Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ อายุ 32 ได้ กีร์ต้า มาใหม่ครับ crafter tc035/n อยากฝึกเล่นครับ  (อ่าน 4806 ครั้ง)

threerathap

• member
สวัสดีครับ อายุ 32 ได้ กีร์ต้า  มาใหม่ครับ crafter tc035/n อยากฝึกเล่นครับยังพอไหวไหมครับ เเล้วกีต้าร์ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ แล้วเล่นยากไหมครับ ควรฝึกยังไง ปล.ไม่มีประสบการณ์ การเล่นเลยครับ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ด้วยนะครับ

เหาฉลาม

• member
ยินดีต้อนรับสู่บ้านไม้ครับ อีกสักครู่คงจะมีน้า ๆ เข้ามาช่วยให้คำแนะนำ ส่วนการฝึกขึ้นอยู่กับว่าจะเล่นแบบไหนครับ ถ้าอยากตีคอร์ดไปด้วยร้องไปด้วย ก็หัดจับคอร์ดครับ ในหนังสือมีอยู่เยอะ แต่ถ้าจะเล่นฟิงเกอร์สไตล์ หรือปิคกิ้ง แนะนำให้หาที่เรียนครับ ขอให้สนุกกับกีตาร์ที่ได้มานะครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ถ้าไม่อยากไปเรียน หาหนังสือมาฝึกก็ได้ครับ ผมก็ฝึกจากหนังสือครับผม

nine1441

• member
หาที่เรียนกดีครับ แต่ถ้าเจออาจารย์เลี้ยงไข้นี่ยาวเลยหมดไม่ใช่น้อยๆ  ผมว่าลองหาหนังสือ หรือ VCD สอนกีตาร์พื้นฐานมาฝึกดูก่อนครับ หรือดูจากยูทูปประกอบไปด้วยครับ ให้มีพื้นฐานบ้างค่อยหาที่เรียนจะเป็นเร็วขึ้นครับ  ถ้าเล่นแล้วคิดว่าไปต่อเองได้ก็ไม่ต้องเรียนก็ได้ครับ หาหนังสือมาอ่านเพิ่มเติม

rutthakit

• member
ลองฝึกเล่นเบื้องต้นจากยูทูปก่อนก็ได้ครับ ถ้าชอบจริงจังอาจจะไปเรียนทีหลังเพราะถ้าไปเรียนแล้วเล่นได้ในระดับเริ่มต้นก่อนก็จะดีนะ ผมคิดว่าอย่างนั้น เอาใจช่วยครับ เพราะผมก็อายุ 35 แต่เคยเล่นตอนวัยรุ่นมาบ้าง มาเริ่มเล่นอีกทีก็สามสิบกว่า ก็เหมือนเริ่มใหม่เหมือนกันครับ

ช่างแจ็ค

• member
โดยส่วนตัวผมตอนสมัยวัยรุ่นเคยเล่นกันแบบครูพักลักจำ เปิดหนังสือเพลงตีคอร์ด ก็เล่นได้ทุกเพลงที่มีคอร์ดให้เราดู พอเล่นๆไปประมาณ 3-4 ปี มันเหมือนมันตันไปต่อไม่เป็น(ไม่มีใครแนะนำให้) ก็เลยเลิกเล่นไป 10 กว่าปี พึ่งกลับมาเล่นแบบจริงๆจังๆได้ประมาณ 1 ปี เพราะทุกวันนี้มียูทป กูเกิลให้เราดูและศึกษาอย่างกว้างขวาง ผมพบว่าถ้าเราฝึกแบบมีหลักการหรือพื้นฐานที่ถูกต้อง เราจะไปได้เร็วกว่าเปิดหนังสือเพลงตีคอร์ดมากๆครับ (ส่วนการไปเรียนนั้นถ้ามีเวลาและตั้งใจจริงน่าไปเรียนมากๆครับ เพราะมีคนคอยแนะนำเราในหลักการ พื้นฐานได้อย่างถูกต้องครับ) 

ปล.อายุเป็นเพียงตัวเลข ถ้าตั้งใจจริงไม่มีคำว่าสายครับ

ting_roor

• member
ตัวผมเองก็หัดเล่นตอนอายุ 30ครับ อาศัยหนังสือกับคลิปตามยูทูปเป็นอาจารย์

อยากแนะนำให้ลองดูคลิปที่พี่หมู คาไลโดสโคปสอนไว้นะครับ เข้าใจง่ายและได้ความรู้พื้นฐานด้วยครับ

www.youtube.com/watch?v=Q5jmV8aOSIk

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ผมก็ฝึกจากหนังสือเพลง อย่างเดียวในตอนเเรกเพราะไม่มีเงินเรียน เเละก็ไม่ได้เลิกเล่นเเต่อย่างใด เเละก็ไม่คิดว่ามันตันนะครับ หัดเเกะเพลงเอาไม่มีตันครับ ใจมันรักมันไม่ตันหรอกครับ ถ้ามันไม่รักต่อให้เรียนเดี๋ยวมันก็เลิกเล่น สมัยนี่มีหนังสือสอนมากมายครับ ถ้าใจรักมันง่าย ถ้ามีเงินเเละเวลาไปเรียนได้เปรียบตรง ถ้าเกิดสงสัยก็ถาม อ.ได้ ไม่ต้องมานั่งงมๆเอาครับผม

ช่างแจ็ค

• member
ผมก็ฝึกจากหนังสือเพลง อย่างเดียวในตอนเเรกเพราะไม่มีเงินเรียน เเละก็ไม่ได้เลิกเล่นเเต่อย่างใด เเละก็ไม่คิดว่ามันตันนะครับ หัดเเกะเพลงเอาไม่มีตันครับ ใจมันรักมันไม่ตันหรอกครับ ถ้ามันไม่รักต่อให้เรียนเดี๋ยวมันก็เลิกเล่น สมัยนี่มีหนังสือสอนมากมายครับ ถ้าใจรักมันง่าย ถ้ามีเงินเเละเวลาไปเรียนได้เปรียบตรง ถ้าเกิดสงสัยก็ถาม อ.ได้ ไม่ต้องมานั่งงมๆเอาครับผม
ผมต้องขอโทษด้วยถ้าข้อความของผมได้ทำให้น้าไม่สบายใจ แต่ในความเป็นจริงในสมัยที่ผมหัดเล่นนั้น ประมาณปี 39-40 หาหนังสือหรือสื่อการสอนได้ยากมากจริงๆครับ อ.ที่รับสอนกันตามบ้านแบบสมัยนี้ก็หายากมากๆ ดังนั้นการแกะเพลงหรืออะไรต่างๆเราไม่มีความรู้พื้นฐานอะไรเลย จึงทำให้เล่นกันไปแบบผิดๆถูกๆเอาสนุกในวงเหล้าก็พอ ซึ่งพอเราถึงจุดๆหนึ่งที่ต้องเริ่มทำงาน จึงไม่ค่อยได้มีเวลาเล่นและก็เลิกไปครับ

guitarhaha

• member
อายุไม่ใช่ปัญหา หากได้ฝึกอยากถูกวิธีและต่อเนื่องไม่นานก็สามารถเล่นได้เป็นเพลงแล้วหละครับ ปัญหาของคนที่มีอายุมากจะอยู่ที่เวลาเป็นส่วนมากนะครับ เพราะภาระหน้าที่ต่างๆก็จะเยอะตามวัย หากแบ่งเวลาให้ถูก ได้จับได้ซ้อมทุกวันวันละนิดละหน่อยก็จะคล่อง  และขอให้มีใจรักในเสียงเพลงต่อไปนะ

yootapong

• member
ผมต้องขอโทษด้วยถ้าข้อความของผมได้ทำให้น้าไม่สบายใจ แต่ในความเป็นจริงในสมัยที่ผมหัดเล่นนั้น ประมาณปี 39-40 หาหนังสือหรือสื่อการสอนได้ยากมากจริงๆครับ อ.ที่รับสอนกันตามบ้านแบบสมัยนี้ก็หายากมากๆ ดังนั้นการแกะเพลงหรืออะไรต่างๆเราไม่มีความรู้พื้นฐานอะไรเลย จึงทำให้เล่นกันไปแบบผิดๆถูกๆเอาสนุกในวงเหล้าก็พอ ซึ่งพอเราถึงจุดๆหนึ่งที่ต้องเริ่มทำงาน จึงไม่ค่อยได้มีเวลาเล่นและก็เลิกไปครับ
คล้ายๆผม เมื่อ 40 ปีที่ีแล้วเป๊ะเลยครับ ท่อน SOLO แกะกับ วิทยุ ทรานซ์ซิตเตอร์ ครับ 555

TOM1869

• member
มางาน มิตติ้ง สิครับ
Line id: 081-8718003

surapong

• member
ผมก็มี crafter  แต่เป็น tm 035  ตัวนึง   น้าๆเค้าแนะนำเรื่องเรียนเรื่องฝึกฝนวิทยายุทธกันไปเยอะล่ะ

ผมแนะนำว่าลองเล่นซัก 2 อาทิตย์ก่อน   แล้วเอาไปกีต้าร์ไปเซ็ตอัพกับช่างเก่งๆ   ค่าแรงไม่แพงครับ2 -3 ร้อยบาท

กลับมานี่กีต้าร์เล่นนิ่มมือขึ้นเยอะเลยครับ    เล่นแล้วไม่อยากวางเลยแต่ลองเล่นไปก่อนนะครับ   จะได้รู้ว่านิ่มมือกับไม่นิ่มมือ
เป็นอย่างไร     อ้อ   ผมก็พึ่งกลับมาเล่นใหม่เหมือนกัน   และอีกอย่างว่า...เวลาเห็นมือแหก หรือเจ็บนิ้วนี่ต้องมีความสุขไปกับมันนะครับ
แล้วการได้จับกีต้าร์   มันจะสนุกขึ้นอีกเยอะครับ 

ปล.สุดท้ายหนังสือกีต้าร์หามาอ่าน  มาฝึกเล่นผมก็ซื้อมาเยอะครับ   แต่สุดท้ายไปลงเรียนแล้วเหมือนได้ฝึกตรงสายที่ชอบมากกว่า    แล้วก็จะกดดันเราให้ต้องซ้อมเยอะขึ้น   เพราะเสียดายค่าเรียนกับอยากโชว์ครูว่าเราฝึกได้นะครับ....ขอให้มีความสุขจากการเล่นกีต้าร์นะครับ
guitar lover

chaiyotkong

• member
ผมก็หาความรู้จากน้าๆในเวปนี้ครับ ดูจากยูทูปเพื่อเป็นแนวทางในการวางนิ้ว(จับคอร์ด)ฟังเสียงและหัดเล่นตามครับ

nhoy

• member
สวัสดีครับ อายุ 32 ได้ กีร์ต้า  มาใหม่ครับ crafter tc035/n อยากฝึกเล่นครับยังพอไหวไหมครับ เเล้วกีต้าร์ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ แล้วเล่นยากไหมครับ ควรฝึกยังไง ปล.ไม่มีประสบการณ์ การเล่นเลยครับ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ด้วยนะครับ
อายุ 32 เองครับ เล่นได้สบายมากครับ และสำหรับกีต้าร์ที่ได้มาใหม่ TC035/N นั้นก็น่าเล่น ยินดีด้วยนะครับน้า threerathap
กีต้าร์ใหม่ที่มาจากโรงงานมักจะเซ็ทแอคชั่นเผื่อสูงไว้เพื่อให้ผู้ซื้อนำไปเซ็ทให้พอเหมาะพอดีกับความต้องการของตนเองครับ
ในกรณีที่เล่นลำบากอาจนำกลับไปให้ทางร้านเซ็ทให้ก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องการฝึกเล่นนั้น น้าๆ ได้กรุณาเรียนแนะนำไว้ข้างต้นแล้ว
ผมจึงขออนุญาตเพียงเพิ่มเติมว่า หากเป็นได้ลองหาเพื่อนๆ ที่เล่นกีต้าร์และหาโอกาสพบปะ รวมกลุ่ม พูดคุยหรือเล่นกีต้าร์ด้วยกันดู ก็อาจจะทำให้เราสนุกและอยากที่จะเล่นกีต้าร์มากขึ้นก็เป็นได้ครับ
ขอให้มีความสุขกับ TC035/N นะครับ น้า threeathap

tubeamp

• member
เหมือนน้าเลยครับ ผมอายุเลขสี่แล้วครับ กลับมาเรียนกีต้าร์ใหม่อีกครั้ง...........ไม่แก่เกินเรียนหรือง่ายๆ  อย่าได้คิดว่าอายุเป็นอุปสรรค

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
 :) :)เล่นไปเถอะครับ ชอบแบบใหนก็เล่นแบบนั้น ถ้าเริ่มฝึกก็คอร์ด+เพลงที่เราชอบ ย้ำนะครับเพลงที่เราชอบบบ ม๊ากกกก รับรองเล่นไม่มีเบื่อ ^  ^  :) :)

yootapong

• member
ผมว่ามันเป็นงาน ที่สนุกสนานเพลิดเพลินและผ่อนคลายที่สุดครับ
เมา "กีต้าร์  ปลอดภัยที่สุดครับ
เมา  "เหล้า"  อันตรายที่สุดครับ อิอิอิ

Piyawat.H

• member
ถ้าอยู่แถวๆ ซอยนวลจันทร์ รามอินทรา นวมินทร์ ก็แว็บไปแจมกับผมได้เลย  เพิ่งเริ่มฝึกเล่นเหมือนกัน แต่ผมไม่ใช่คนขี้อาย
เลยไปเรียนร่วมกับเด็กๆ ป.6 ม.1 - 3  แต่เล่นคนละแนว สมองก็ได้ใช้งาน นิ้วก็มีกำลัง ไม่โดนพังผึดเกาะ  เล่นๆ ฝึกๆ ดีนะ ขอบอก

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
ตันครับจริงๆครับ ^ ^ ตันของคุณแจ๊คเหมือนผมเปี๊ยบ!! ผมหัดเล่นตอน ปี 35 - 37 ตอนอายุ 15 กีต้าร์จะหามาเล่นยังลำบากเลย สายขาดทีนั่งสองแถวเข้าตัวจังหวัดไปซื้อ สำหรับเด็ก ตจว. อย่าว่าแต่สื่อการสอนเลย เอาแค่ตั้งสายหาคนสอนยังลำบาก ดีดทีเพี้ยน ไม่รู้ว่าจับคอร์ดผิด หรือสายมันเพี้ยน จะซื้อม้วนเทปมาแกะยังไม่มีตังค์เลย 555+ เสาร์ อาทิตย์ วงโปรดเล่นเจ็ดสีคอนเสิร์ต ได้นั่งเฝ้าจอดูเม็ดกันเลยทีเดียว ไมโคร ไฮร๊อค หินเหล็กไฟ เสือ เงี๊ย แต่หละวง  มันไม่เหมือนสมัยนี้ เล่นง่ายขาดสำเนียงอารมณ์เพลงกันเยอะ ^  ^