Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไปญี่ปุ่น ควรซื้อกีตาร์ยี่ห้ออะไรถึงจะคุ้มครับ  (อ่าน 8550 ครั้ง)

joesui

• member
มีแพลนจะไปญี่ปุ่นครับ เลยอยากเรียนถามน้าๆว่า กีตาร์ยี่ห้ออะไรที่ถูกกว่าที่เมืองไทย หรือมีที่ญี่ปุ่นอย่างเดียว
ถ้า k.yairi นี่จะถูกกว่าและมีให้เลือกเยอะมากกว่าเลยมั้ยครับ และที่สำคัญ ร้านชื่ออะไรอยู่ตรงไหนครับ
ขอบคุณมากครับ^^

Piyawat.H

• member
ชอบยี่ห้อ/ทรงอะไรเป็นพิเศษครับ
ผมชอบทรง Dreadnought เคยฝากเพื่อนซื้อ K.Yairi FYM95 แต่.สัมภาระเยอะเลยยกเลิก

gttle

• member
ยี่ห้อดังพวก takamine รุ่นที่ไม่ส่งออก k.yairi ก็น่าสน yamaha อันนี้ผมไม่รู้ว่าจะถูกกว่าบ้านเราไหม..แต่เห็นตัว LL56 เกือบ top (86ตัวtopแพงเกิน+ไม่รู้เอาออกประเทศได้ไหม) ราคาตั้งตัว 56 อยู่ที่ 500,000 เยน...แสนกว่าบาทซื้อจริงไม่รู้เท่าไหร่ ... บ้านเรา LL26 ราคาตั้งอยู่แสนสองเข้าไปแล้ว

Twinbee

• member
ทากาฯ เอสยาฯ เคยาฯ ที่เป็นแจแปนน่ะครับดีหมด แต่ต้องดูเป็นตัวๆไป ผมมว่ามือสองก็ดีนะครับพี่โจสุ่ย

ย่านชินจูกุ เพื่อนผมบอกว่าค่อนข้างดีๆ แต่ถ้ามีคนรู้จักพาไปจะโอเคกว่า เพราะเพื่อนผมที่อยู่นั่นบอกว่า ค่อนข้างเยอะทีเดียวร้าน แต่ตาดีได้ตาร้ายเสียนะครับของแบบนี้^^

ขอให้ได้ตัวที่ถูกใจนะครับ

yo51

• member
 เลือกยี่ห้อที่ต้องการ เช็คราคาที่บ้านเรา.........เดี๋ยวนี้ภาษีขาเข้าบ้านเราไม่แน่ใจ เมื่อก่อนกลับไฟท์ดึกๆดีหน่อย....เมื่อ มี.ค นี้ไปมา กำลังเพลินๆกับการเลือกชมกีต้าร์อยู่
 ลูกๆ มันค้อนเอา เลยต้องถอย.....ได้สายสะพายมาเส้นเดียว
       ต.ค.นี้จะกลับไปใหม่ ว่าจะไปดูแถวๆโกดังของเก่า เผิ่อฟลุ๊คครับ...

kpsfolk

• member
ยี่ห้อที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่นน่าจะเข้าท่านะครับ ความคุ้มค่าก็ต้องพิจารณาจากผลต่างของราคาที่โน่นกับที่นี่ ว่าจะเลือกเอาตัวไหนถึงจะคุ้มกับการหิ้วกลับมา เล็งตัวไหนไว้บ้างล่ะครับ ซื้อมาตัวเดียวไม่น่าจะโดนภาษีศุลกากรนะครับ ถ้าส่วนตัวผมกีตาร์โปร่งสายเหล็กคงหนีไม่พ้น K.Yairi   Takamine รู้จักอยู่แค่ประมาณนี้ครับ

TOM1869

• member
Yamaha L10 

เลือกตัวที่หายากในเมืองไทย และมีคนนิยม อย่างน้อยได้ลองได้ดูได้จับด้วย ตัวเอง และ ไม่ต้องเสียค่าหิ้วด้วยครับ
Line id: 081-8718003

joesui

• member
ใจจริงอยากได้ k.yairi ce2 หรือ ce3 ครับ

tee_wichai

• member
ผมเคยเช็คราคากีต้า คลาสสิค ที่นี่ ขายตัวละ 120000 บาท แต่เช็คที่ญุีุ่่ปุ่น คำนวณเป็นเงินบาท ช่วง 3 เดือนที่แล้ว ตกประมาณ 70000 บาท ยังไม่รวมว่า ถ้า เคลมภาษีคืนได้ที่นั่น (ในฐานะนักท่องเที่ยว) จะถูกลงอีกเท่าไหร่นะครับ แต่ชวงนี้มีข่าวที่ สนามบินบ้านเรา  ถ้าหิ้วของมา ห้ามเกิน 100000 บาท ถ้าเกินจะโดนคิดภาษี อันนี้ ต้องเช็คละเอียดหน่อยนะครั้บ

joesui

• member
ผมเคยเช็คราคากีต้า คลาสสิค ที่นี่ ขายตัวละ 120000 บาท แต่เช็คที่ญุีุ่่ปุ่น คำนวณเป็นเงินบาท ช่วง 3 เดือนที่แล้ว ตกประมาณ 70000 บาท ยังไม่รวมว่า ถ้า เคลมภาษีคืนได้ที่นั่น (ในฐานะนักท่องเที่ยว) จะถูกลงอีกเท่าไหร่นะครับ แต่ชวงนี้มีข่าวที่ สนามบินบ้านเรา  ถ้าหิ้วของมา ห้ามเกิน 100000 บาท ถ้าเกินจะโดนคิดภาษี อันนี้ ต้องเช็คละเอียดหน่อยนะครั้บ
ถือว่าถูกกว่าเยอะมากเลยนะครับ น่าสนใจมากๆเลย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
เอารุ่นที่หาากและราคาที่ขายในบ้านเราสูง แต่ที่โน้นไม่แพงครับ
noomxman

elinoy

• member
สำหรับผม ผมเลือกกีต้าร์ที่อยากได้ แต่ในบ้านเราไม่มีขาย หรือ มีขายแต่ขายแพงกว่าที่นั่นครับ
อมยิ้ม

joesui

• member
สำหรับผม ผมเลือกกีต้าร์ที่อยากได้ แต่ในบ้านเราไม่มีขาย หรือ มีขายแต่ขายแพงกว่าที่นั่นครับ
ผมลองเช็คราคา k.yairi ce3ครับ ตกประมาณ 37973 บาทครับ สงสัยจะไม่รอด 555555

TOM1869

• member
รวมกล่องหรือยังครับ
Line id: 081-8718003

phethai

• member
ผมอยู่โอกินาว่าครับ ถ้าน้ามารู้เลยว่ามีเยอะ ยิ่งมือสองของดีเพียบครับ ถูกมากด้วยครับ คนที่นี่เขาเกบรักษากีต้าดีครับ สภาพ หล่อๆ เพียบ

กฤษณ

• member
ใจจริงอยากได้ k.yairi ce2 หรือ ce3 ครับ

CE2 เขาเลิกผลิตมาสองปีแล้วครับ ตอนนี้ที่ผลิตอยู่ก็มี CE1, CE3, CE62 ร้านใหญ่ในโตเกียวที่ขาย K. Yairi คือร้าน Shimokura ที่ Ochanomizu

ร้านนี้ถ้าไปก็เอาพาสปอร์ตไปด้วยเพราะเขาจะลดภาษีให้ 8% อย่าง CE3 ราคาลดแล้วเหลือประมาณ 35000 บาทรวมกล่อง (ก่อนไปเช็คสต้อคเขาก่อนนะครับเพราะร้านนี้ขายดีมาก)

http://www.shimokura-gakki.com/e_index.html

ถ้าต้องการใช้โปร่งไฟฟ้าสายไนล่อนก็ควรเช็ค Takamine ที่ร้านนี้ด้วยเพราะรุ่นปัจจุบันใช้ปรี CT-4DX ที่ปรับใด้กว้างกว่า LR Baggs Element ที่มากับ K. Yairi เยอะและราคาถูกกว่าด้วย

joesui

• member

CE2 เขาเลิกผลิตมาสองปีแล้วครับ ตอนนี้ที่ผลิตอยู่ก็มี CE1, CE3, CE62 ร้านใหญ่ในโตเกียวที่ขาย K. Yairi คือร้าน Shimokura ที่ Ochanomizu

ร้านนี้ถ้าไปก็เอาพาสปอร์ตไปด้วยเพราะเขาจะลดภาษีให้ 8% อย่าง CE3 ราคาลดแล้วเหลือประมาณ 35000 บาทรวมกล่อง (ก่อนไปเช็คสต้อคเขาก่อนนะครับเพราะร้านนี้ขายดีมาก)

http://www.shimokura-gakki.com/e_index.html

ถ้าต้องการใช้โปร่งไฟฟ้าสายไนล่อนก็ควรเช็ค Takamine ที่ร้านนี้ด้วยเพราะรุ่นปัจจุบันใช้ปรี CT-4DX ที่ปรับใด้กว้างกว่า LR Baggs Element ที่มากับ K. Yairi เยอะและราคาถูกกว่าด้วย
ขอบคุณมากๆครับน้ากฤษณ์ ผมเล็งๆร้านนี้อยู่เหมือนกัน Ce3 พร้อมฮาร์ดเคสนี่ โหลดลงเครื่องได้ปรกติเลยใช่มั้ยครับ หรือเค้าจะมีห่อหรือแพคอะไรให้อีกทีรึป่าว

darkoper

• member
ลงชื่อติดตามกระทู้นี้ครับ เก็บข้อมูลเกี่ยวกับกีตาร์มือสอง K.yairi ที่ญี่ปุ่น คิดไว้ว่าปีหน้าจะไปญี่ปุ่น และการไปดู ไปเลือกซื้อกีตาร์คืออีกเป้าหมายหนึ่ง รบกวนถามพี่กฤษเพิ่มเติมนะครับ ถ้ารุ่นเริ่มต้นที่พอจับต้องได้ของ K.yairi มือสอง คุ้มค่าเหมาะสมกับราคา มีแนะนำหรือป่าวครับ มือหนึ่งก็ได้ จะได้หารูปหาคลิปมาดู ผมว่า K.yairi มันรุ่นเยอะมาก จนงงไปหมดหล่ะ ทั้ง DY YW LO  บอกตรง ๆ ตอนแรกงงหนัก ไล่อ่านไปก็ยังไม่หายสงสัย แต่สะดุดตาก็ angle ซีรี่ส์ กับ vintage ที่เป็น ทรง D รบกวนพี่กฤษ และพี่ท่านอื่นด้วยนะครับ ขอประดับความรู้หน่อย ขอบคุณครับ

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
ลงชื่อด้วยคน สนใจ takamine ครับ ;)
โชคดีที่มีสติ

tee_wichai

• member
ที่ผมให้หลาน ซื้อมาจาก เมืองนอก กีต้าใส่กระเป๋ากีต้า  หิ้วขึ้นเครื่องมาเลย ไม่ต้องโหลดใต้เครื่อง เพราุะดูการลำเลียง การขนของ แล้ว ไม่เสี่ยงดีกว่า เรื่องการขอ การขอคืนภาษี ณที่ ร้านค้า มาตรฐาน ญิ่ปุ่น ดูแล้ว ดีกว่า ที่สเปน  ญุี๋ปุ่นน่าจะเคลมปรกติ แต่ผมซื้อมาจากสเปน ร้านที่นั่น ร้านใหญ่ มาก แต่่ระบบเรื่องพวกนี้ แย่มาก พูดจนเรางง สรุป ร้านเค้าต้องเอกสารเขียนเคลมภาษี แล้วไปขอเคลมเงินคืน จะคืนเงินสด หรือ ผ่านบัตรเครดิต ที่สนามบิน อีกที ถ้าร้านที่เราซื้อไม่มีฟอร์มอะไรเลย สันนิฐาน ไว้ก่อน ว่าอาจจะเคลม ภาษีซื้อ คืนไม่ได้