Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น่าเปิดห้องคลาสสิค  (อ่าน 8894 ครั้ง)

TKCN

• member
Re: น่าเปิดห้องคลาสสิค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 23:16:34 »
ทำ Fingering เองดีที่สุดครับ

punpae

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 00:16:05 »
คิดว่าคงมีคนเล่นพอสมควรแต่ไม่รู้จะคุยอะไร (ตัวเองก็ไม่รู้จะคุยอะไร) แต่เป็นคนเล่นคลาสสิคมาตั้งแต่ต้น
ปล.ยังหาเพลงที่อยากได้ ไม่ได้เลยค่ะ อยากได้ ของ วิลล่า โลโบส พวก prelude no ต่างๆ gavotte in e minor ของbach
jesus joy , magic flue
เพลงของ villa-lobos หาในเน็ตยากครับ ส่วนของบาคลองหาดีๆมีเยอะครับ(แต่ทำ Fingering ไม่ค่อยดี)
สะสมมาตั้งแต่สิบขวบ พอเลิกเล่นเก็บไว้ในลังปลวกกินบ้างชื้นบ้างเลยหายหมดค่ะ
bach jesus หาได้แต่ทำไมมันคนละคียกะที่เคยเล่นก็ไม่รู้ค่ะ เดี่ยวไปค้นในเนทใหม่
น่าเสียดายนะครับ
ปล.เพลง bach มีหลาย Transcription ครับ ทำให้มีหลายคีย์ ขึ้นอยู่กับผู้ทำ Transcription
jesus ที่เคยเล่นขึ้นด้วย A ค่ะ หาเวอรชั่นนี้ไม่ได้

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:09:46 »

ผมขอแจม และสอบถามน่ะครับ  เนื่องด้วยผมเรียนคลาสสิคถึงระดับกลางแล้วหยุดเรียนมานานแล้ว

เลยอยากทราบชื่อเพลง ของเพลงระดับกลาง ๆ หรือระดับสูงขึ้นไป ที่ส่วนใหญ่ชอบเล่นกัน หรือมีในตำราของพี่น้อง ๆ น้าๆ ที่เรียนระดังกลางไปถึงระดับสูงน่ะครับ

ผมจะได้ไปหาโน้ตมาหัดเล่นบ้าง ตอนนี้ผมไม่รู้จะเล่นเพลงอะไร จะหาโน้ตมาเล่นก็ไม่รู้ว่าเพลงนี้น่าเล่นไหม หรือมีเทคนิคอะไรน่าสนใจไหม หรือฮิตกันหรือเปล่า ..

ตอนนี้ผมหัดเพลง Recuredos de la alhambra เพลงเดียวเลย เพราะส่วนตัวชอบเทคนิค tremolo ครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

punpae

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:06:24 »
ส่วนตัวชอบเพลง Capricho Arabe ของทาเรก้าค่ะ เล่นสนุกดี

joe_nb

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:13:29 »
เห็นด้วยครับ จะได้เป็นเวบบอร์ด ที่เป็นแหล่งรวมข้อมูลที่หลากหลาย  :)

TKCN

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:13:55 »
Capricho Arabe ถือเป็น Master Piece เลยนะครับ
เล่นไม่ยาก แต่เล่นให้ดียาก
เก็บพวก ornament ได้ยากมาก
เพราะเพลงนี้มี slur โดยใช้นิ้วก้อยเยอะครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:15:30 »

ผมขอแจม และสอบถามน่ะครับ  เนื่องด้วยผมเรียนคลาสสิคถึงระดับกลางแล้วหยุดเรียนมานานแล้ว

เลยอยากทราบชื่อเพลง ของเพลงระดับกลาง ๆ หรือระดับสูงขึ้นไป ที่ส่วนใหญ่ชอบเล่นกัน หรือมีในตำราของพี่น้อง ๆ น้าๆ ที่เรียนระดังกลางไปถึงระดับสูงน่ะครับ

ผมจะได้ไปหาโน้ตมาหัดเล่นบ้าง ตอนนี้ผมไม่รู้จะเล่นเพลงอะไร จะหาโน้ตมาเล่นก็ไม่รู้ว่าเพลงนี้น่าเล่นไหม หรือมีเทคนิคอะไรน่าสนใจไหม หรือฮิตกันหรือเปล่า ..

ตอนนี้ผมหัดเพลง Recuredos de la alhambra เพลงเดียวเลย เพราะส่วนตัวชอบเทคนิค tremolo ครับ

ลองเล่นเพลง canarios ครับ
ถ้ายังไม่เคยเล่น
เป็นเพลงฝึก stroke นิ้วที่ดีเลยครับ
เพลงอยู่ในระดัย trinity grade 6 ครับ

punpae

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:52:46 »
เดี่ยวนี้เค้าวัดเกรดกันยังไงคะ สมัยที่เล่นนี่ เคยสอบเกรด master ของสยามกลการ (30ก่าปีที่แล้ว 5555)

TKCN

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:32:44 »
ขึ้นอยู่กับแต่ละสถาบันครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 13:12:55 »
เชียร์ครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 13:28:45 »

ลองเล่นเพลง canarios ครับ
ถ้ายังไม่เคยเล่น
เป็นเพลงฝึก stroke นิ้วที่ดีเลยครับ
เพลงอยู่ในระดัย trinity grade 6 ครับ

ขอบคุณค้าบบ^^ ลองๆๆ
คิดดี ทำดี พูดดี

labella

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 15:23:34 »
เอามาฝากครับ

http://www.guitarpress.com/images/Sanz_Canarios.pdf

redtopup

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 16:01:44 »
จะเล่นทั้งทีจะเล่นเพลงที่ฮิตไปทำไมครับ
เอาเพลงที่เราชอบครับ  กับ เพลง ที่เน้น เทคนิค ที่ทำให้ ฝีมือพัฒณาดีกว่าครับ
มาเริ่มกัน
Estudio Brillante (Francisco Tarrega)_15th
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 16:05:53 »
Variations on theme Carnival in Venice by Francisco Tarreaga

เพลงที่รวม เทคนิค ของกีต้าร์คลาสสิคเอาไว้เกือบหมด
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 16:20:29 »
El Abejorro

เพลงที่เเสดง  กิริยา ของ ผึ้ง  คือ เพลง ผึ้ง นั่นเอง ใช้เป็นเพลงฝึกได้เป็นอย่างดี
ไม่ควรที่จะฝึกเล่น แต่ เพียงแบบเดียว เช่น ฝึก เทมโมโร่ ก้ ฝึกอยู่นั่น อย่างเดียว
ต้องฝึกทุกรูปแบบ  การฝึกทุกรูปแบบ นั้น  เส้น เอ็น จะพัฒณา ไปพร้อมๆกันทุกจุด
ฝึกเทมโมโร่ อย่างเดียว นิ้ว ก็  ตายได้  เวลาไปเล่นเพลงที่ยากขึ้นไปอีก  นิ้ว มันก็ ตายอีก
สู้ฝึก หลายรูปแบบ ผสมกันไม่ได้ จริงๆครับ 

redtopup

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 16:42:28 »
Victor Castro "El Colibri" Sagreras

เพลงที่แสดง อกับ กิริยา ของนก ฮัมมิ่งเบิรด์ 
มือชวายากมาก  เป็นเทคนิค ขึ้นไปอีกขั้น ต่อจากเทมโมโร่ 
เพลงไหนอยู่เกรดไหน อย่าไปใส่ใจกับมันมาก ว่าจะต้อง เล่นเพลง เกรด นั้น เกรด นี้  เอาเล่นเพลงที่เราชอบครับ เพลงที่เล่นแล้วได้ ออกกำลังกายให้นิ้ว ได้ดี
ผมเอง ไม่ได้ เรียนที่โรงเรียน ที่ต้องเรียนจบเป็นเล่มๆ จบเล่มนี้เสร๊จมาต่ออีกเล่ม อะไรประมาณนั้น  พอเรียนจบก็ได้ใบประกาศแค่ กระดาษเปล่าๆใบนึง  เพื่อเป็นใบเบิกทางเพื่อไปสมัครเป็นครูสอนกีต้าร์ 
ผมเล่นตามใจผม เอง  เน้น  เพลงที่ฝึกนิ้วดีๆครับ   
คุณ ฝึก นิ้ว ดีๆ ในพวกบทฝึก  ต่างๆ มันเกินเกรด  ที่เขาตั้งขึ้นมาอีกครับ 

punpae

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 18:27:56 »
El Abejorro

เพลงที่เเสดง  กิริยา ของ ผึ้ง  คือ เพลง ผึ้ง นั่นเอง ใช้เป็นเพลงฝึกได้เป็นอย่างดี
ไม่ควรที่จะฝึกเล่น แต่ เพียงแบบเดียว เช่น ฝึก เทมโมโร่ ก้ ฝึกอยู่นั่น อย่างเดียว
ต้องฝึกทุกรูปแบบ  การฝึกทุกรูปแบบ นั้น  เส้น เอ็น จะพัฒณา ไปพร้อมๆกันทุกจุด
ฝึกเทมโมโร่ อย่างเดียว นิ้ว ก็  ตายได้  เวลาไปเล่นเพลงที่ยากขึ้นไปอีก  นิ้ว มันก็ ตายอีก
สู้ฝึก หลายรูปแบบ ผสมกันไม่ได้ จริงๆครับ 
เพลงนี้จำได้ว่าเคยเล่นสนุกดีชอบๆๆๆ แต่จำชื่อไม่ได้ เรียกว่าเพลงผึ้ง เพิ่งรู้ชื่อเดี่ยวจะกลับไปหาโน๊ตดูค่ะว่ามีรึเป่า
ขอบคุณค่ะที่เตือนความจำ

startup

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 19:23:59 »
+1 อีก 1 เสียงครับผม

อูฐอวกาศ

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:22:16 »
เข้ามาแอบดูค่ะ :)

boatza555

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:41:10 »
สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากครับ คุณ redtopup