Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาน้า ๆ และรบกวนช่วยหาทางออกช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 10591 ครั้ง)

atkik

• member
สืบเนื่องมาจากผมขาย walden G3000 ตามลิ้งนี้ครับ
 http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=31972.0   รายละเอียดรูปยังมีข้อมูลเดิมอยู่ที่หน้า 2 ครับ

ซึ่งกีต้าร์ตัวนี้ผมได้ขายให้คุณ บูมบาม ในราคาที่ลดให้แล้วเหลือ 11000 และผมคิดค่าส่ง 500 ส่งไปเชียงใหม่ ซึ่งผู้รับสะดวกรับกับไปรษณีย์ไทยแบบ EMS และนี่คือลักษณะการแพ็คครับ คือจ้างคนแพ็คที่ด้านข้างไปรษณีย์เลย

และแพ็คเสร็จก็ได้ไปส่งกับเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์ เฉพาะค่าส่ง EMS อย่างเดียว 342 บาท ทางเจ้าหน้าที่ก็ถามว่าต้องการจะประกันของเพิ่มมั้ย ผมก็หยุดคิดอยู่นิดนึง และนึกถึงคลิปที่เคยดู
นี่หรือการทำงานของไปรษณีย์ไทย
  และคิดว่าจะได้จ่ายค่าส่งให้ใกล้เคียงกับที่บอกคุณบูมบามไว้ 500 บาท ผมจึงตัดสินใจจ่ายประกันของเพิ่มอีก 135 บาท คือวงเงินประกันตามที่เจ้าหน้าที่ไปรษณีย์บอกจะได้ประมาณ 12000 บาทพอดี

และกีต้าร์ก็ถึงเชียงใหม่วันนี้ ผลก็คือกีต้าร์คอหัก  คุณบูมบามทักเฟสมาบอกผมว่ากีต้าร์คอหัก ผมก็ไม่ได้คิดไรมากผมก็นึกว่าอำกันเล่น ๆ  คุณบูมบามจึงได้ส่งรูปมาให้ผมดู

ผมจะทำอย่างไรดีครับ ไปรษณีย์เขาก็ไม่ได้ตรวจของก่อนประกันซะด้วย และทางคุณบูมบามเองก็ไม่ได้เปิดเช็คของที่ไปรษณีย์ก่อนกลับด้วย ก็ใครจะไปคิดล่ะครับว่าจะเป็นแบบนี้อ่ะนะ ถ้าเป็นผมเองผมก็คงเอาของกลับไปเปิดที่บ้านเหมือนกัน ไม่รู้กรณีนี้ไปรษณีย์เขาจะรับผิดชอบหรือเปล่า  แต่เรื่องนี้ผมกะคุณบูมบามก็คงต้องตามอีกทีวันที่ไปรษณีเปิดทำงาน

แต่ถ้าไปรษณีย์เขาไม่รับผิดชอบ ผมกะคุณบูมบามควรจะทำยังไงดีครับเพื่อที่จะไม่เจ็บมากไปด้วยกันทั้งสองฝ่าย
จึงอยากจะขอคำปรึกษาน้า ๆ หน่อยครับ

และผมอยากจะขอยืนยันว่าก่อนส่งกีต้าร์ไม่มีปัญหาใด ๆ ทั้งสิ้นเลยครับ ถ้าจะช่วยยืนยันได้ก็คงจะเป็นน้า sudd ที่อยู่ในบ้านไม้แห่งนี้เหมือนกันครับ เพราะก่อนวันที่คุณบูมบามจะโทรมาซื้อกับผม น้า sudd ก็มาขอลองดู sound ของ walden ครับ

เขียนมาซะยาวเลยขอบคุณน้า ๆ ที่เข้ามาอ่านและให้คำปรึกษาครับ

jomarnjamorn

• member
Re: ขอปรึกษาน้า ๆ และรบกวนช่วยหาทางออกช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 20:23:32 »
เห็นแล้วเครียดแทนครับ.  ไปรษณีย์ไทย
S.Yairi
K.Yairi
Dove

บูมบาม

• member
Re: ขอปรึกษาน้า ๆ และรบกวนช่วยหาทางออกช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 20:31:28 »

ก็หวังว่าจะได้คืนมาบ้างนะครับ อย่างน้อยอค่าซ่อมก็ยังดี
อยากร้ว่าความรับผิดชอบองคนที่เรียกว่ามืออาชีพในหาขนส่งสินค้าเป็นยังไง
ถ้าไม่ได้ชาตินี้ไปรษณีย์ไทยผมคงไม่ใ้บริการละ
เล่นได้เพราะใจมันรัก

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 20:46:26 »
เรียน น้า atkik
ถ้ากีต้าร์ตัวนี้เป็นผมขายให้คุณ บูมบาม  ผมจะขอรับกีต้าร์คืน และคืนเงินเต็มจำนวนให้น้า บูมบาม ครับ
ภาระของผู้ขายจะจบเมื่อ ส่งสินค้าและบริการให้ผู้ซื้อด้วยความพึงพอใจครับ

ด้วยความนับถือครับ
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 20:59:50 »
ที่เคสมีร่องรอยโดนกระแทกมั่งมั๊ยครับ.......กีต้าร์อยู่ในเคสคอไม่น่าจะหักง่ายขนาดนั้น..........

บูมบาม

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:01:34 »
ที่เคสไม่มีร่องรอยการกระแทกนะครับลองดูแล้ว
เล่นได้เพราะใจมันรัก

pongpra

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:11:15 »
ผมสงสัยนิสนึงครับ ว่าเค้าตีราคาค่าประกัน 12000 จากอะไร และตอนที่น้าขอประกันสินค้าเพิ่มเจ้าหน้าที่คงไม่ได้เปิดกล่องดูตัวกีตาร์ใช่ไหมครับ เพราะเป็นขั้นตอนหลังจากแพ็คของเสร็จแล้ว แบบนี้คงยันกันลำบากล่ะครับ ตอนส่งไม่มีใครตรวจ ตอนรับก็ไม่มีคนเช็ค

แล้วอีกอย่างของที่มีประกันตั้ง 12000 นี่เค้ายังกล้าโยนอีก เหลือเชื่อจริงๆระบบไปรษรณีย์ไทย

ถ้าขั้นตอนเป็นแบบนี้ สมมุตินะครับถ้าผมรู้กันกับเพื่อนส่งของเสียให้กันเพื่อเคลมกับไปรษณีย์ล่ะครับ จะทำได้ไหม

ผมแค่สงสัยในขั้นตอนนะครับ ไม่ได้คิดว่าใครผิด ด้วยความเคารพน้าทั้งสองที่เป็นผู้เสียหาย ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีนะครับ

atkik

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:37:25 »
ผมสงสัยนิสนึงครับ ว่าเค้าตีราคาค่าประกัน 12000 จากอะไร และตอนที่น้าขอประกันสินค้าเพิ่มเจ้าหน้าที่คงไม่ได้เปิดกล่องดูตัวกีตาร์ใช่ไหมครับ เพราะเป็นขั้นตอนหลังจากแพ็คของเสร็จแล้ว แบบนี้คงยันกันลำบากล่ะครับ ตอนส่งไม่มีใครตรวจ ตอนรับก็ไม่มีคนเช็ค

แล้วอีกอย่างของที่มีประกันตั้ง 12000 นี่เค้ายังกล้าโยนอีก เหลือเชื่อจริงๆระบบไปรษรณีย์ไทย

ถ้าขั้นตอนเป็นแบบนี้ สมมุตินะครับถ้าผมรู้กันกับเพื่อนส่งของเสียให้กันเพื่อเคลมกับไปรษณีย์ล่ะครับ จะทำได้ไหม

ผมแค่สงสัยในขั้นตอนนะครับ ไม่ได้คิดว่าใครผิด ด้วยความเคารพน้าทั้งสองที่เป็นผู้เสียหาย ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีนะครับ

เรื่องตีราคา ผมก็ไม่รู้นะครับว่าเขาคิดยังไง ทางเจ้าหน้าที่เขาถามแค่ว่า ของข้างในราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วเขาก็กดอะไรไม่รู้คิดของเขาเอง  และผมก็ไม่ได้เสนอทำประกันของด้วยครับ คือผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีระบบประกันด้วย  ทางเจ้าหน้าที่เขาถามครับว่าจะทำประกันของด้วยมั้ย ผมก็เพิ่งรู้ครับว่ามี  ผมเลยหยุดคิดอยู่นิดนึง และนึกถึงคลิปด้านบน และคิดว่าจะได้ให้ราคาค่าส่งใกล้เคียงที่สุดกับที่ตกลงกันไว้ว่า 500 บาท   ส่วนเรื่องรู้กันกับเพื่อนส่งของเสียเครมกับไปรษณีย์เพื่อเอาเงินประกัน   ผมอยากจะขอเรียนตามตรงว่าผมไม่มีความคิดแบบนั้นจริง ๆ ครับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:47:32 »
ปกติเวลาผมรับของจาก ปณ จะเช็คของเลยครับ ว่าแตกหักเสียหายหรือเปล่า เอามันต่อหน้าเค้าแหละ

จะได้ไม่โวยกันล่าสุดผมรับ  gae18 จากลำพุนมา แพคบางกว่ามาก ไม่มีอะไรเลย ยังสงสัยว่า นสพ ยังไม่มี เลยแกะตรงนั้นเลยครับ  ปรากดว่า เรียบร้อยดี เลยรอดไปครัาบ  เพราะน้า wichien แกส่งประกันอยุ่แล้ว

แต่พอเรามาแกะที่บ้านนี อาจเป็นข้อโต้แย้งของ  ปณ ได้ครับ...แต่เป็นผมจะรับคืนเต็มจำนวน แต่คุณบูมบามอาจช่วยค่าส่งคืนบ้างครับ เพราะ การให้ส่งของ มีrisk ยุ่พอสมควรครับ   อันนี้แล้วแต่ มารยาท เหมือนกระทุ้ขายมือสอง มือสามเลย    ขอให้เคลียรได้ครับ   ดุแล้วน่าจะแค่ร้าว ขายผมถุกๆละกันอิๆๆๆๆ
Lekjang2513

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:56:32 »
เคลมไม่ได้ร้องอรียนสิครับ แล้วจะให้ประกันทำหอกอะไร  ซ่อมแล้วขายผมก้อได้ ไม่ถือพราะ epi ผมก้อร้าวแต่ยังเล่นทุกวัน ถ้ายังเล่นได้ผมซ่องเอง
Lekjang2513

atkik

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:58:54 »
ถ้างั้นผมก็ขอรับคืนและพร้อมคืนเงินเต็มจำนวนครับ แต่ขอเป็นหลังจากเคลียร์กับไปรษณีย์ก่อนนะครับ  ส่วนเรื่องใครอยากจะได้หรือรับไปดูแลต่อแบบถูก ๆ ก็ว่ามาเลยครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:14:04 »
อ่านดูแล้วก็อึ้งเหมือนกันครับ
แต่อยากเห็นข้างในเคสกีตาร์ walden ว่ามันมีอะไที่สามรถทําให้เกิดการกระแทกอย่างที่สามารถทําให้คอกีตาร์หักได้ครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:19:45 »
ที่เคสไม่มีร่องรอยการกระแทกนะครับลองดูแล้ว

ถ้าเคสไม่มีรอยกระแทกแล้วมันหักยังไงน้อออ ส่วนผมมีประสบการณ์ซื้อเคสไฟเบอร์ครับ 2500 บาท ไปรษณีย์ไทยเหมือนกัน

ได้รับของแล้วเคสแตกครับ แตกแบบหน้าเกลียดมากๆ

เจ้าของเดิมคืนส่วนต่างให้ผม 700 บาท และผมก็ขายไปแบบแสดงรูปให้เห็นว่าแตกในราคา 1000 บาท และน้า ake_iam ก็ซื้อไปครับ

น่ากลัวจริงๆ นี่ผมยังไม่ได้ไปรับแอมป์เลย ไปรษณีย์ไทยเหมือนกัน สยองจริงๆ

speedboy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:29:09 »
เรื่องนี้ผมก็เจอมากับตัว

ผมส่งของ(PC) จากเชียงใหม่มากรุงเทพแต่พอมาถึงที่บ้าน(กรุงเทพไม่ได้รับของเอง) เอาขึ้นมาต่อแล้วเปิดเครื่องติดครับเลยปิดเครื่องไป
วันต่อมาเปิดได้ซักพักเครื่องแฮ้งค์ นึกว่าไม่เป็นไรมากเลยเปิดดู โอ้แม่เจ้า สล๊อตเมนบอร์ดเบี้ยว(VGA)แล้วประกันที่2000บาท
เลยมาคิดๆดู ต่อไปนี้หากไม่มีโทษถึงประหาร  ผมจะไม่ใช้บริการของไปรษณีย์ไทยอีกต่อไป

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:44:16 »
 ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  จากรูปการห่อหุ้มเคสแล้วหนาใช้ได้ครับ กรณีการโยน หรือ กระแทกวัสดุห่อหุ้มจะเป็นตัวซับ แรงกระแทกครับ ต้องกลับไปดูว่าวัสดุห่อหุ้มเป้นรอยกระแทกหรือปล่าวครับ

อีกอย่าง ก่อนบรรจุกีต้าร์ลงเคส น้าได้ห่อหุ้มกีต้าร์ก่อนหรือเปล่าครับ เคสมันอาจหลวมนิดหน่อย กีต้าร์สามารถขยับได้ ที่นี้พอมันโดนเหวี่ยง โดนกระแทก กีต้าร์ข้างในอาจเสียหายได้ครับ ปรกติเวลา ส่งกีต้าร์ก่อนใส่เคสผมเอาวัสดุกันกระแทกหุ้มตลอดครับ หรือถ้าเป็นซอฟเคสผมก็จะหาเศษกล่องโฟม หรือเศษไม้มาดามคอก่อนบรรจุในซอฟเคส และกล่องกระดาษใส่กีต้าร์ครับ   ยังไงขอเป็นกำลังใจให้น้าทั้งคู่นะครับ  ;D :D
United Breaks Guitars
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:48:23 »
5555+ คิดถึงคลิปนี้เหมือนกันเลยพี่ ออนได้นะผมออนอยู่

atkik

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:00:51 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  จากรูปการห่อหุ้มเคสแล้วหนาใช้ได้ครับ กรณีการโยน หรือ กระแทกวัสดุห่อหุ้มจะเป็นตัวซับ แรงกระแทกครับ ต้องกลับไปดูว่าวัสดุห่อหุ้มเป้นรอยกระแทกหรือปล่าวครับ

อีกอย่าง ก่อนบรรจุกีต้าร์ลงเคส น้าได้ห่อหุ้มกีต้าร์ก่อนหรือเปล่าครับ เคสมันอาจหลวมนิดหน่อย กีต้าร์สามารถขยับได้ ที่นี้พอมันโดนเหวี่ยง โดนกระแทก กีต้าร์ข้างในอาจเสียหายได้ครับ ปรกติเวลา ส่งกีต้าร์ก่อนใส่เคสผมเอาวัสดุกันกระแทกหุ้มตลอดครับ หรือถ้าเป็นซอฟเคสผมก็จะหาเศษกล่องโฟม หรือเศษไม้มาดามคอก่อนบรรจุในซอฟเคส และกล่องกระดาษใส่กีต้าร์ครับ   ยังไงขอเป็นกำลังใจให้น้าทั้งคู่นะครับ  ;D :D
United Breaks Guitars

ด้านในผมไม่ได้ห่อครับ เพราะคิดจะห่อดูแล้วด้านข้างมันค่อนข้างแน่น  เลยแค่ตัดเอาแผ่นกันกระแทกมาพับ ๆ แล้วก็ซับไว้ด้านหน้าเพื่อว่าจะไม่ให้มันขยับ แค่นี้ผมเองก็คิดว่าผมแพ็คดีสุด ๆ แล้ว แต่ก็ยังพลาด

aa

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:43:04 »
ผมพึ่งส่ง Walden CG2010 ไปใต้แบบ EMS แบบมีประกัน  ดีนะที่ไม่เป็นอะไร จะส่ง TNT ค่าส่งก็เกือบพันแล้ว  แนะนำคราวหน้าถ้าไม่ส่งไปภาคใต้ให้ใช้ NTC ครับ ที่ระยองมีศูนย์อยู่ ปลอดภัยกว่า ถ้าภาคใต้ก็คง TNT เพราะ NTC ไม่ส่งภาคใต้ ผมคงไม่กล้าใช้บริการของไปรษณีย์แล้ว
ตามลิ้งค์นี้เลยครับ และก็ขอให้เคลียร์กับไปรษณีย์ให้ได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :D
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=13471.0

อานะจัง

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:48:51 »
น้า atkik จะขายเท่าไรรบกวน sms ราคามาให้ผมทีครับ  ถ้าพอไหวจะรับไว้เองครับ

ว่าแต่มันยังเล่นได้ปกตินะครับ 081 8470134 
Lekjang2513

rattanachotrp

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 12:04:30 »
จริงๆในกรณีนี้เนี่ย ผมขอออกความเห็นเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ เวลาต้องส่งของไป ตจว. จริงๆ ผมจะถ่ายรูปสินค้าอย่างละเอียดแพ็คอย่างหนา ถ่ายรูปให้ดูหมดครับ (ไม่งั้นกว่าของจะถึงกินไม่ได้ นอนไม่หลับแน่นอนครับ) พร้อมบอกว่าผู้ซื้อ "โปรดเช็คของ ณ ที่รับ แกะกันดิ้อๆเลย ณ ตอนนั้นครับ" สกิดๆเรียกคนส่งเลย ช่วยเป็นพยานให้ผมหน่อย เกิดของชำรุด  เพราะถ้าเซ็นแล้วทุกอย่างมันจะจบครับ ผู้รับสินค้าจะต้องยินยอมรับสินค้านะครับ เพราะถ้าผมเกิดเป็นพนักงานไปรษณีย์ผมก็สามารถอ้างได้ว่าอาจจะเสียหายเพราะคุณก็โทษมาทางเราได้เหมือนกัน เพราะไม่มีหลักฐานยืนยันทั้ง 2 ฝ่าย น่ะครับ และไปรษณีย์ไทยเค้าน่าจะยืนยันความบริสุทธิ์จากขั้นตอนการแพ็คของเค้านะครับ ถ้าคุณยืนยันว่าไม่มีตำหนิบุบสลายจากการแพ็ค ก็เท่ากับคุณเข้าทางเค้าเลยครับ บางทีการประกันเนี่ย เงื่อนไขมันเยอะนะครับ คุณลองหาอ่านประสบการณ์จากคนที่เคยเจอ แล้วลองหาแนวทางที่ดีที่สุดก่อนดีกว่าครับ เป็นกำลังใจให้ครับ