Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ Foot Switch Boss FS-6 มาแล้วเลยลองทดสอบ Looper ของเจ้า Roland AC33 ดูครับ  (อ่าน 17033 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
วันนี้เพิ่งได้เจ้า Foot Switch ของ Boss FS-6 มา กลับถึงบ้านก็เลยอยากลองเล่นดูหน่อย ก็เลยจัดแจงต่อแล้วก็ลอง Improvise (พูดง่าย ๆ คือเล่นมั่ว) ดู สรุปว่าชอบมากครับ เหมาะกับพวกเล่นกีตาร์แบบโดดเดี่ยวอย่างผมมาก 555

ผมว่ามันมีประโยชน์มากเลยครับ เอาไว้ฝึก improvise ฝึกเล่นเสียงประสาน อะไรก็ได้แล้วแต่เราต้องการครับ

จริง ๆ ตอนอัดมันเห็นทั้งตัว (เห็นหัวผมด้วย) และเห็น Foot Switch นะครับแต่พอ upload มันตัดไปซะงั้น อุตส่าห์จัดฉากซะดิบดี...เฮ้อ...

Test Looper Function Roland AC33 + Foot Switch Boss FS-6

เจ้า Foot Switch Boss FS-6 ที่ว่าครับ

INeedYou

• member
"เหมาะกับพวกเล่นกีตาร์แบบโดดเดี่ยวอย่างผมมาก"

เฮอๆ โดนใจกับประโยคนี้จังครับ ผมก็คล้ายๆ อย่างงั้น แต่ผมอาศัย Boss Loop RC2  น่ะครับน้า
มันเพลินดีจริงๆ...

ชักสนใจ Ac33 แล้วสิ (มากขึ้นกว่าเดิม) เสียงมันก็โอเคดีนะครับ ตัวเล็กดีด้วย
เสียดายไม่เห็นเวลาน้าใช้ บาทาสวิทซ์ A กะ B นี่ใช้ยังไงครับน้า?

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
มันเลยซิครับ น้าสน............อิอิ

NATTA19

• member
boss fs-6 ราคาเท่าไหรครับ  ผมกำลังจะซื้อเหมือนกัน คุณ sontaya เล่น ac33 แบบ ใส่ถ่าน aa รึเปล่าครับ  :)

Grhythm

• member
ผมก็หลงซื้อมาแต่ไม่ค่อยได้เล่นเลยครับ อิอิ เอาไว้ตีคอร์ดเล่น หนุกๆ

asturias

• member
เห็นกีต้าร์ที่ตั้งเรียงรายอยู่ข้างหลังแล้วก็อืมม โดดเดี่ยวแต่ไม่เดียวดายนะครับแบบนี้ อิอิ..

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
น่าสนุกน๊ะครับ.........

wichian

• member
น่าสนครับ foot switch ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
"เหมาะกับพวกเล่นกีตาร์แบบโดดเดี่ยวอย่างผมมาก"

เฮอๆ โดนใจกับประโยคนี้จังครับ ผมก็คล้ายๆ อย่างงั้น แต่ผมอาศัย Boss Loop RC2  น่ะครับน้า
มันเพลินดีจริงๆ...

ชักสนใจ Ac33 แล้วสิ (มากขึ้นกว่าเดิม) เสียงมันก็โอเคดีนะครับ ตัวเล็กดีด้วย
เสียดายไม่เห็นเวลาน้าใช้ บาทาสวิทซ์ A กะ B นี่ใช้ยังไงครับน้า?

555 จริง ๆ ครับ ส่วนใหญ่เล่นคนเดียวอยู่ที่บ้านเป็นหลักจริงๆ ตอนเล่นเสียงมันดีกว่าที่ได้ยินจากคลิปครับ น่าจะเพราะผมลดขนาดไฟล์ แล้วตอนขึ้น youtube น่าจะถูกลดคุณภาพลงอีกนิดหน่อย ต้องลองไปดูคลิปจากใน youtube โดยตรงและดูแบบเต็มจอจะเห็นครับ ปุ่ม B ใช้ควบคุมการอัด - เล่น - อัดทับ ส่วนปุ่ม A ใช้ หยุด - เล่น เพลงที่อัดครับ แรก ๆ ก็ยังมั่วอยู่ผมยังไม่คุ้นกับอุปกรณ์พวกนี้ครับ แต่เล่นซักพักก็พอมั่ว ๆ ได้แล้ว

มันเลยซิครับ น้าสน............อิอิ

มันมากครับ ปกติเคยใช้อัดลงคอมแล้วเล่นกับคอม แต่ตอนนี้เล่นสด ๆ แบบนี้ได้ โดนเลยครับ ^^

boss fs-6 ราคาเท่าไหรครับ  ผมกำลังจะซื้อเหมือนกัน คุณ sontaya เล่น ac33 แบบ ใส่ถ่าน aa รึเปล่าครับ  :)
น่าสนครับ foot switch ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

ตัวนี้ผมซื้อต่อมาจากสมาชิกในเว็บเพื่อนบ้าน (กีตาร์ไทย) ครับ พอดีเค้าเอามาประกาศขาย ผมได้มาพันต้น ๆ ครับ เคยถามไปทางธีระมิวสิคบอกว่าของไม่มี ไม่รู้ตอนนี้มาหรือยัง ราคาน่าจะพันปลาย ๆ ครับ 1700-1800 ได้ครับ แล้วใช้ถ่าน 9V ก้อนสี่เหลี่ยมอ่ะครับ มันยังเอาไปใช้ควบคุม effect reverb กับ chorus ได้ด้วยครับ ส่วนแอมป์นี่ผมเล่นด้วยถ่านครับ เพราะใช้ไฟบ้านแล้วมีเสียงจี่ น่าจะเนื่องจากสายดินไม่ดี (หรือไม่มีเลยด้วยมั๊ง) ใช้ถ่านชาร์จครับสะดวกดี ที่สำคัญไม่กินถ่านด้วยครับใช้มาจะอาทิตย์นึงแล้วยังไม่หมดเลยครับ

ผมก็หลงซื้อมาแต่ไม่ค่อยได้เล่นเลยครับ อิอิ เอาไว้ตีคอร์ดเล่น หนุกๆ

น่าสนุกน๊ะครับ.........

ต้องลองครับ ตอนนี้ผมชอบมากเลย ติดแต่ไม่ค่อยมีเวลาจะเล่นเอง

เห็นกีต้าร์ที่ตั้งเรียงรายอยู่ข้างหลังแล้วก็อืมม โดดเดี่ยวแต่ไม่เดียวดายนะครับแบบนี้ อิอิ..

แหะ ๆ เพื่อนเล่นยามเหงาครับ พอดีเพื่อเยอะไปหน่อย ฮิฮิ ^^

MUI

• member
รูปนี้..ตามมาถึงที่นี่อีกละ

ผมจำใจปล่อย เอซีสามสาม ไป เพราะเล่นทีไรหลับคาเครื่องทุกที(เพราะมันเพราะมาก)...อ้อ  ออกงานทีไร เจอแต่กลอง เบส เลยสู้ไม่ไหวครับ

ว่าจะมั่วไปลองกับแตกหน้าตู้ไฟฟ้า แทนคางคกอ้าปาก (ซื้อมา 90 บาท) จะได้ไหมครับ อาจารย์สนทยา  

NATTA19

• member
รูปนี้..ตามมาถึงที่นี่อีกละ

ผมจำใจปล่อย เอซีสามสาม ไป เพราะเล่นทีไรหลับคาเครื่องทุกที(เพราะมันเพราะมาก)...อ้อ  ออกงานทีไร เจอแต่กลอง เบส เลยสู้ไม่ไหวครับ

ว่าจะมั่วไปลองกับแตกหน้าตู้ไฟฟ้า แทนคางคกอ้าปาก (ซื้อมา 90 บาท) จะได้ไหมครับ อาจารย์สนทยา  

ตามมาถึงนี่ ผมก็ตามมาด้วยครับ น้า mui หากเปลี่ยนใจเจ้า bossเนี้ยโทรมานะครับ :D

น้า sontaya ตอนผมต่อไฟบ้าน (ผมอยู่คอนโด) ก็มีเสียงจี่ พอไปลองบ้านเพื่อนเงียบสนิท ตอนแรกน้าๆในบ้านก็บอกว่าเพราะสายดิน และระบบไฟฟ้าในที่พักของเรา พอลองบ้านเพื่อนเลยชัดเจนครับและลองใส่ถ่านดูเล่นก็ไม่มีเสียงจี่อีกเลย  :D

sontaya

• member
ใช่แล้วครับ ไม่น่าเชื่อว่าระบบไฟฟ้าในบ้านมีผลขนาดนี้ ตอนนี้ผมเลยใช้ถ่านเล่นสบายเลยยกไปเล่นที่ไหนก็ได้ แต่ยอมรับเลยครับว่าไม่กินถ่านเลย ผมใช้ถ่านเล่นมาเป็นอาทิตย์แล้วเล่นทุกวันตอนนี้ยังไม่มีแววจะหมดเลยครับ ถูกใจสุด ๆ เลย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
อยากได้ๆๆ ac33

foot switch น่าจะทำเองได้นะครับ น้าสนน่าลองโมดูครับ
:)

sontaya

• member

foot switch น่าจะทำเองได้นะครับ น้าสนน่าลองโมดูครับ

แหะ ๆ ผมไม่สามารถขนาดนั้นอ่ะครับ จริง ๆ ก็อยากศึกษางานด้านนี้มากเลยครับ (ด้านอีเล็คโทรนิค) สงสัยต้องพึ่งพี่เบียร์แล้วล่ะครับงานนี้ ^^

ohm_pea

• member
อ้า...พี่ต้องไปเข้าก๊วนกะพี่อ้อน พี่แดง พี่เบียร์ ท่านเหล่านี้ของเล่นเยอะ อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร

ยินยอม

• member

แหะ ๆ ผมไม่สามารถขนาดนั้นอ่ะครับ จริง ๆ ก็อยากศึกษางานด้านนี้มากเลยครับ (ด้านอีเล็คโทรนิค) สงสัยต้องพึ่งพี่เบียร์แล้วล่ะครับงานนี้ ^^

น้าสนลองดูนี่ก่อนครับ ง่ายกว่าเจาะใส่ pu นะผมว่า
http://acapella.harmony-central.com/showthread.php?1962430-Build-your-own-Boss-FS-6-dual-footswitch-(sort-of)

ยินยอม

• member
ถ้าอยากได้ไฟแสดงสถานะด้วย ก็เพิ่มถ่าน 9v สักก้อน แล้วก็หลอด LED 2 หลอด ครับ

sontaya

• member

น้าสนลองดูนี่ก่อนครับ ง่ายกว่าเจาะใส่ pu นะผมว่า
http://acapella.harmony-central.com/showthread.php?1962430-Build-your-own-Boss-FS-6-dual-footswitch-(sort-of)

แหม....ไอ้เราก็นึกว่ามันมีอะไรซับซ้อน จะแกะดูข้างในก็เกรงใจ ถ้าวงจรและอุปกรณ์มีแค่นี้ก็น่าลองมากครับ เดี๋ยวขอเวลาไปลองเดินหาอุปกรณ์ก่อน จริง ๆ ขาดแต่สวิทช์น่ะครับ แจ็คตัวเมียยังเหลืออยู่ เศษสายไฟพอมี ส่วนตัวกล่องเดี๋ยวค่อยหากระป๋องอะไรมาลองทำดู

อย่างนี้น่าลองครับดูไม่ยากเลย เดี๋ยวหาอุปกรณ์ได้จะลองทำดูครับ ขอบคุณน้ายินยอมมาก ที่จุดไอเดียผมอีกแล้ว ฮิฮิ  ;) ;) ;)

ยินยอม

• member
ทำแล้วรบกวนช่วยเอามาให้ชมเป็นตัวอย่างหน่อยนะครับ
ผมว่า่จะลองทำเองเหมือนกัน จะถอย ac33 ในบัดนาวแล้วครับผม

MUI

• member
ทำแล้วรบกวนช่วยเอามาให้ชมเป็นตัวอย่างหน่อยนะครับ
ผมว่า่จะลองทำเองเหมือนกัน จะถอย ac33 ในบัดนาวแล้วครับผม

......................................................................

อาจารย์น็อค ครับ ถอย เอซีสามสาม ได้เลี้ยงเจ้าตัวน้อยฟูลไทม์แน่ ๆ (อย่าลืมคอยเติมนมด้วยนะครับ)...นอนคว่ำ อุ้มเรอ ผมท่องมาสามสี่(ลูก)สาวแล้วครับ