Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่อง Guitalele  (อ่าน 18725 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: อยากรู้เรื่อง Guitalele
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 21:56:37 »
น่าเห็นใจครับ
งั้นก็เล่นให้คุ้มละกัน พกพาไปเที่ยวแบบไม่ต้องกลัวตำหนิแล้ว
:)

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 21:59:45 »
แม่นแล้วววววววว... รุ่นสมบุกสมบัน เพื่อนทุบไม่หวงเลยทีเดียว 55+

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 22:07:20 »
แน่ใจหรือเปล่า ที่บอก เพื่อน ทุบ ไม่ หวง น่ะ
Line id: 081-8718003

ianadaht

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 22:26:21 »
ผมพึ่งซื้อมาซักสองอาทิตย์ได้มั๊งครับ จาก โรงเรียนสยามกลการ เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ
เห็นครั้งแรกจากคลิปของ tattoo colour เห็นแล้ว ถูกใจ แต่หาลองไม่ได้ (ตอนนั้นไม่รู้แหล่ง)
ซักครึ่งปี ถึงได้เดินไปเจอมันแขวนอยู่ พอไปลองปุ๊ป โดนใจ ราคาจาก 3300 ลดเหลือ 2700 ด้วย ซื้อเลย
GUITARLELE ของ Yamaha GL-1 มันก็คือ การเอากีตาร์คลาสสิคของ Yamaha มาทำ ukulele ครับ
ใช้สาย คลาสสิค ใส่เอาเลย เป็นแนวคิดที่เกรียนดีมากมาย
ข้อดี 1. สำหรับคนที่เล่นกีต้าร์เป็นอยู่แล้ว เล่นได้ทันที
      2.  จะเล่นแบบ ukulele ก็จับคอร์ดแบบ uku ได้เหมือนกัน
      3.  เนื่องจากใช้สายคลาสสิค และลำตัวเลียนแบบกีตาร์คลาสสิค เสียงค่อนข้างดังกังวาลดีชิบเป๋ง
      4.  เล่นให้หญิงร้อง ร้องง่าย เพราะโทนเสียงสูง (จับคอร์ดแบบกีต้าร์)
ข้อเสีย
      1.  ถ้าจับแบบคอร์ดกีต้าร์ จะนรกมากสำหรับการร้องของท่านชาย
      2.  ถ้าจะนำมาเล่นร่วมกับเครื่องดนตรีมาตรฐาน ต้องแปลงคอร์ดก่อน เช่น ปรกติจับคอร์ด C ต้องเปลี่ยนมาจับคอร์ด G
      3.  ตั้งสายวุ่นวายนิดหน่อย ควรใช้กับเครื่องตั้งสายจะเหมาะที่สุด
      4. กีต้าร์ค่อนข้างบอบบาง คอกีต้าร์ก็ไม่มีแกนเหล็ก ต้องดูแลเอาใจใส่เค้าหน่อยนึงนะครับ

สรุปแล้ว มันดีครับ เพราะผมซื้อมาแล้วนี่ เห่อๆ
ลองตัดสินใจดูนะครับ
Viz

WaEii A.E.I.O

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 22:45:44 »
พูดรายละเอียดมาเยอะดีมากๆเลยค่ะ แต่แถวชลบุรีนี่ หายากจังนะคะ ไม่ค่อยอยากสั่งในเว็บเท่าไร กลัวมีตำหนิ แล้วก็ตั้งสายเองไม่เปน เล่นไม่เปนเลย คิคิ อยากฝึกเล่นกีต้าร์แต่อยากลองกะเจ้ากีต้าร์เลเล่ มันจะฝึกยากมั้ยหนอ แล้วยี่ห้อ ของ Aria กะ Yamaha อันไหนเสียงดีกว่ากันหรอคะ เห็นของ Aria สีสวยดีอ่าค่ะ
ถ้าคิดจะทำอะไรแล้ว ก็จงตั้งใจทำให้ถึงที่สุด
www.twitter.com/TuMutO

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 22:46:20 »
อ้างถึง
ขอบคุณคราบ
ผมว่าน้าเีีบียลองคิดใหม่  อิ อิ

จะทำงานใหญ่ ใจต้อง เด็ดเดี่ยว...........อิอิ จริงมั๊ย พี่กบ
คุยเรื่องไรกันนะเนี่ย อ่านแล้ว งงจริงๆ
ถ้าคิดจะทำอะไรแล้ว ก็จงตั้งใจทำให้ถึงที่สุด

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 22:49:32 »
คุยเรื่องไรกันนะเนี่ย อ่านแล้ว งงจริงๆ
อย่ายุ่งเลยค่ะ ปล่อยลุงๆ เค้าคุยกันไป เด็กๆอย่างไรไม่เข้าใจหรอก 55+
แวะมาเเซวน้าเบียร์

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:08:33 »
อย่ายุ่งเลยค่ะ ปล่อยลุงๆ เค้าคุยกันไป เด็กๆอย่างไรไม่เข้าใจหรอก 55+
แวะมาเเซวน้าเบียร์
อ่อ อิอิ ว่าแต่พี่ชื่ออะไรหรอ เค้าชื่อหวายนะ มือใหม่อยากเล่นกีต้าร์เลเล่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:10:11 »
อ่อ อิอิ ว่าแต่พี่ชื่ออะไรหรอ เค้าชื่อหวายนะ มือใหม่อยากเล่นกีต้าร์เลเล่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า
ยินดีต้อนรับจ้า เราชื่อมุก อายุ 20  หวายอายุเท่าไหร่ เผื่อรุ่นเดียวกัน

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:15:49 »
ยินดีต้อนรับจ้า เราชื่อมุก อายุ 20  หวายอายุเท่าไหร่ เผื่อรุ่นเดียวกัน
หวายอายุ 18 ปี กั๊บป๋ม ห่างกันปีเดียวเอง อิอิ

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:20:06 »
หวายอายุ 18 ปี กั๊บป๋ม ห่างกันปีเดียวเอง อิอิ
กั๊บป๋ม น้าๆบ้านนี้ ดีใจกันแน่ๆเลย มีสาวเพิ่มมาอีกคน อิอิ ;D

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:25:46 »
วะฮ่าๆๆ แสดงว่าบ้านนี้ไม่ค่อยมีสาวหรอเนี่ย พี่มุกเล่นกีต้าร์เลเล่มานานยังจ๊ะ แล้วฝึกนานมั้ย

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:44:39 »
เพิ่งซื้อกีตาร์เลเล่ มาไม่ถึงอาทิตย์เลยค่ะ แต่เล่นกีตาร์มาหลายปีแล้วเหมือนกัน เพิ่งมาจริงจังได้ปีเดียวเอง
แล้วน้องหวายเล่นกีตาร์อยู่แล้วรึเปล่า

ianadaht

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:48:06 »
พูดรายละเอียดมาเยอะดีมากๆเลยค่ะ แต่แถวชลบุรีนี่ หายากจังนะคะ ไม่ค่อยอยากสั่งในเว็บเท่าไร กลัวมีตำหนิ แล้วก็ตั้งสายเองไม่เปน เล่นไม่เปนเลย คิคิ อยากฝึกเล่นกีต้าร์แต่อยากลองกะเจ้ากีต้าร์เลเล่ มันจะฝึกยากมั้ยหนอ แล้วยี่ห้อ ของ Aria กะ Yamaha อันไหนเสียงดีกว่ากันหรอคะ เห็นของ Aria สีสวยดีอ่าค่ะ
แจกแจงคำถามได้ชัดเจนดี ตอบทีละข้อนะครับ
1. Aria ผมไม่เคยเห็นเลยน่ะครับ ขออภัยด้วย หุหุ
2. ถ้าอยากเล่นกีต้าร์ ให้หัดเล่นกีต้าร์ครับ อย่าพึ่งไปหัดด้วย GUITARLELE
   มิฉะนั้นจะมึนและสับสนกับเสียงครับ (เพราะมันไม่ใช่เสียงมาตรฐานกีต้าร์)
3. เริ่มต้นใหม่ๆ หายืมกีต้าร์มาลองก่อนดีกว่าครับ :-P
    ถ้าอยากลงทุนงบน้อยๆ ซื้อกีต้าร์เด็กมาลองก่อนก็ได้ครับ (แนะนำร้านนี้ ถูกดีนะ http://alturl.com/87gbj )
4. ตั้งสายฝึกใช้หูฟังเทียบสายเอาก่อนก็ได้ครับ
5. ยากไม่ยาก อยู่ที่พยายามครับ ^^
Viz

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:51:29 »
เพิ่งซื้อกีตาร์เลเล่ มาไม่ถึงอาทิตย์เลยค่ะ แต่เล่นกีตาร์มาหลายปีแล้วเหมือนกัน เพิ่งมาจริงจังได้ปีเดียวเอง
แล้วน้องหวายเล่นกีตาร์อยู่แล้วรึเปล่า
ยังไม่เคยแตะเลย แหะๆ เพิ่งมาฮึดจริงจังเมื่อไม่นานนี้เอง พอดีไปเห็นนางเอกเรื่อง Suck seed เล่น แล้วอยากเก่งแบบนั้นมั่ง อิอิ ก็เลยอยากลองฝึกดูง่า แต่คงไม่เอาถึงขั้นเทพแบบนั้น เอาแค่เล่นได้ แกะเพลงได้ อะไรเงี้ยอ่า พี่พอจะแนะนำอะไรน้องคนนี้ได้ป่าวคะ

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:53:43 »
แจกแจงคำถามได้ชัดเจนดี ตอบทีละข้อนะครับ
1. Aria ผมไม่เคยเห็นเลยน่ะครับ ขออภัยด้วย หุหุ
2. ถ้าอยากเล่นกีต้าร์ ให้หัดเล่นกีต้าร์ครับ อย่าพึ่งไปหัดด้วย GUITARLELE
   มิฉะนั้นจะมึนและสับสนกับเสียงครับ (เพราะมันไม่ใช่เสียงมาตรฐานกีต้าร์)
3. เริ่มต้นใหม่ๆ หายืมกีต้าร์มาลองก่อนดีกว่าครับ :-P
    ถ้าอยากลงทุนงบน้อยๆ ซื้อกีต้าร์เด็กมาลองก่อนก็ได้ครับ (แนะนำร้านนี้ ถูกดีนะ http://alturl.com/87gbj )
4. ตั้งสายฝึกใช้หูฟังเทียบสายเอาก่อนก็ได้ครับ
5. ยากไม่ยาก อยู่ที่พยายามครับ ^^
อ่อ ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ กีต้าร์กะกีต้าร์เลเล่เนี่ย ต่างกันตรงเสียงกะการตั้งสายนี่เอง

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 00:06:08 »
ยังไม่เคยแตะเลย แหะๆ เพิ่งมาฮึดจริงจังเมื่อไม่นานนี้เอง พอดีไปเห็นนางเอกเรื่อง Suck seed เล่น แล้วอยากเก่งแบบนั้นมั่ง อิอิ ก็เลยอยากลองฝึกดูง่า แต่คงไม่เอาถึงขั้นเทพแบบนั้น เอาแค่เล่นได้ แกะเพลงได้ อะไรเงี้ยอ่า พี่พอจะแนะนำอะไรน้องคนนี้ได้ป่าวคะ
สงสัยไร ถามได้เลยจ้า ถ้ารู้จะช่วยตอบแน่นอน

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 00:11:52 »
สงสัยไร ถามได้เลยจ้า ถ้ารู้จะช่วยตอบแน่นอน
ค่า เด๋วต้องซื้อกีต้าร์ก่อน รับรองต้องมีคำถามแน่ๆเลย อิอิ

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 02:05:16 »
น้าๆ พี่ๆ ในนี้มาเร็วแคลมเร็ว ทุกท่านเลยฮะ รวมทั้งผมด้วย 5 5 5
Aria เพิ่งไปลอง ที่ Music collection มาเมื่อวานเองครับ ข้อแตกต่างเท่าที่หูตึงๆ อย่างผมได้ยินคือ aria เสียงมีมวลกว่า นุ่มกว่า เพราะเป็น all solid เนื้อไม้ทั้งตัว แต่ก็เสียงทึบกว่าเพราะไม้พวกนี้ต้องใช้เวลากว่าจะเข้าที่เข้าทาง กว่าไม้จะแห้ง อยู่ตัว อย่างเร็ว เช่นว่าเล่นทุกวัน เก็บไว้ในที่อากาศถ่ายเทความชื้นได้ดีก็ 5เดือนขึ้นไปจะเริ่มเห็นความต่าง เสียงจะดีขึ้นอย่างชัดเจน คอกีตาร์ดูเหมือนจะแคบกว่า จำนวนเฟรทเยอะกว่ามั้ง เท่าที่ผมลองเล่นนะเพราะรู้สึกจับไม่ถนัด เท่าตัว Yamaha ที่บ้าน
ตัว Yamaha นั้นเป็นไม้ลามิเนตมาเลย ของผมซื้อมาเมื่อ2ปีที่แล้ว ราคาสูงกว่าตอนนี้มาก งานหยาบกว่า คอเห็นรอยต่อไม้ชัดเจน คราบกาว คราบสนิมเขียว ออกไซด์ที่เฟรทเยอะมาก ต้องมาขัดถูออกเอง แต่เสียงมันจะใสๆ ลอยๆ มาแต่แรกแล้วไม่จำเป็นต้องรอให้ไม้แห้งได้ที่ ก็จะได้เสียงที่ใส พุ่ง ในระดับนึงเลย อีกข้อได้เปรียบสำหรับไม้ลามิเนต คือทนทานต่อสภาพอากาศ ผมเอาไปทะเลทุกปี โดนน้ำ โดนหมาแทะ แต่เสียงก็ยังดีอยู่  และเท่าที่รู้สึกจะวางนิ้วได้ง่ายกว่า เพราะคอดูเหมือนจะกว้างกว่า
ตอนนี้ผมไม่ได้ตั้งสายแบบทดสายแล้วครับ ค่อนข้างขี้เกียจไปทรานสโพส คอร์ดในหัวเวลาใช้เล่นกับเพื่อนๆ จึงซื้อสายคลาสสิคแบบแข็ง ( hard-tension) หรือสาย ยิปซี หรือสายโฟล์ค (แบบที่ 3 สายบนเป็นเหล็ก ) แล้วตั้งสายตรง หรือซื้อเครืองตั้งสายมาใช้ควบคู่กันเพื่อ ตั้งให้ pitch สูงกว่ามาตรฐานเล็กน้อย ลดอาการสายแกว่ง อีกข้อนึงที่ผมตั้งเสียงมาตรฐานเพราะปรกติ กีตาร์สเกลสั้นแบบนี้ผมไม่ตีคอร์ดเวลาเล่น จึงหมดห่วงเรื่องสายแกว่งมากไปหรือ buzz ครับ 
กีตาร์ตัวนี้ข้อดีสำหรับมือใหม่ ก็คือเล่นง่ายกดคอร์ดไม่เจ็บ แต่ข้อเสียก็มีครับคือ น้ำหนักมือ ความเคยชินในการสัมผัสจะไม่ได้ เมื่อเราขยับไปเล่นกีตาร์ตัวใหญ่  และถ้าเราตั้งเสียง ทดคีย์ไป อาจทำให้การจดจำเสียงของเราเพี้ยน อย่างทีน้าๆท่านอื่นได้เตือนมาหนะครับ  ส่วนตัวผมถ้าหากว่าพอเพิ่มงบไหว อยากให้เริ่มกับกีตาร์พวก  baby หรือ little จะเหมาะกว่าครับ ราคาพวกนี้ราวหมื่นต้นๆ
หรือถ้าอยากได้แต่งบมีแค่2-3000 แนะนำตามหลังกระทรวงหรือเวิ้ง จะมีกีตาร์ทรงเล็ก งานจีนเสียงพอทนได้ มีขายอยู่หลายยี่ห้อคับ

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 18:20:24 »
กีต้าร์เลเล่มันทนทานมากขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย คิดหนักเลย สงสัยต้องไปลองเล่นลองสัมผัสดูก่อนแล้วล่ะ แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะซื้ออะไรดี ขอบคุณคราบ ที่ให้คำแนะนำน้องใหม่ก๊าบบ