Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์taylor ใช้ถ่านยี่ห้อไหนแทน ถ่านยี่ห้อดูราเซลล์ได้บ้างครับ  (อ่าน 12406 ครั้ง)

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน
เห็นน้า Namoik บอกว่า energizer ใช้กับ Taylor ได้
วันนี้เดินผ่านร้านขายแบตเตอรี่ ก็เลยหยิบติดมือมาก้อนนึงครับ
กลับมาลองเทียบกันดู energizer ก็ยาวกว่าอยู่ดี
ลองใส่ดูก็ฟิตเกิ้นไม่กล้ายัดแรง กลัวลังถ่านแตกครับ

ไม่ทราบว่า energizer alcaline มีรุ่นอื่นอีกหรือเปล่า
ถ้าใส่ได้จริงคงต้องมีการ modify ลังถ่านมาแน่ๆครับ
จึงเรียนมา เผื่อคนอื่นจะซื้อมาลองแล้วเด๋วงานเข้าครับ :)

อ่าวจริงหรือครับ ผมต้องขอโทษด้วยครับ แต่รางถ่านผมใส่ Energizer ได้จริงๆ นะครับ

เอ... แปลกจัง เพราะเมื่อก่อนผมก็ใส่ Energizer มาตลอดจนพี่ที่ร้านเขาแนะนำให้ใส่ Duracell ครับ สงสัยรางถ่านผมมันแหกไปแล้วมั้งครับ ฮ่าๆ

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
ประเด็นคือไม่ว่าจะ Crafter Gibson หรือโปร่งไฟฟ้าตัวอื่นๆ ของผมมันใส่ถ่าน Duracell ได้หมดเลยนะครับ มีแต่ Taylor นี่แหละที่เรื่องมากสุด

เท่าที่สังเกตดูนะครับ Taylor จะใช้ถ่านของทางบริษัท U.S.A. ได้ เช่น Duracell, Energizer แต่ว่าจะใช้ ถานของทางฝั่งญี่ปุ่นไม่ได้เลย เช่น Panasonic

ประเด็นคือบ้านเราหาถ่าน Panasonic ง่ายกว่า Duracell หรือ Energizer มากๆ ตอนนั้นผมจะไปซื้อทีเดินทั่ว Paragon ไม่มีขายเลย สุดท้ายตัดใจเดินเข้า Music collection ไปซื้อ Duracell ใส่ ก้อนนึงราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันฮะ

ปล. มีอีกยี่ห้อคือ GP ซึ่งเหมือนจะใส่ได้แต่ต้องยัดๆ นิดนึง ผมไม่แนะนำฮะ
  อืมคงจะไม่ใช่ทั้งหมดใส่ได้ครับ yamaha  a ซีรี่ย์ก็ใส่ Duracell  ไม่ได้ครับ

Yamaha A-Series ใช้ถ่าน AA 2 ก้อน มันจะเอาถ่าน 9V. ใส่แทนได้ยังไงหละครับ  :o

ปล. ผมก็ไม่ได้บอกนะครับว่าทั้งหมดใส่ได้... บางยี่ห้อ บางรุ่นผมก็ไม่เคยลองผมก็ไม่ทราบว่าใส่ได้หรือ ผมพูดแค่ว่าเอาที่ผ่านๆ มือผมมามันใส่ได้

stardust

• member
ขอบคุณน้า Original และน้า Namoik ที่มาช่วยแชร์ความรู้กันครับ :)

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
มาอัพเดทเรื่องถ่าน Energizer ครับ ผมไปค้นๆ ในกล่องเจอมาก้อนนึง มันใส่ได้จริงๆ ครับ แต่ถ้าดูดีๆ จะเห็นว่าหน้าตามันไม่เหมือนรุ่นที่ขายโดยทั่วไป ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าต่างกันอย่างไร

ลองเทียบกับ Duracell ดูครับ จะเห็นว่าขนาดพอๆ กันเลย

;D ;D ;D ;D ;D

nhoy

• member

ลองดู ยี่ห้อ นี้ ว่า พอดี เป๊ะ มั๊ย ? ....  แจ้งผลให้ทราบด้วย  เห็นมีน้า ท่านหนึ่ง แนะนำมาให้

Taylor ผมก็ใช้แต่ Duracell
ต้องขอบคุณ น้ากวาง ด้วยครับ

J.taka

• member
ประเด็นคือไม่ว่าจะ Crafter Gibson หรือโปร่งไฟฟ้าตัวอื่นๆ ของผมมันใส่ถ่าน Duracell ได้หมดเลยนะครับ มีแต่ Taylor นี่แหละที่เรื่องมากสุด

เท่าที่สังเกตดูนะครับ Taylor จะใช้ถ่านของทางบริษัท U.S.A. ได้ เช่น Duracell, Energizer แต่ว่าจะใช้ ถานของทางฝั่งญี่ปุ่นไม่ได้เลย เช่น Panasonic

ประเด็นคือบ้านเราหาถ่าน Panasonic ง่ายกว่า Duracell หรือ Energizer มากๆ ตอนนั้นผมจะไปซื้อทีเดินทั่ว Paragon ไม่มีขายเลย สุดท้ายตัดใจเดินเข้า Music collection ไปซื้อ Duracell ใส่ ก้อนนึงราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันฮะ

ปล. มีอีกยี่ห้อคือ GP ซึ่งเหมือนจะใส่ได้แต่ต้องยัดๆ นิดนึง ผมไม่แนะนำฮะ
  อืมคงจะไม่ใช่ทั้งหมดใส่ได้ครับ yamaha  a ซีรี่ย์ก็ใส่ Duracell  ไม่ได้ครับ

Yamaha A-Series ใช้ถ่าน AA 2 ก้อน มันจะเอาถ่าน 9V. ใส่แทนได้ยังไงหละครับ  :o

ปล. ผมก็ไม่ได้บอกนะครับว่าทั้งหมดใส่ได้... บางยี่ห้อ บางรุ่นผมก็ไม่เคยลองผมก็ไม่ทราบว่าใส่ได้หรือ ผมพูดแค่ว่าเอาที่ผ่านๆ มือผมมามันใส่ได้
ก็ไม่ถูกเหรอครับคือไม่ได้ทั้งหมด
ปล ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณนี่ครับ ;D ;D  คือผมใช้คำผิดจริงๆจะบอกไม่ได้ทุกยี่ห้อใช้ถ่านอัลคาไล 9 v  ขอโทษด้วยครับที่ทำให้ความเข้าใจคาดเคลื่อน

Ichthys

• member
  • 七転び八起き

ก็ไม่ถูกเหรอครับคือไม่ได้ทั้งหมด
ปล ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณนี่ครับ ;D ;D  คือผมใช้คำผิดจริงๆจะบอกไม่ได้ทุกยี่ห้อใช้ถ่านอัลคาไล 9 v  ขอโทษด้วยครับที่ทำให้ความเข้าใจคาดเคลื่อน

ครับ  ::)