Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ตลาดเป็นของผู้ซื้อ นานๆจะเห็น martin d28 hd28 และsongwriter ขายยาก  (อ่าน 6517 ครั้ง)

bermbangmod

• member
  • -------
แปลกมาก D28 มีให้เลือกตั้งแต่ 50000-65000
songwriter 5 หมื่นต้นๆก็ขายไม่ออก
โอกาสของผู้ซื้อมาแล้ว อิอิ
-Let it be-------

yuth_pu_rx

• member
HD28VS อีกตัวครับ ไม่ใช่ว่าจะมีมาบ่อยๆ พอมีมาดันขายไม่ออก ซะงั้น!

bermbangmod

• member
  • -------
นั่นนะสิครับจารย์ยุทธ สมัยก่อนผมหาแทบตายมีเงินก็ซื้อไม่ได้ แต่ตอนนี้อย่างD28 ราคา56000มีประมาณ3ตัว ให้เลือก ถ้ามีเงินจะเหมาให้หมด55555

yuth_pu_rx

• member
ให้วิเคราะห์นะครับ

กีต้าร์มันคงจะอยู่ถูกที่...แต่ไม่ถูกเวลา...

ผู้ซื้ออาจจะรอการกระตุ้นจากปัจจัยบางอย่าง เช่น เงิน ข้อความจากใครสักคนที่เค้าเชื่อถือ ราคาที่ลดลงไปสุดๆ

อยู่ที่ใคร "hit the point" ได้ก่อน คนนั้นชนะ

หรือใครอดทนมากกว่า (ไม่ซื้อ ไม่ลด) คนนั้นชนะ 5555 ขำๆนะครับ

สรุป คือ ไม่รู้เหมือนกันครับพี่

bermbangmod

• member
  • -------
หรืออาจจะเป็นเพราะคนซื้อ "งง" เพราะบางคน ตั้งขาย 65000 แต่บางคนตั้งขาย 56000 ต่างกัน หมื่นบาท เลยเกิดการลังเลว่าที่ขายแพงเพราะอะไรและที่ขายถูกเพราะอะไร อย่างของ จารย์ยุทธ D28 custom นี่ถ้าไม่ติดว่าเปิดเทอมผมจัดแล้วนะ อิอิ

TOM1869

• member
ผู้ซื้อ เจอ ช่วงเปิดเทอม ก็ยังต้อง ลังเลเหมือนกันครับ น้าเบิ้ม
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
แปลกมาก D28 มีให้เลือกตั้งแต่ 50000-65000
songwriter 5 หมื่นต้นๆก็ขายไม่ออก
เท่าที่สังเกตคงเป็นช่วงๆ ไปครับน้า Berm2011
บางครั้งลงขายแป๊บเดียวก็ไปแล้ว ยังไม่ทันที่จะเข้าไปดูรายละเอียดอะไรเลย ก็ "จองแล้ว-ขายแล้ว"
แต่กลับกัน ตอนนี้เห็นมีน้าๆ ลงไว้ ก็ยังอยู่ ผมว่าน่าจะอยู่ที่โอกาสและความคล่องตัวที่จะซื้อมังครับน้า Berm2011

bermbangmod

• member
  • -------
ผู้ซื้อ เจอ ช่วงเปิดเทอม ก็ยังต้อง ลังเลเหมือนกันครับ น้าเบิ้ม
คงงั้นละครับน้าทอม เปิดเทอมทีรวนกันหมด อิอิ

bermbangmod

• member
  • -------
เท่าที่สังเกตคงเป็นช่วงๆ ไปครับน้า Berm2011
บางครั้งลงขายแป๊บเดียวก็ไปแล้ว ยังไม่ทันที่จะเข้าไปดูรายละเอียดอะไรเลย ก็ "จองแล้ว-ขายแล้ว"
แต่กลับกัน ตอนนี้เห็นมีน้าๆ ลงไว้ ก็ยังอยู่ ผมว่าน่าจะอยู่ที่โอกาสและความคล่องตัวที่จะซื้อมังครับน้า Berm2011

ครับน้าหน่อยครับ หรืออาจจะเป็นเพราะคนขายใจตรงกัน ปล่อยออกมาพร้อมๆกัน ก่อนหน้านี้ นานๆมาที ประกาศหายังไม่มาเลยก็มี แต่ก็ดีครับ เป็นโอกาสทั้งคนซื้อคนขายได้มีตัวเลือกเพิ่มครับ เพราะแต่ละตัวที่ลงขายสวยๆทั้งนั้น

benjamin

• member
ผมคิดว่า สาเหตุใหญ่อันหนึ่งคือ ปัจจุบันการรนำเข้ากีต้าร์ เเบรนด์ ดังๆ เป็นไปได้ง่ายมากขึ้นเยอะมากๆๆครับ
เเละเมื่อรวมค่าขนส่ง ค่าดำเนินการทุกๆอย่างเเล้ว ราคาของกีต้าร์นั้นอยุ่ในระดับราคาตลาดซื้อขายมือสองครับ เเละที่สำคัญค่าเงินบาทเเข็งขึ้นมากในระยะหลังนี้
ดังนี้ ทั้งพ่อค้า ผู้นำเข้า ผุ้เล่น นักสะสม นักลองของ  จึงสามารถนำเอากีต้าร์เเบรด์ดังๆ อย่าง martin gibson เข้ามาเยอะมากๆ
ซึ่งเมื่อเปรียบเทียบกับสองสามปีก่อนนี้ ถ้ากีต้าร์เเบรนด์ดังกล่าวได้เข้ามาลงขายในหน้าซื้อขายนั้น จะได้รับความสนใจกันอย่างมากเพราะ
กีต้าร์เเบรนด์ดังกล่าวถือเป็นกีต้าร์ที่นักเล่น นักสะสม ต้องการจะได้กีต้าร์ดังกล่าวมาไว้ครอบครอง ซึ่งเป็นกีต้าร์ที่ส่วนมากเเล้วผุ้ขายจะเก็บดูเเล ค่อนข้างดี เเละขายออกได้ในราคา
มือสองซึ่งถูกกว่ามือหนึ่ง อยู่เป็นหลักหมืนๆบาท
ย่อมไม่น่าเเปลกเลยครับว่า เมื่อสองสามปีก่อน ผมเองเคยซื้อกีต้าร์ songwriter จาก พ่อค้าท่านหนึ่ง
ที่ปัจจุบันก็ลงขายในเวปทุกๆวันนี้อยู่ ในราคา เกือบ 7 หมื่นบาท เเต่ปัจจุบัน ผมเองมีโอกาสได้กีต้าร์รุ่นนี้มาอีกตัว
เเต่กับลงขายกีต้าร์รุ่นนี้ในราคา 5 หมื่นต้นๆ อย่างที่ จขกท ว่าไว้ (ซึ่งขายไปเเล้วนะครับ เเหะๆ)
จึงเห็นกันว่า เดี๋ยวนี้กีต้าร์เเบรนด์ดังๆ รุ่นยอดฮิตที่ จขกท.บอกไว้นั้น จึงหลั่งไหลปล่อยออกมาใน
ตลาดมือสองเยอะมากๆ ทำให้ความยากลำบากในการได้กีต้าร์รุ่นยอดฮิตนี้ หรือ ระดับสุงๆเเบบนี้มันกลายเป็นเรื่องง่ายขึ้นมาก
เมื่อของมีมากเกินกำลังของผู้ซื้อเเล้ว ราคาขายก็เลยตกลง เเละ ของก็ขายยากขึ้นตามกลไกครับ
เเละผมก็ยังเชื่อว่า ก็คงจะมีกีต้าร์หลั่งไหลมาในเมื่องไทยอย่างนี้อีกเรื่อยๆต่อไปไม่ขาดสายครับ
เเต่ว่าไปเเล้ว ก็ถือเป็นสิ่งที่ดีมากๆ กับนักเล่น นักซื้อ นักสะสม นักลองของ (อย่างผม) ที่จะสามารถมีทางเลือกได้เยอะขึ้น
เเละ ทำให้กีต้าร์ดีๆได้เข้ามาอยุ่ในเมืองไทยเยอะๆๆ ครับ

tao

• member
ผมคิดว่า สาเหตุใหญ่อันหนึ่งคือ ปัจจุบันการรนำเข้ากีต้าร์ เเบรนด์ ดังๆ เป็นไปได้ง่ายมากขึ้นเยอะมากๆๆครับ
เเละเมื่อรวมค่าขนส่ง ค่าดำเนินการทุกๆอย่างเเล้ว ราคาของกีต้าร์นั้นอยุ่ในระดับราคาตลาดซื้อขายมือสองครับ เเละที่สำคัญค่าเงินบาทเเข็งขึ้นมากในระยะหลังนี้
ดังนี้ ทั้งพ่อค้า ผู้นำเข้า ผุ้เล่น นักสะสม นักลองของ  จึงสามารถนำเอากีต้าร์เเบรด์ดังๆ อย่าง martin gibson เข้ามาเยอะมากๆ
ซึ่งเมื่อเปรียบเทียบกับสองสามปีก่อนนี้ ถ้ากีต้าร์เเบรนด์ดังกล่าวได้เข้ามาลงขายในหน้าซื้อขายนั้น จะได้รับความสนใจกันอย่างมากเพราะ
กีต้าร์เเบรนด์ดังกล่าวถือเป็นกีต้าร์ที่นักเล่น นักสะสม ต้องการจะได้กีต้าร์ดังกล่าวมาไว้ครอบครอง ซึ่งเป็นกีต้าร์ที่ส่วนมากเเล้วผุ้ขายจะเก็บดูเเล ค่อนข้างดี เเละขายออกได้ในราคา
มือสองซึ่งถูกกว่ามือหนึ่ง อยู่เป็นหลักหมืนๆบาท
ย่อมไม่น่าเเปลกเลยครับว่า เมื่อสองสามปีก่อน ผมเองเคยซื้อกีต้าร์ songwriter จากพ่อค้า
ที่ลงขายในเวปทุกๆวันนี้ในราคา เกือบ 7 หมื่นบาท เเต่ปัจจุบัน ผมเองมีโอกาสได้กีต้าร์รุ่นนี้มาอีกตัว
เเต่กับลงขายกีต้าร์รุ่นนี้ในราคา 5 หมื่นต้นๆ อย่างที่ จขกท ว่าไว้ (ซึ่งขายไปเเล้วนะครับ เเหะๆ)
จึงเห็นกันว่า เดี๋ยวนี้กีต้าร์เเบรนด์ดังๆ รุ่นยอดฮิตที่ จขกท.บอกไว้นั้น จึงหลั่งไหลปล่อยออกมาใน
ตลาดมือสองเยอะมากๆ ทำให้ความยากลำบากในการได้กีต้าร์รุ่นยอดฮิตนี้ หรือ ระดับสุงๆเเบบนี้มันกลายเป็นเรื่องง่ายขึ้นมาก
เมื่อของมีมากเกินกำลังของผู้ซื้อเเล้ว ราคาขายก็เลยตกลง เเละ ของก็ขายยากขึ้นตามกลไกครับ
เเละผมก็ยังเชื่อว่า ก็คงจะมีกีต้าร์หลั่งไหลมาในเมื่องไทยอย่างนี้อีกเรื่อยๆต่อไปไม่ขาดสายครับ
เเต่ว่าไปเเล้ว ก็ถือเป็นสิ่งที่ดีมากๆ กับนักเล่น นักซื้อ นักสะสม นักลองของ (อย่างผม) ที่จะสามารถมีทางเลือกได้เยอะขึ้น
เเละ ทำให้กีต้าร์ดีๆได้เข้ามาอยุ่ในเมืองไทยเยอะๆๆ ครับ

+1 ครับ

yuth_pu_rx

• member
ย่อมไม่น่าเเปลกเลยครับว่า เมื่อสองสามปีก่อน ผมเองเคยซื้อกีต้าร์ songwriter จาก พ่อค้าท่านหนึ่ง
ที่ปัจจุบันก็ลงขายในเวปทุกๆวันนี้อยู่ ในราคา เกือบ 7 หมื่นบาท เเต่ปัจจุบัน ผมเองมีโอกาสได้กีต้าร์รุ่นนี้มาอีกตัว

สงสัยคราวหน้าต้องนัดลองยอดตึกใบหยก จะได้ลองกีต้าร์รุ่นสูงๆซะที อิ อิ

reserve reservereservereservereservereservereservereservereservereserve

ไม่ต้องบอกก็รู้นะว่าตัวไหน อิ อิ

หรืออาจจะเป็นเพราะคนซื้อ "งง" เพราะบางคน ตั้งขาย 65000 แต่บางคนตั้งขาย 56000 ต่างกัน หมื่นบาท เลยเกิดการลังเลว่าที่ขายแพงเพราะอะไรและที่ขายถูกเพราะอะไร อย่างของ จารย์ยุทธ D28 custom นี่ถ้าไม่ติดว่าเปิดเทอมผมจัดแล้วนะ อิอิ

ราคาของผมอย่าเอาไปอ้างอิงมากนักครับพี่ ผมขายตามอารมณ์โดยแท้ ทำราคาตลาดเค้าเสียหมดคงโดนว่าบุพการีอยู่ไม่น้อย ผมเองก็ลุ้นอุจจาระจะเล็ดเหมือนกันกลัวมีคนซื้อ 55555+

Guitar@woodmusic

• member
สงสัยเจอวิกฤตค่าเทอม ทั้งฝั่งคนซื้อ และคนขาย เลยนิ่งๆ ;D

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
อาจจะเป็นเพราะช่วงนี้สภาพเงินไม่คล่องตัวก็เป็นได้ครับ
ส่วนตัวผมก็เคยเป็นเหมือนกันแต่อยู่สถานะผู้ขาย แล้วดันมาขายตอนช่วงน้ำท่วม ลดแล้วลดอีกจนต้องยอมขายแบบขาดทุนไป
เพราะมีเหตุจำเป็นต้องใช้เงินมากกว่าครับ

kpsfolk

• member
ผมมองว่า ค่าเงินบาทที่แข็งขึ้นมากประกอบกับวิธีการจัดซื้อจัดหาของราคาแรงๆมันเปิดกว้าง และอีกกรณีก็คือคนที่ชอบกีตาร์ไฮเอ็นด์แต่ฐานะการเงินไม่เหลือกินเหลือใช้ พวกมาร์ติน กิ๊บสัน ก็มีเก็บไว้แค่คนละตัวก็หรูแล้วครับ ใครมีในครอบครองแล้วคงอยากเอาเงินไปใช้อย่างอื่น

Sky_1984

• member
จะจำไว้เลย"""""เก็บเงินไว้เยอะๆแล้วกว้านซื้อตอนใกล้เปิดเทอมแบบนี้แหละ555555555

monster_boy

• member
อยากได้สักตัวครับ :D

zeropoint

• member
ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดีครับ สังเกตตามข่าวมีผู้ประกอบการเจ้งไปหลายรายแล้วครับ เสื้อผ้า ฟาร์มหมู

Dog Never Lie

• member
ประการที่หนึ่งผมว่าขาดความต่อเนื่องของนักเล่นกีตาร์ในเวปครับ เพราะว่าของมือหนึ่งก็ยังขายได้อยู่เรื่อยๆนะครับ(ตามห้าง)
เพราะว่าคนที่ไม่ได้เล่นเวปยังมีเยอะอยู่ ส่วนนักเล่นเวปหาซื้อกีตาร์มือสองในเวปนี้ขาดความต่อเนื่องจากรุ่นสู่รุ่นครับ สังเกตุได้
ว่าจะไม่ค่อยมียูสเซอร์เนมใหม่ๆมาคุยกัน และที่มีอยู่ก็ผ่านจุดอิ่มตัวในซีรีย์และรุ่นของกีตาร์พวกนี้ คือ ได้เล่น ได้ลอง
ได้ทดสอบกันไปหมดแล้ว เมื่อสองสามปีที่แล้วบูมมากเพราะว่ามีการเข้ามากันพร้อมกันสำหรับยูสเซอร์ใหม่ๆนี้เยอะมากครับ

รุ่นนี้เข้ามากันเป็นสิบๆทำให้ผมได้รู็จักเพื่อนใหม่เยอะ และแต่ละท่านก็มีกำลังซื้อกันมากครับ หน้าใหม่ อยากลองอยากรู็กันทั้งหมด
เลย ผมว่าน่าจะเป็นการทำให้ตลาดบูมสุด ส่วนตอนนี้ต่างคนต่างได้เป็นเจ้าของได้สัมผัส และก็ได้หายหน้าหายตากันไป

จากการวิเคาะห์ของผมครับ

สรุปได้ว่าขาดความต่อเนื่อง และของเข้ามาตอนนี้เยอะมากเกินกว่าความต้องการของตลาดครับ หน้าใหม่เข้ามาวงการจริงๆก็ไปซื้อ
ใหม่เบิกห้างกัน มากกว่าเข้าเวปครับ

เป็นโอกาศดีของผู้ซื้อจริงๆเลยครับช่วงนี้
It's my...

ming

• member
ผมคนหนึ่งครับที่มาใหม่ไม่นานครับ ผมเห็นด้วยกับน้า ...xXx... ครับผมไปเจอที่ร้านขายกีต้าร์
บางท่านเล่นมานานมากแต่เค้าไม่เล่นเวปเลยก็มีครับ