Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ชอบสายกีต้าร์ยี่ห้ออะไรกันบ้างค่ะ  (อ่าน 3962 ครั้ง)

zeezar

• member
ถ้าเทียบเเค่เสียง ไม่มองความ อึดถึกทน
น้าๆ ชอบยี่ห้ออะไรกันบ้างค่ะ
 :)

nhoy

• member
Re: น้าๆ ชอบสายกีต้าร์ยี่ห้ออะไรกันบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 19:20:51 »
ถ้าเกี่ยวกับเรื่องเสียง สายธรรมดาจะดีกว่าสายเคลือบครับ
แต่จะอย่างไรก็ตาม ผมชอบและใช้ Elixir Nanoweb และ EXP ของ D'ad ครับ

chinana

• member
Re: น้าๆ ชอบสายกีต้าร์ยี่ห้ออะไรกันบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 19:30:50 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ. สายกีต้าร์บางรุ่นก็เหมาะกับกีต้าร์บางตัวครับ
แต่สายคุณภาพดีๆก็ตามที่น้า nhoy บอกละครับทั้งเสียงดีและก็ทนดีครับ

netiwut

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 21:51:35 »
ผมถูกใจมาร์ตินครับ ไม่ทนเท่าไร แต่เสียงช่วงอาทิตย์แรกมันสุดยอดมาก
แต่พอพ้นสักอาทิตย์สองอาทิตย์ไปแล้ว เตรียมเปลี่ยนเลยครับ เก่าเร็วมาก ฮ่าๆ

อีกอันก็ John Pearse ครับ เคยลองของเพื่อน เสียงดีมาก
บรรยายไม่ถูกเหมือนกัน แบบเสียงมาเต็มและนิ่งมาก
อยากหามาลองให้ชัดๆ กับกีตาร์ตัวเองเหมือนกัน แต่หาซื้อไม่ได้ T.T

Moo24

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 21:55:51 »
Alice ครับ ชุดล่ะ 70

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 22:03:56 »
 Elixir Nanoweb สุดยอดแล้วจร้า อิอิ
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

zeezar

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 22:10:23 »
ส่วนตัว ก้ชอบ elixir ค่ะ เเต่ดูตังในกระเป๋าทีไรต้องเลือกdaddarioทุกทีเลย  :-[ 
น้าๆท่านใดเคย ลอง newtone กะ zikoบ้างค่ะ
 ;D

memento

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 22:14:54 »
ชอบ D'ad Phosphor Bronze เป็นหลัก สลับกับ Martin Flexible Core ครับ
ส่วน Newtone กับ Ziko ไม่เคยลองเหมือนกันครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 22:31:35 »
ผมใช้ top cedar back side rosewood fingerboard ebony กีต้าร์ชื่อ k.yairi wy1 ปี 2012 ]ลองมาหมดเกือบทุกยี่ห้อ ยี่ห้อที่ลงตัวที่สุด คือ martin lifespam ครับ ใช้มา 2 จะ 3 เดือน เล่นวันละ ชั่วโมง ก็ยังเสียงดี ยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไร จูนสาย d และ e สลับไปมาก็ยังไม่มีปัญหา ก็ตอบแบบตรงๆ ว่า martin lifespam krab

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 22:49:20 »
ถ้าเฉพาะเสียงผมชอบดังนี้ครับ
ชอบสุด Newtone double wound phosphor bronze ครับ เสียงนวลอ้วนกลมดี กีต้าร์เสียงหนาขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
รองลงมา Martin Fx core PH/Br เสียงนุ่ม มีมิติ จับแล้วนุ่มมือด้วย
อันดับสามที่ชอบ Dad Exp PH/Br ครับ เสียงออกแข็งไปนิดนึง แต่นำไปใส่กับตัวไหนเสียงที่ได้ก็ไม่ขี้เหร่ครับ  ;D

tkblues

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 22:58:30 »
ผมชอบ elixir nanoweb light/.012-.053 ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 23:19:24 »

Martin SP Lifespan ครับ
noomxman

coolclub

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 23:25:19 »
cleartone มีใครเคยใช้บ้าง
ความทน+เสียงเป็นยังไง น่าใช้ไหม
Return To A=432hz

wineak

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 23:41:14 »
ผมใช้ elixir nano web light/.012-.053 ตลอดเลย ปีสองปีที่ผ่านมา
จะลองเปลี่ยนก็ไม่ได้เปลี่ยนซะทีติดใจเสียงครับ ทน คงตัว

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 00:17:52 »
ผมชอบหลายตัว. ไม่มีที่สุด.ขึ้นกับกีตาร์ตัวไหนครับ.  ถ้ากีตาเบสน้อย. ผมชอบnewtone PB ถ้ากีตาร์เสียงหนา เบสเยอะ ผมชอยelixir ครับ. เสียงเสียงbalance ใช้อะไรก็ได้แล้วแต่อารมณ์
S.Yairi
K.Yairi
Dove

nantfa

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 00:50:20 »
ชอบมาตินที่สุดแต่เบื่อมันดำไวเสียงดร็อปไวค็อดๆ

อิไลด์เซอร์ก็โอนะใสๆ ทน และแพงไปนิด

แดดราดิโอ้ก็โอนะ แต่ผมว่ามันทนสู้อิไลด์เซอร์ไม่ได้

เออนี่บอลเคยใช้แต่ไม่ชอบมิรู้ดิสาย 3 ทำไมเป็นลวดไม่พันเกลียวเลยไม่ชิน (เรื่องมากเนอะผม) 55+

Curt Mangan ก็ชอบนะแต่หาซื้อยากหน่อย

สุุดท้าย ผมใช้ โมชั่น เบอร์9หรือ10 นี่แหละทั้งที่ตอนเล่นเว็บนี้ใหม่ๆ4 ถึง5  ปีก่อนผมล่อแต่เบอร์ 12

อยากรู้ว่าทำไมลองเอากีต้าร์พม่าตัวละพัน ใส่สายอิไลด์เซอร์ สายชุดละ500ดูซิ

คุณภาพกีต้าร์มาก่อนสายนะผมเลือกกีต้าร์ก่อน ส่วนยี่ห่้อสายผมเลือกเอาหลังขนาดของสายเอาเล่นง่ายไว้ก่อนแต่ราคาถูกไปก็ไม่ไม่ไหว

เอาถูกๆ คุณภาพโอเค เปลี่ยนบ่อยๆเอา(ความเห็นส่วนตัว)

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Sawasdee

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 04:18:43 »
ถ้าไม่เคลือบผมชอบ Dad 1xxบาท(ต้องของเเท้นะ) แต่อยู่ได้ไม่เกิน 5 วัน เสียงจะดรอปแล้วสำหรับผม
ส่วนเคลือบเท่าที่หลงทางมาเช่น Martin Sp , Dad , Dr และอะไรอีกก็ไม่รู้จำไม่ได้ ผมชอบ Sound Dad กับ Martin นะ
แต่สนิมกินวันต่อวันทุกยี่ห้อเลย (ข้อนี้ทำใจค่อนข้างยากเพราะใช้ทำมาหากินครับ)
สุดท้ายผมมาตายรังที่ Elixer มันจบสำหรับผมนะ
ไห้เสียงที่ ok ไม่ถึงกับชอบแต่มันคงความ Ok นั้นได้นานสะใจที่สุด
อีกยี่ห้อที่อยากลองและคิดว่าเป็นยี่ห้อเดียวที่สูสีกับ Elixer ที่สุดคือ Cleartone (เดา)
แต่ขี้เกียจลองเพราะ Elixer มันก็จบดีสำหรับผมเเล้วคับ

pas

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 08:04:26 »
ส่วนตัว ชอบ 80/20 elixer nanoweb เบอร์ 12-53 เหมาะกับ guitar ผม ที่สุด เพิ่มลดจุดบอดได้พอดี เพราะเสียงสดใส แก้ GLXE-1500RS ที่เสียงขาดปลายแหลมไปนิด....

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:22:48 »
Elixir เท่านั้นคับ

cross

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:41:08 »
Martin  กับ  Elixir ครับ

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม