Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ Top solid น้า ๆ เพื่อน ๆ ชอบอะไรกันครับ!!!  (อ่าน 4448 ครั้ง)

1900

• member
Re: ไม้ Top solid น้า ๆ เพื่อน ๆ ชอบอะไรกันครับ!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 13:05:24 »
ชอบ สปรู๊ซ ครับ แต่อยากมีซีด้าร์ไว้สักตัว เพราะที่มีอยู่ สปรู๊ซล้วนเลยยย  ;D

Daimond[^^]

• member
Re: ไม้ Top solid น้า ๆ เพื่อน ๆ ชอบอะไรกันครับ!!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 17:54:19 »
ขอแชร์ข้อมูลครับ ผิดถูกขออภัย อิอิอิอ....

เวลาเราจะซื้อกีตาร์ ก็คงต้องมอง ที่สเปคตรงนี้เป็นหลักละครับ  ว่างบที่มียี้ห้อที่รักที่ชอบ ให้เราได้แค่ใหน จะ All  Solid  ก็แพงหน่อย Top Solid (Back &Side Laminated)
   ว่ากันตามตรง กีตาร์ตามร้านที่วางขายอยู่เนี่ย มือใหม่แบบเราๆไม่มีสเปคบอกบางทีก็แยกไม่ออกเลยว่าเป็นไม้แท้หรือว่า laminated     
   บางทีมันก็เหมือนทางสามแพร่งให้เลือก  จะเอา All Solid  แบรนด์เล็กๆ รึว่า Top Solid  บิ๊กแบรนด์ รึว่ากลับไปทุบกระปุกมาอัด All Solid ตัวเทพๆไปเลยจบ ก็แล้วแต่ปัจจัยละครับ
   ที่นี้มาดูไม้กัน บ้างครับ  ว่าไม้แบบใหน เค้าชอบเอาไว้ทำส่วนใหน เสียงดียังไง   

ไม้หลักๆที่ทำกีตาร์ครับ อย่างไม้หน้าที่นิยมๆใช้กัน ก็คงเป็นไม้ตระกูล "Spruce" เสียงไม้ตระกูลนี้ค่อนข้างให้เสียงอุ่นแหลมดี เสียงทอดยาวดี
   อย่างที่ฮิตใช้กันเพราะเสียงดี หาง่ายต้นใหญ่ ดีแข็งแรงพอสมควร  คือSitka Spruce (ใช้แพร่หลายสุด) ,Englemann Spruce
   อีกอย่างที่นิยมทำไม้หน้าคือไม้ Cedar ซึ่งไม้เนื้ออ่อนสีน้ำตาลอ่อนถึงเข้ม(ดูออกสีส้มๆ) บาลานซ์เสียงดี เสียงทอดยาวดีมากๆไม้นี้นิยมทำกีตาร์คลาสิกมากด้วยเช่นกัน ด้วยเหตุที่เป็นไม้ที่ให้เสียงเปิด
   เสียงกลางค่อนข้างเด่น นักกีตาร์หลายๆคนที่นิยมเล่นแรงๆและดังจึงนิยมไม้spruce ที่เสียงนุ่มนวลกว่าcedar ซึ่งเล่นเบาๆเพราะแต่พอเล่นแรงๆทำให้เสียงกร้าวเกินเหตุ อันนี้ก็แล้วแต่รสนิยมครับ
   ไม้cedarให้เสียงที่เสียงค่อนข้างจะคงที่ ผิดกับตระกูล Spruce ที่เสียงยิ่งนานเรียกว่ายิ่งเล่นยิ่งเสียงดี และเนื่องจากตัวเนื้อไม้cedarเนื้ออ่อนกว่าspruceไม้cedarจึงค่อนข้างจะเป็นรอยได้ง่ายกว่าหากเล่นแรงๆรึไม่ค่อยระวัง
   จุดนี้ก็เป็นจุดที่ต้องพิจารณาไว้เหมือนๆกัน

ส่วน ไม้หลัง และด้านข้าง  เอาหลักๆที่ใช้งาน มันเป็นไม้ที่ค่อนข้างแข็ง กว่าไม้หน้า เพื่อเสริมความแข็งแรง และเสริมเสียงของไม้หน้า   กว้างๆก็นิยมใช้ไม้  Rosewood (เสียงทุ้มกังวานๆหน่อย)
   ,Mahogany เป็นไม้ที่ให้โทนเสียงกังวาล ชัด เหมาะกับเอาไว้ใช้ในกีตาร์แบบ Finger Style เป็นไม้ที่หน้าตาเรียบๆแต่แข็งแรง ,Maple เสียงจะแหลมจะเด่น ,Walnut ว่ากันว่าให้เสียงที่คล้ายๆกับเอา โรสวู๊ดกับมาฮ็อกกานีมารวมกัน
   แต่ส่วนตัวผมชอบลายไม้ที่สวยกับเสียงกังวานอุ่นๆของ โร๊สวูดเป็นพิเศษ อิอิ   
   ทีนี้ก็อยู่ที่เราละครับจะ  เอาไม้จริงส่วนใหน ไม้อะไรสีอะไร เอาตามสะดวกตามงบละครับแต่มีข้อสังเกตุว่าเสียงทั้งหมดของกีตาร์โปร่ง ไม่ได้เป็นไปตามหลักทฤษฎีซะทีเดียวทั้งหมดละครับ
   เอาเป็นว่า เอาที่ชอบก็พอจะเสียงรับได้ แต่สวยถูกใจก็พอแล้ว

ทีนี้มาดูหน้าตาสีไม้ที่ใช้กันเยอะๆแบบ คร่าวๆว่าจะชอบสีสันไม้แบบใหนกัน

ไม้cedar

ไม้หลังและข้างโร๊สวูด

ไม้หลังและข้างมะฮ็อกกานี

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 21:32:36 »
รู้สึกเหมือนเคยเห็นน้ากฤษณ์ ได้เคยโพสไว้โดยละเอียดเลยเรื่องไม้และเสียงคล้ายๆที่น้า Diamond บอกไว้ครับ

ส่วนตัวชอบ adirondak/stika+rosewood กับ cedar+mahogany ครับ
ส่วน mahogany ล้วน ที่ไปฟังในงาน taylor road show 2013 เสียงนั้นมีเอกลักษณ์ดีครับ หล่อเกินหน้าตาจนต้องหันขึ้นไปมอง
ก็เป็นอีกเสปคที่อยากจะมีครับ แต่คงมองเรื่องของแบรนด์เป็นที่ตั้งกับเสปคนี้
^^'

PichPo

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 21:54:29 »
ปกติชอบคล้ายๆน้าFเลยครับ
แต่หลังๆชักไปติดใจgerman spruce/rosewood กับ sitka spruce/mahogany
และที่ฝันอยากไปให้ถึงตอนนี้คือ adirondak spruce/mahogany เสียงมันพุ่งมีพลังและแห้งดีครับ
ที่ไม่ค่อยชอบคือ cedar/rosewood รู้สึกมันเศร้าๆเหงาๆไปหน่อย
ส่วนกีต้าร์คลาสสิค cedarหรือspruceก็ได้ ขอหลังเป็น rosewood ครับ

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 22:33:53 »
ผมชอบทั้ง 3 แบบเลยนะ  เคยลองมาหมดแล้ว โดยปกติ ผมเล่นสตั๊มคอร์ด เลยแยกโทนเสียงไม่ออกว่าแตกต่างกันยังงัย
นอกจากลายไม้ ฮ่าๆ
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

เกษตรกร_ฝึกหัด

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:13:38 »
ไม่เคยลองไม้อื่นเลย ที่บ้านมีแต่ spruce ครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:27:22 »
ผมชอบ "พยุง" ครับ   ;D ;D