Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บกีต้าร...  (อ่าน 4176 ครั้ง)

1900

• member
Re: เก็บกีต้าร...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 11:02:21 »
เห็นคอกีต้าร์น้าทอมแล้วเสียวมาก น่าจะเกิดจาดการหงายหลังล้ม
เสริมน้าๆทุกท่าน การเล่นเสร็จเช็ดสาย(ไม่เคยใช้นํ้ายาเช็ด)ให้สะอาดแล้วเก็บในเคสทุกครั้ง/ทุกวัน (อาจจะมีวางขาตั้งบ้างช่วงที่เล่นแต่ไม่ข้ามวันผมทํามานานเป็นปีแล้ว )พบข้อดี เพิ่มเติมคือสายธรรมดา เกิดสนิมหรือเสื่อมช้าลงอย่างมากมายน่าจะ 2 สาเหตุ+กันคือเช็ดสายกับเก็บเคสประจําครับ ;D

J.taka

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 12:31:18 »
เข้าใจว่ารูปที่น้าทอมเอามาลงนั้นเป็น 314ce ของน้าท่านนึงครับ ซึ่งถ้าเก็บไว้ในเคสปลอดภัยกว่าเเน่ครับ  จะบอกวางไว้นอกเคสดีกว่ามันก็ตลกนะ  เพียงเเต่ว่ามันสามารถอยู่ข้างนอกได้ในบางสถานการณ์ครับ  เช่นผมวางไว้เเทบทุกฤดู spec เดียวกะเจ้าของกระทู้ครับยังไม่พบข้อบกพร่องใดๆเลย เเต่มีข้อเเม้ต้องอยู่ในห้องที่เหมาะสมเเละไม่มีเด็กๆครับ

P.Yong

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 13:31:44 »

ล้มทีเดียวครับ

เห็นแล้วช้ำใจครับ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:36:18 »
.. สบายใจอย่างไร ก็ทำอย่างนั้นครับ ... แต่สำหรับผม เก็บในฮาร์ทเคส... สบายใจกว่าเยอะครับ ... :)
.. ปล.อากาศชื้น สร้างปัญหาให้กีต้าร์โปร่งมากว่าอากาศแห้ง และประเทศไทยตั้งอยู่ในเขต .. ร้อนชื้นครับ ..  ;)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:03:39 »

ล้มทีเดียวครับ
โอววววๆๆๆๆๆ ภาพหวาดเสียวมากๆ
เวลามีวงเหล้า และอาการมึนได้ที่แล้ว ถ้าใช้กีต้าร์แพงๆเล่นในวงเหล้ามักจะเกิดอาการลืมว่ากีต้าร์ตัวนี้มันแพง""ผมคือคนหนึ่งที่เป็น""
และมักทำกีต้าร์เสียหาย ทางที่ดี JoJo ดีที่สุดในวงเหล้า  ??? ???
เห็นภาพกีต้าร์น้า ทอมแล้วหน้ามืดตาลายคล้ายจะเป็นลม (ควรมีการเบลอภาพไว้เล็กน้อยเพราะมันสยองมาก อิอิ) :-[ :-[

กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:19:46 »
เวลาเล่นวางในแสตนเวลาเก็บใส่ในเคส ปลอดภัยหายห่วง
noomxman

atkik

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 11:14:03 »
สำหรับผม ผมอาจจะมีความคิดแปลก ๆ นิดนึงกับกีต้าร์ที่วางบนสแตน ไม่เก็บในเคส เหตุผลที่กีต้าร์ผมจำนวนหนึ่งที่ไม่เก็บในเคสคือ 1.หยิบใช้สะดวกครับ 2.ผมวางไว้ประดับบ้านเพราะมองดูแล้วรู้สึกสวยงามมีความสุขเมื่อได้มองมันเป็นเหมือนศิลปะงานไม้(อาจจะโรคจิตนิด ๆ อิ อิ) 3.ผมอยากจะให้ไม้มันมีความเสถียรภาพกับสภาพอากาศบ้านเรา(อันนี้คิดไปเองครับ) และบางตัวก็แทบไม่ได้เล่นเลยก็ตั้งสายด็อปลงมาเป็น Eb แล้วก็ปล่อยยาวเลย จะมีบ้างก็แต่ปัดฝุ่น  ผมทำแบบนี้ในกีต้าร์ราคาห้าหมื่นลงมาครับ แต่ถ้าจะเอาออกไปเล่นข้างนอกถึงจะใส่เคสหิ้วไปครับ  ผมทำแบบนี้มาปีกว่าแล้วครับซึ่งก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นในกีต้าร์ผม  ซึ่งไม่ควรทำเป็นแบบอย่างนะครับอันนี้ผมเล่าให้ฟังเฉย ๆ  แต่เดี๋ยวถ้าพังผมจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ อิ อิ แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ผมก็มีอีกตัวที่ผมเก็บในเคสตลอดตามคำแนะนำของร้านและของน้า ๆ ในบ้านไม้นี้ เพราะถ้าเกิดเป็นอะไรขึ้นมาผมคงทำใจลำบาก