Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการเปลี่ยนสายและเซตอัพ Nut กับ saddle  (อ่าน 1142 ครั้ง)

atimetion

• member
สวัสดีน้าๆ ทุกคนครับ

เมื่อวานผมได้เปลี่ยนสายเป็น D'Dadario EXP13 , saddle กับ Nut

ที่นี้เจอปัญหาสายตึงมาก ตึงจนตั้งสายให้ตรงตามมาตรฐานไม่ได้เลยครับ กลัวมันขาด

ผมเลยอยากถามว่าต้องเซตอัพ saddle กับ Nut ยังไงดีครับ ให้สายมันไม่ตึงมากไปกับเสียงมาตรฐาน

โดยผมคิดว่าระยะความสูงของ saddle กับNut น่าจะเกี่ยว

แต่ไม่รู้ว่าต้องเซตให้สูงแค่ไหน และมันสัมพันธ์กันอย่างไรครับ ถ้าต่ำสายจะหย่อน หรือถ้าสูงสายจะตึง???

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับ

rutthakit

• member
Re: ถามการเปลี่ยนสายและเซตอัพ saddle
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 10:27:38 »
ไม่ขาดแน่นอนครับหมุนเลยครับ หาจังหวะดีๆ อิอิ
ลองใส่สายกับ saddle กับ nut เดิมดูก่อนก็ได้ครับว่าโอเคชอบหรือยัง
ถ้าโอเคหรือเกือบจะโอเคก็ปรับของใหม่โดยเทียบเคียงกับอันเก่าก่อน
แล้วค่อยปรับให้ลงตัวอีกที รอท่านอื่นๆมาตอบอีกทีครับ ผมก็พอทำได้กระท่อนกระแท่น

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามการเปลี่ยนสายและเซตอัพ saddle
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 10:34:30 »
การพันสาย สำคัญ
ไม่ใช่ดึงให้ตรีงแล้วร้อยสายนะคับ

แบบนั้นสายตึง ขาด พอดี

ปกติสาย Dad ย้วย พอสมควรคับในความคิดผม

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Re: ถามการเปลี่ยนสายและเซตอัพ Nut กับ saddle
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 15:35:15 »
จากสาเหตุที่น้า atimetion กล่าวมานั้นผมเข้าใจว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับตัวกีตาร์ นัทหรือซัทเดินเลยนะครับ ความสูงของสายสัมพันธ์กับความตึงของสายก็จริงครับ แต่ไม่มีทางส่งผลขนาดทำให้ตั้งสายไม่ได้เลยทีเดียครับ .ตามรูปที่แนบมาน่าจะเป็น Yamaha หรือเปล่าครับ สภาพยังยอดเยี่ยมอยู่เลยครับ ปัญหาดังกล่าวไม่น่าทีครับ จากที่ผมเคยเจอมามีอยู่ 2สาเหตุครับ..
       1. เครื่องตั้งสายเสีย เพี้ยน หรือคนใช้ยังใช้เครื่องไม่คล่องดี ทำให้เราเผลอเข้าใจผิดไปครับ
       2. น้าใส่สายผิดวิธี ไปดึงสายให้ตึงเลยตั้งแต่หมุนรอบแรก อันนี้กว่าจะตั้งส่ายได้สายขาดก่อนแน่นอนครับ แนะนำให้ลองทบทวนวิธีการใส่สายใหม่อีกรอบครับ น่าจะเผลอลืทสิ่งไดสิ่งหนึ่งไปหรือเปล่าครับ
    **เอาใจช่วยครับผม ได้ผลอย่างไรมาแชร์ประสปการณ์กันด้วยนะครับ ::) ;D

atimetion

• member
Re: ถามการเปลี่ยนสายและเซตอัพ Nut กับ saddle
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 21:21:28 »
ตอนนี้ปรับ saddle ต่ำลงมานิดนึง ดีขึ้นครับ แต่ก็ตึงมากเหมือนเดิม

สงสัยคอมันจะไม่ตรงหล่ะ เดียวลองปรับไปเรื่อยๆ ก่อน

ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 22:02:59 »
เปลี่ยนเองหรือให้ช่างเปลี่ยนครับ
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 22:19:28 »
น้าหมุนสายแบบดูจูนเนอร์แล้วเลยไปอีก octave หรือเปล่าครับ
ปกติสายของ Dad EXP มันไม่ขาดง่ายๆเลยครับ
:)

atimetion

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 00:38:34 »
สายยังไม่ขาดครับ แต่มันตึงมาก เริ่มเจ็บนิ้วแล้ว แต่เดียวคงชิน

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 01:23:47 »
สายยังไม่ขาดครับ แต่มันตึงมาก เริ่มเจ็บนิ้วแล้ว แต่เดียวคงชิน
แปลกมากๆ
สาย Dad ย้วยจนผมดันสายได้ 1 เสียง ครึ่ง
สำหรับ ขนาดสาย 13-56