ผมเลยต้องหน้ามืดไปหาร้านใหม่กว่าจะได้มา เลือดตาแทบกระเด็น เพราะผมต้องหารายได้ดูแลครอบครัวด้วย
ช่วงหลังๆผมจึงเล่นร้านนึงไม่ให้ซ้ำเกิน 2 วัน เดี๋ยวเจ้งขึ้นมาผมซวยรอบสองอีก

สุดท้ายแล้วการทำงานอาชีพนี้ต้องยอมรับครับ ถึงแม้จะแน่นอนที่ตัวเราก็จริงอยู่ แต่คนอื่นอาจจะไม่แน่นอน
ผิดหวังก็หาใหม่ครับ อาชีพนี้ถ้าจริงจังกับมันจริงๆ ไม่อดตายครับ แต่ถ้ายังเล่นร้านแบบนี้อย่างเดียว และทุกๆวันแล้วไม่คิดถึงอนาคต
ก็อยู่ตรงนั้นครับ ผมเองก็เล่นมาได้แค่ประมาณ 6 ปี ขณะนี้เลิกเล่นแล้วครับ ด้วยเหตุผลของผมเอง

ยังงัยก็ขอให้โชคดีกับเส้นทางดนตรีครับ

โทร 090-3084593 จ๊อบ

Evie

• member
จากคลิปการเเสดง ส่วนตัวผมชอบนะครับ ฟังชิวๆดี... ขอให้เจอร้านที่เหมาะกับวงคุณเร็วๆครับ...
ขอบคุณครับน้า

เป็นเรื่องปกติกับวงการนี้เลยครับ ความเห็นตามน๊าใหม่ mai_911

ผมเจอหนักกว่านี้อีกครับ ยังถูไถไปสุดท้ายถ้าพยายามไปเรื่อยๆหาร้านเล่นที่เหมาะกับเราก็อยู่ได้ครับ

ตอนผมย้ายมาอยู่กรุงเทพได้แค่อาทิตย์แรก พอเริ่มเข้าที่เข้าทางกับที่อยู่แล้วก็ลองไปหาร้านเล่นดนตรี
ไปดูมาหลายร้านหาร้านที่เหมาะกับเรา ไปเจอร้านชิวๆห้องกระจกร้านนึงแถวพระรามสาม เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้ว
ไปถามว่าเค้ารับออดิชั่นโฟลคเดี่ยวมั้ย เค้าก็รับ อีกวันเลยมาออดิชั่นแต่ผู้จัดการบอกว่าออดิชั่นไม่ได้เงินนะค่ะ
โอเคไม่เป็นรัยหวังว่าคงจะออดิชั่นติดมั่นใจนิดๆ555+ ตอนนั้นมีฝรั่งท่านนึงพาครอบครัวมาทานอาหารหน้าเวทีพอดี
พอเซ็ทอุปกรณ์ เล่นปุ๊บ เพลงแรกฝรั่งท่านนั้นปรบมือแล้วขอเพลงสากล 2 เพลง แล้วเค้าให้ทิปมาเพลงละ 500 บาท
ผมก็ดีใจ เล่นๆไปเค้าทานเสร็จกลับก่อนตอนกลับยังเดินมาให้อีก 300 บาท แล้วก็ไป
ผู้จัดการเห็นว่าเข้าท่าผ่านไปชั่วโมงนึงเค้าเดินมากระซิบข้างหู บอกว่าให้เล่นไปอีก 1 ชั่วโมง ได้มั้ย เดวพี่ให้ 1000
เอ้า ! ก็ต้องได้สิครับแหม 55555+
สรุปวันนั้นกลับบ้านจากที่คิดว่าจะไม่ได้เงินซักบาทและไม่รู้จะได้งานมั้ย สุดท้ายได้มา 2300 บาท เล่น 2 ชั่วโมง
ผู้จัดการคุยเรื่องวันที่จะลง ปรากฎว่าเค้าแจ้งว่า ร้านพี่เพิ่งเปิดได้ไม่กี่วัน เอางี้ได้มั้ย เรามาเล่นหัวค่ำทุกวันเลย โฟลคเดี่ยว
ค่าตัววันจันทร์-ศุกร์ ได้วันละ 700 บาท ส่วนวันเสาร์-อาทิตย์ พี่ให้วันละ 1000 บาท สวัสดิการ มีข้าว+น้ำ+เบียร์ ให้
*** เล่น หนึ่งชั่วโมงครึ่ง ทุกวัน
( แต่ผมก็งงเค้าว่าทำไมเค้าให้ผมเล่น ศุกร์ - เสาร์ ที่ได้ 1000 ) ปกติร้านทั่วไปจะจ้างเรทมากกว่าหาก ศุกร์ - เสาร์
แล้วเดวรอบดึกเดวพี่หามาลง เดวมีวงมาออดิชั่นเอง ผมนี่ตกใจเลยครับ พอดีผมเล่นอยู่บ้านนอกช่วงนั้นผมได้แค่ชั่วโมงครึ่ง 400 บาทเอง
แล้วแถมมีเล่นทุกวันด้วย แล้วค่อยไปหารอบดึกกับร้านอื่นเอา ช่วงนั้นเฉพาะร้านเดียวผมก็อยู่ได้เลยครับ
แล้วมีรอบดึกผมก็ไปหาเล่นโฟลคเดี่ยวมันส์ๆเอา แต่ร้านอื่นเค้าให้ 600 บางร้านนี่ 500 บาท แถมไม่มีข้าวให้อีกครับ 555+
เล่นอย่างน้อยวันละ 2 ร้าน มีเล่น 3 ร้านอยู่ 2 วัน ทิปอีกอะไรอีกช่วงนั้นสบายตัวเลยครับ แต่คอแทบพังครับ

แต่เหตุการผลิกผันเมื่อเล่นไปได้แค่ปีเดียว มีเรื่องเกิดขึ้นในร้าน คือเรื่องผู้จัดการโกงเงิน เป็นจำนวนมาก
จนเจ้าของร้านต้องปิดร้าน เพราะช่วงนั้นเจ้าของร้านท้องแก่ไม่มีใครดูร้านและไม่อยากหาใครมาดู
คิดดูครับรายได้หลักผมหายไปร้านนั้นร้านเดียวปกติผมได้สองหมื่นกว่าบาท ลองนึกอารมณ์ดูครับ ตกงานที 7 วันรอบหัวค่ำ555+
ผมเลยต้องหน้ามืดไปหาร้านใหม่กว่าจะได้มา เลือดตาแทบกระเด็น เพราะผมต้องหารายได้ดูแลครอบครัวด้วย
ช่วงหลังๆผมจึงเล่นร้านนึงไม่ให้ซ้ำเกิน 2 วัน เดี๋ยวเจ้งขึ้นมาผมซวยรอบสองอีก

สุดท้ายแล้วการทำงานอาชีพนี้ต้องยอมรับครับ ถึงแม้จะแน่นอนที่ตัวเราก็จริงอยู่ แต่คนอื่นอาจจะไม่แน่นอน
ผิดหวังก็หาใหม่ครับ อาชีพนี้ถ้าจริงจังกับมันจริงๆ ไม่อดตายครับ แต่ถ้ายังเล่นร้านแบบนี้อย่างเดียว และทุกๆวันแล้วไม่คิดถึงอนาคต
ก็อยู่ตรงนั้นครับ ผมเองก็เล่นมาได้แค่ประมาณ 6 ปี ขณะนี้เลิกเล่นแล้วครับ ด้วยเหตุผลของผมเอง

ยังงัยก็ขอให้โชคดีกับเส้นทางดนตรีครับ
ขอบคุณครับน้า
ทำไมได้เยอะจังครับของผมที่อุดร ร้านก่อนที่จะออกล่าสุดได้200/ชม. ส่วนร้านที่เพิ่งได้ออกเมื่อวานได้300/ชม. ครับ300/ชม.ที่อุดรถือว่าได้เยอะแล้วครับ ถ้าได้500 สบายเลยผม ตั้งแต่เล่นมาผมเด้งมา4ร้านละครับแต่ละร้านก็เล่นไม่ถึงปี

Evie

• member
อีกปัญหานึงของผมคือร้องเพลงไม่เป็นครับเวลาอยากเล่นเพลงไหนถ้านักร้องมันไม่แกะมาก็อดหรือถ้าแกะมาแต่วันนั้นเสียงนักร้องไม่มาก็ไม่ได้เล่น. ถ้าผมร้องได้คงจะดีครับ
มีน้าๆท่าใดที่เล่นกีตาร์อย่างเดียวแล้วมาฝึกร้องเพลงทีหลังด้วยตนเองมั้ยครับแล้วใช้ระยะเวลาฝึกนานมั้ยครับกว่าจะร้องได้ดีครับ

free_willy

• member
ในฐานะคนดูนะครับ ผมอยากเห็นนักดนตรีนักร้องสื่อสารสายตากับคนดู ที่ฝรั่งเรียกว่า Eyes Contact อยากเห็นคนเล่นดนตรีมีความสุข คนร้องมีความสุข อยากเห็นคนบนเวทีอยากส่งความสุขมาให้ ลองดูนะครับ

ป.ล. สงสัยเหมือนกันว่าต้อม เรนโบว์ มาได้ไง

Evie

• member
ในฐานะคนดูนะครับ ผมอยากเห็นนักดนตรีนักร้องสื่อสารสายตากับคนดู ที่ฝรั่งเรียกว่า Eyes Contact อยากเห็นคนเล่นดนตรีมีความสุข คนร้องมีความสุข อยากเห็นคนบนเวทีอยากส่งความสุขมาให้ ลองดูนะครับ

ป.ล. สงสัยเหมือนกันว่าต้อม เรนโบว์ มาได้ไง

ต้อมเรนโบ มาจาก "ความในใจ" ครับ  อิอิ

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
อ้างถึง
อันนี้คลิปครับ เพลงแรกเพลงสองภาพปกติครับหลังจากนั้นจะมีแต่เสียงนะครับ
หากน้าๆฟังแล้วคิดว่าผมควรจะแก้ไขและเพิ่มเติมในส่วนไหนขอความเมตตาจากน้าๆช่วยชี้แนะในส่วนที่ขาดและเกินด้วยนะครับเพื่อที่ผมจะได้นำไปพัฒนาและแก้ไขปรับปรุงตัวเองครับขอบคุณมากครับ

เล่นอยู่ที่อุดรเหรอครับ
ผมไม่รู้ว่าที่นู่นเค้าเล่นกันยังไงบ้างนะครับ
แต่ผมขอออกความเห็นตามนี้นะ

1.แนวเพลงที่เลือกมา มันทั่วไป ไม่โดดเด่น หมวดวัยรุ่น อินดี้ วงไหนก็เล่น แต่ถ้าเราชอบก็ไม่ผิดครับ เล่นไปเถอะ
แต่ต้องการจะสื่อคือ มันเหมือนๆกันไปหมด เอาวงไหนมาแทนก็ได้ครับ

2.นักร้องคนนี้ใช่มั๊ยครับที่เล่นด้วยกันประจำ
- ร้องดีครับ พัฒนาได้ แต่...!!! ทัศนคติเค้าออกมาตอนร้องครับ คือ "ห่วงหล่อ" แกจะปั้นเสียงครับ ฟังเพลงแรกๆจะชอบ ฟังไปนานๆจะเบื่อครับ
อ่อ เสียงพอเวลาเราเก๊กเสียง มันจะอมๆ ฟังไม่รู้เรื่องด้วย
ร้องให้สบายๆนิดนึงก็ได้ครับ ไม่ต้องเก๊กเสียงมาก

3.นอกจากเพลงสองเพลงแรกที่น้าเล่น นอกนั้น มันทำไมเป้นจังหวะเดียวกันหมดทุกเพลงเลยล่ะครับ
คือเล่นให้ต่างจากต้นฉบับนั้นเป็นเรื่องปกติไม่มีปัญหา แต่นี่ ฟังยาวๆ นึกว่าเพลงเดียวกัน
ในโชว์มันต้องมี dynamic, มี Motive หนักเบา เร็วช้า สลับๆบ้างครับ ลองค่อยๆฝึกดู

4.การเล่นกีต้าร์ บางทีไม่ต้องเหยียบแทมบูลินทุกเพลงก็ได้นะครับ

5.อ่อ ถ้านักร้อง ร้องไม่ถึง ลดคีย์ก็ได้นะครับ
คนเรามันมีช่วงเสียงของเราอยู่ ไม่ต้องฝืนครับ ยิ่งร้องอคูสติก กีต้าร์คนเดียว คุยกันง่ายครับ
ร้องเสียงต่ำกว่าเพลงจริง ไม่ได้แปลว่าไม่เก่งนะครับ

ทั้งนี้ผมไม่ได้ตำหนิเลยนะครับ แค่แนะนำ
ผมไม่ได้เก่งอะไรมากมาย ขอวิจารณ์ตามที่เห็นครับ

Evie

• member
อ้างถึง

เล่นอยู่ที่อุดรเหรอครับ
ผมไม่รู้ว่าที่นู่นเค้าเล่นกันยังไงบ้างนะครับ
แต่ผมขอออกความเห็นตามนี้นะ

1.แนวเพลงที่เลือกมา มันทั่วไป ไม่โดดเด่น หมวดวัยรุ่น อินดี้ วงไหนก็เล่น แต่ถ้าเราชอบก็ไม่ผิดครับ เล่นไปเถอะ
แต่ต้องการจะสื่อคือ มันเหมือนๆกันไปหมด เอาวงไหนมาแทนก็ได้ครับ

2.นักร้องคนนี้ใช่มั๊ยครับที่เล่นด้วยกันประจำ
- ร้องดีครับ พัฒนาได้ แต่...!!! ทัศนคติเค้าออกมาตอนร้องครับ คือ "ห่วงหล่อ" แกจะปั้นเสียงครับ ฟังเพลงแรกๆจะชอบ ฟังไปนานๆจะเบื่อครับ
อ่อ เสียงพอเวลาเราเก๊กเสียง มันจะอมๆ ฟังไม่รู้เรื่องด้วย
ร้องให้สบายๆนิดนึงก็ได้ครับ ไม่ต้องเก๊กเสียงมาก

3.นอกจากเพลงสองเพลงแรกที่น้าเล่น นอกนั้น มันทำไมเป้นจังหวะเดียวกันหมดทุกเพลงเลยล่ะครับ
คือเล่นให้ต่างจากต้นฉบับนั้นเป็นเรื่องปกติไม่มีปัญหา แต่นี่ ฟังยาวๆ นึกว่าเพลงเดียวกัน
ในโชว์มันต้องมี dynamic, มี Motive หนักเบา เร็วช้า สลับๆบ้างครับ ลองค่อยๆฝึกดู

4.การเล่นกีต้าร์ บางทีไม่ต้องเหยียบแทมบูลินทุกเพลงก็ได้นะครับ

5.อ่อ ถ้านักร้อง ร้องไม่ถึง ลดคีย์ก็ได้นะครับ
คนเรามันมีช่วงเสียงของเราอยู่ ไม่ต้องฝืนครับ ยิ่งร้องอคูสติก กีต้าร์คนเดียว คุยกันง่ายครับ
ร้องเสียงต่ำกว่าเพลงจริง ไม่ได้แปลว่าไม่เก่งนะครับ

ทั้งนี้ผมไม่ได้ตำหนิเลยนะครับ แค่แนะนำ
ผมไม่ได้เก่งอะไรมากมาย ขอวิจารณ์ตามที่เห็นครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับน้าใหม่มองตัวเองไม่เห็นเลยครับแต่พอได้ฟังคำแนะนำของน้ารู้สึกเหมือนมีคนมาบอกขุมทรัพย์ครับ ยังไงจะนำคำแนะนำนี้ไปแก้ไขปรับปรุงให้ดีกว่าเดิมครับน้า

mai_911

• member
สู้ๆครับ จริงๆคำแนะนำก็แค่ความเห็น
ถ้าเราแน่วแน่ในแนวทางก็ลุยได้เลยครับ
สู้ๆครับ

h5555

• member
ผมออกมาจากอุดร30กว่าปีแล้ว  นานๆจะได้มาอุดรและก็ตระเวนหาฟังเพลงอคูสติคอยู่เรื่อย  บางครั้งก็ควานหาไม่เจอ  บางทีกลับไปร้านเดิมก็เลิก เปลี่ยนวงใหม่ ระยะหลังๆจับไม่ได้ว่าคนอุดรฟังเพลงแนวไหนกันบ้างเพราะผมก็แก่ลงทุกวัน ตามเพลงไม่ทัน เลยแวะแต่เวสเทิร์น ผับเพลงย้อนยุคเป็นหลัก   ......  ทั่วไปที่เจอที่อุดรก็แนวสตรัมกีต้าร์โจ๊ะๆ  บอสซ่าก็มีบ้างอะไรบ้างน้ะ  คุณน่าจะรู้ตลาดเพลงที่อุดรดี คนเราคนจ้าง-คนฟัง-คนเล่นมีฝีมือแต่จูนไม่ตรงกันก็ไปด้วยกันไม่ได้ก็มีครับ  สุดยอดฝีมือบางแนวก็อาจจะเล่นที่อุดรลำบากเช่นกัน ...... เห็นหลายคนที่เล่นหลากหลายแนว ยืดหยุ่นเป็น เลือกกรุ๊ปเพลงเป็น ปฎิสัมพันธ์กับคนฟังเป็นกันเอง ธรรมชาติตามแนวเพลงเขาก็มักจะไปได้และมักมีแฟนประจำครับ  ลองดูครับ  วันของเราต้องมีครับ  ขอให้โชคดีนะครับ

Evie

• member
ผมออกมาจากอุดร30กว่าปีแล้ว  นานๆจะได้มาอุดรและก็ตระเวนหาฟังเพลงอคูสติคอยู่เรื่อย  บางครั้งก็ควานหาไม่เจอ  บางทีกลับไปร้านเดิมก็เลิก เปลี่ยนวงใหม่ ระยะหลังๆจับไม่ได้ว่าคนอุดรฟังเพลงแนวไหนกันบ้างเพราะผมก็แก่ลงทุกวัน ตามเพลงไม่ทัน เลยแวะแต่เวสเทิร์น ผับเพลงย้อนยุคเป็นหลัก   ......  ทั่วไปที่เจอที่อุดรก็แนวสตรัมกีต้าร์โจ๊ะๆ  บอสซ่าก็มีบ้างอะไรบ้างน้ะ  คุณน่าจะรู้ตลาดเพลงที่อุดรดี คนเราคนจ้าง-คนฟัง-คนเล่นมีฝีมือแต่จูนไม่ตรงกันก็ไปด้วยกันไม่ได้ก็มีครับ  สุดยอดฝีมือบางแนวก็อาจจะเล่นที่อุดรลำบากเช่นกัน ...... เห็นหลายคนที่เล่นหลากหลายแนว ยืดหยุ่นเป็น เลือกกรุ๊ปเพลงเป็น ปฎิสัมพันธ์กับคนฟังเป็นกันเอง ธรรมชาติตามแนวเพลงเขาก็มักจะไปได้และมักมีแฟนประจำครับ  ลองดูครับ  วันของเราต้องมีครับ  ขอให้โชคดีนะครับ
ผมก็ชอบฟังร้านเวสเทิรนครับน้า h5555 คงมีร้านเดียวในอุดรแล้วล่ะครับที่เล่น คันทรี  อีกร้านขอแนะนำครับถ้าจะไป ร้าน"ห้องนั่งเล่น"ครับ ร้านนี้เจ้าของร้านเล่นเองทั้งวง ดีกรี รองชนะเลิศ overdrive ครับต้องมาเลยครับร้านนี้ รอบหัวค่ำแกก็เล่น acoustic ส่วนรอบ ดึกมาเต็มวงครับเล่นกันเองทั้งครอบครัว เมพขิงๆ ไปทีไรสั่งอาหารมาไม่ค่อยได้กินครับ นั่งดูอย่างเดียวครับ ใครมาอุดรแนะนำเลยครับ 2 ร้านนี้ เวสเทิร์นผับ กับ ร้านห้องนั่งเล่น ครับ