Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับ กีต้าร์หลักพัน สมควรซื้อ ฮาร์ดเคส ใส่ไหมครับ  (อ่าน 12934 ครั้ง)

kamin23

• member
จำเป็นไหมครับว่า ต้องมีกีต้าร์แพงถึงซื้อฮาร์ดเคสมาใส่ กีต้าร์ถูกซัก 4-6 พัน ไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้

ถ้าซื้อมาใช้ มันจะดูเวอร์ไหมครับ พอดีเพื่อนผมมันถามมาแบบนี้ ผมเองก็คาใจอยู่เหมือนกัน รบกวนขอความเห็นจากน้าๆครับ
ทำไมไม่บอกช้าง ทำไมไม่บอกม้า มาบอกลา กันทำไม

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ผมว่าขึ้นอยู่กับลักษณะของกีต้าร์ และการใช้งาน เป็นหลักอ่ะครับ ถ้ากีต้าร์เป็น Top Solid การเก็บในฮาร์ดเคสมันก็จะเก็บรักษาไม้หน้าที่เป็น Solid ได้ดีกว่า

หรือต่อให้เป็น ลามิเนตทั้งตัว แต่ต้องเดินทางบ่อย ขึ้นรถลงเรือบ่อย มันก็ควรจะใส่ฮาร์ดเคสไปเช่นเดียวกันอ่ะครับ

แต่ถ้าเป็น ลามิเนตทั้งตัว แต่ไม่ได้หิ้วไปไหนเล่นอยู่แต่ที่บ้านก็อาจจะไม่จำเป็นต้องใส่ครับ

อีกปัจจัยที่สำคัญคือ คุณค่าทางจิตใจอ่ะครับ มีมากแค่ไหนบางทีกีต้าร์ราคาไม่แพง แต่มีคุณค่าทางจิตใจมาก รักมันมาก การที่จะเก็บรักษาลูกรักของเราให้ดีดี มันก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ ^^

ปล. ผมยังไม่มีเงินซื้อ ฮาร์ดเคสใส่ลูกรักตัวเองเลย T_T

KULAA_101

• member
หลักหน่วย สิบ ร้อย พัน หมื่น แสน..... ก็หามาได้ด้วยหยาดเหงื่อทั้งนั้นครับ อย่าให้มันโดนทำร้ายโดยเราไม่รักษา ถ้ามีเงินพอซื้อได้ก็ซื้อเถอะครับ.....

nhoy

• member
จำเป็นไหมครับว่า ต้องมีกีต้าร์แพงถึงซื้อฮาร์ดเคสมาใส่ กีต้าร์ถูกซัก 4-6 พัน ไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้

ถ้าซื้อมาใช้ มันจะดูเวอร์ไหมครับ พอดีเพื่อนผมมันถามมาแบบนี้ ผมเองก็คาใจอยู่เหมือนกัน รบกวนขอความเห็นจากน้าๆครับ
เรียนน้า kamin23    ฮาร์ดเคสเป็นสิ่งจำเป็นที่จะช่วยทะนุถนอมรักษากีต้าร์ที่เรารักครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งจากอากาศของบ้านเราที่ร้อนชื้น  หรือเพื่อความสะดวกในการเดินทาง   ถ้ากีต้าร์ตัวนั้นมีค่าสำหรับเราโดยไม่คำนึงถึงราคา  กีต้าร์ในระดับราคาที่น้าบอก บางทีก็เสียงดีเทียบเท่าราคาระดับหมื่นหรือกว่านั้นก็มีนะครับ  หรือกีต้าร์ที่อยู่กับเรานานๆ มีความหมายพิเศษต่อเราในลักษณะต่างๆ อย่างนี้แล้วก็มีคุณค่าทางใจมากกว่ากีต้าร์ราคาแพงเสียอีก  ผมเรียนว่าถ้าไม่ยุ่งยากจนเกินไปก็หาฮาร์ดเคสมาให้เค้าครับ หรืออย่างน้อยเป็นซอฟท์เคสก็ยังดีกว่าปล่อยวางกีต้าร์ที่เรารักไว้โดยไม่มีอะไรป้องกันแม้ว่าจะไม่ดีเท่าฮาร์ดเคสก็ตามครับ

cross

• member
ไม่เกี่ยวกับราคากีต้าร์หรอกนะครับ

จะถูก จะแพง    ก็สามารถใส่ Case ได้ครับ

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

iTui

• member
ก) กีต้าร์ 6,000 + soft case 700 = 6,700   ----->    โดนกระแทกโครม!!  กีต้าร์พัง เหลือ soft case  = 600

ข) กีต้าร์ 6,000 + hard case 3,000 = 9,000   ----->    โดนกระแทกโครม!!  กีต้าร์อยู่ hard case อยู่ เหลือ 9,000

เวลากีต้าร์พังเนี่ย คนที่เค้าเยาะว่ากีต้าร์ถูกแล้วใส่ hard case เนี่ย เค้าจ่ายเงินซื้อกีต้าร์ใหม่ให้เรามั๊ย?

อยากแนะนำ hard case ที่เป็นไฟเบอร์กลาสนะครับเพราะรูปร่างทันสมัยดี และเบาด้วยจ้า   :D

kamin23

• member
ขอบคุณน้าๆมากเลยครับ ทุกท่านให้ความเห็นได้ดีมากครับ อ่านแล้วน้ำตาจะไหล

ผมเพิ่งนึกได้ เมื่อหลายปีที่แล้ว เคยนั่งรถเมลล์ปรับอากาศ แล้วมีผู้โดยสารคนนึงหิ้วกีต้าร์กำลังจะลงจากรถ ไม่ได้ใส่เคส ปรากฏว่า ประตูหนีบกีต้าร์ครับ ยุบลงไปเลย

แต่เจ้าของกีต้าร์ดันไม่กล้าว่าคนขับ ได้แต่มอง ผมเห็นแล้วสงสารเขามากๆเลยครับ 
ทำไมไม่บอกช้าง ทำไมไม่บอกม้า มาบอกลา กันทำไม

mermirud

• member
case ไฟเบ้อกลาสเท่าไรอะครับ

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
ขึ้นอยู่กำว่า กีต้าร์ของน้า kamin23 ตัวเนี่ย เอาติดตัวไปด้วยเวลาเดินทางไปไหนมาไหนบ่อยๆหรือป่าว ถ้าเอาติดตัวไปด้วยบ่อยๆ ผมว่าซื้อฮาร์ดเคสเลยดีกว่า
ถึงแม้มันจะใหญ่ หนัก เกะกะ แต่ผมว่า มันก็ปลอดภัยดีนะครับ....  8)
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

Beatles Beatles

• member
ใส่ไปเถอะครับ กีต้าเราเราก็รักของเราอย่าไปเเคสื่อกว่าเราจะเก็บตังซื้อมาได้ท่ารักจริงทีี่จะดูเเลรักษาอย่างดีก็ทุ่มเลยครับท่าไม่เดือดร้อนเรื่้องงบประมาน เมื่อก่อนผมใช้ ทาคา d51c ตัวละ 6 พันก็ยังใส่ฮาดเคสเลยเพราะผมต้องขึ้นรถเมเดินทางบ่อยๆลุยๆ เยอะ ผมคิดว่ายังไงก็ต้องเซฟไว้ระดับนึง

altobIue

• member
ผมว่าอยู่ที่ความผูกพันครับ อยากถนอมมันแค่ไหน

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้ามีงบพอไม่เดือดร้อน ก็น่าซื้อครับ
ถ้าซื้อมาแล้วไม่ชอบก็ขายต่อได้ ราคาไม่ตกมากครับ
:)

nai chic

• member
    • www.facebook.com
สำหรับผมไม่ว่าจะเป็น Matin หรือ Jojoผมก็รักเท่ากันครับ..กีตาร์ที่ผมมีทุกตัวไม่ได้ซื้อเพราะว่าชอบแต่ซื้อเพราะผมหลงรักมัน..ผมว่าการที่เราได้ทะนุถนอมในสิ่งที่เรารักมันมีความสุขกว่าการที่เราได้เล่นกีตาร์อีกนะ..ถ้าคุณรู้สึกว่าคุณรักมันก็ควารจะหามาใส่อย่างยิ่งครับ..อย่าไปสนเลยว่ามันจะแพงจะถูก..

nantfa

• member
Re: น้าๆครับ กีต้าร์หลักพัน สมควรซื้อ ฮาร์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:33:34 »
ฮาร์ดเคสของน้า .....  สำหรับลูกชายหัวเเก้วหัวเเหวน จัดไป ให้เขาอยู่ ดีๆ  

ลูกชาย ผมค่าตัวตอนออกใหม่ๆ  คิดว่าไม่น่าเเพง น่าจะซัก 4000 มั้ง

ติด ปี้กอัพ fishman ราคาเกือบ 7000 บาท

อยู่บ้าน ซอฟเคส หนานุ่ม ราคาเกือบเท่า ฮาร์ทเคสดีๆ หลายตังค์อยู่ 1500

ใส่ pin ไม้ อีโบร่า มะช่าย!!   อีโบนี่ ราคา  ซื้อที่เซ็นทรัลเวิลด์ เกือบ 800 บาท

ยัง ไม่รวม nut + Saddle กระดูก ที่เคยสั่งทำ เเต่ไม่ชอบเพราะมันเเหลมเกิน ประมาณ 1000 รวมตั้งเเอ็คชั่น

saddle กระดูกเทียม ซื้อที่เซ็นทรัลเวิลด์ เกือบ 500 มั้ง

สายที่ใส่ ไม่เคยใช้ของถูกเลย  

เหตุผล 2 ข้อ  

1. ฟามสุขทางใจ  

2. เจ้าของมัน บ้า !!!  5555

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

nantfa

• member
 :) กระทู้เบิ้ล ลบไม่ได้ ;D

nhoy

• member
ฮาร์ดเคสของน้า .....  สำหรับลูกชายหัวเเก้วหัวเเหวน จัดไป ให้เขาอยู่ ดีๆ 

ลูกชาย ผมค่าตัวตอนออกใหม่ๆ  คิดว่าไม่น่าเเพง น่าจะซัก 4000 มั้ง

ติด ปี้กอัพ fishman ราคาเกือบ 7000 บาท

อยู่บ้าน ซอฟเคส หนานุ่ม ราคาเกือบเท่า ฮาร์ทเคสดีๆ หลายตังค์อยู่ 1500

ใส่ pin ไม้ อีโบร่า มะช่าย!!   อีโบนี่ ราคา  ซื้อที่เซ็นทรัลเวิลด์ เกือบ 800 บาท

ยัง ไม่รวม nut + Saddle กระดูก ที่เคยสั่งทำ เเต่ไม่ชอบเพราะมันเเหลมเกิน ประมาณ 1000 รวมตั้งเเอ็คชั่น

saddle กระดูกเทียม ซื้อที่เซ็นทรัลเวิลด์ เกือบ 500 มั้ง

น้า nantfa เป็นแบบอย่างของคนที่รักกีต้าร์อย่างแท้จริงครับ  ผมก็เป็นแบบเดียวกับน้าด้วยเช่นกัน

pach

• member
อยู่ที่การใช้งาน ถ้าต้องขนไปไหนมาไหนบ่อยก็ซื้อเถอะ แต่ถ้าเอาไว้เล่นอยู่บ้านเฉยๆ หรือมีรถขับ เอาใส่รถออกไปนอกบ้านบ้างบางครั้งบางคราวซอฟเคสก็พอแล้ว

elinoy

• member
ฮาร์ดเคสของน้า .....  สำหรับลูกชายหัวเเก้วหัวเเหวน จัดไป ให้เขาอยู่ ดีๆ 

ลูกชาย ผมค่าตัวตอนออกใหม่ๆ  คิดว่าไม่น่าเเพง น่าจะซัก 4000 มั้ง

ใส่ pin ไม้ อีโบร่า มะช่าย!!   อีโบนี่ ราคา  ซื้อที่เซ็นทรัลเวิลด์ เกือบ 800 บาท

ว่าแต่...ใส่ pu ตรง soundhole แล้วเสียงเป็นยังไงครับ กำลังจะตัดสินใจว่าจะเจาะดีหรือป่าวครับ
อมยิ้ม

MUI

• member
กีต้าร์สองพันเก้า กล่องสองพัน

nantfa

• member
Re: น้าๆครับ กีต้าร์หลักพัน สมควรซื้อ ฮาร์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:12:16 »
ว่าแต่...ใส่ pu ตรง soundhole แล้วเสียงเป็นยังไงครับ กำลังจะตัดสินใจว่าจะเจาะดีหรือป่าวครับ

อย่าไปเจอะเลยครับ  ใส่เเบบคาด ซาวด์โฮว ดีกว่าครับ 

ข้อดี

1. ค่าติดตั้งถูกมาก เพราะเจาะเเค่ ตูดกีต้าร์  ( เเบบธรรมดา  เจาะบอดี้ + ตูดกีต้าร์ + เจาะบริทเพื่อร้อยเปียโซ่   หลายตังค์อยู่ )

2. ติดตั้งง่าย ถอดเปลี่ยนถ่าน หรือถอดเข้า - ออก  ไม่ยุ่งยาก  ไขควงอันเดียวจบเลย

3. เวลา ร้อนเงิน สามารถถอดเเยกขายได้   กีต้าร์ไปทาง  ภาคไฟฟ้าไปทาง 
บางทีคนมาซื้อ เเต่บ้านเขาไม่มีเเอมป์อคูสติก เเล้วก็ไม่อยากจะใช้  เเต่เขาต้องซื้อกีต้าร์+กับราคาภาคไฟฟ้า ที่เขาไม่ได้ใช้ไปด้วย ทำให้เขาไม่อยากซื้อ

4. ทำให้กีต้าร์ราคาไม่ตก  ตอนขายเป็นสินทรัพย์ (ไม่มีรู) 

6. ภาคไฟฟ้าเวลาเจาะ เราจะต้องใช้ยีห้อนั้นเเบบนั้นไปตลอดนะครับ   เวลาเราอยากอัพเกรดเปลี่ยน ยี่ห้อให้มันหรูขึ้นเดิ้นขึ้น
ไอ้ของใหม่ใหญ่กว่าเราก็ต้องไปเจาะบอดีเพิ่ม  ของใหม่เล็กกว่าเราก็ต้องไปโมฝาครอบ ให้มันใส่ได้ ยุ่งยากส์เข้าไปอีก

ข้อเสีย

1. สมมุติ ถ้ามันหอน เราไม่สามารถใส่ เเผ่นปิดรูซาวด์โฮว์กันฟีสเเบ็ค ได้

2. ส่วนใหญ่จะไม่มีที่ปรับ อย่าง fishman ที่ผมใช้เนี่ยไม่มี ถ้าปรับก็ต้องเดินไปปรับที่หน้าตู้อย่างเดียว   ยกเว้นบางยี่ห้อที่มี LR หรือ fishman บางรุ่น  ส่วนใหญ่ราคาก็จะเดิ้นตามไปด้วย

ถามถึงเรื่องเสียงเป็นไง เสียงก็ตามราคาที่ซื้อเเหละครับ  งบถึงเสียงดีเเน่นอน .... รับรอง!!  อิอิ