Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจะได้ความรู้บ้างน่ะครับ  (อ่าน 965 ครั้ง)

clapton_slow

• member
น่าจะได้ความรู้บ้างน่ะครับ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:39:01 »
ไม้ข้าง และไม้หลัง หรือ back & side ของ acoustic guitar เมื่อเทียบกับประเภทของไม้ที่ถูกนำมาใช้ด้านหน้าของกีต้าร์แล้ว ไม้ที่ถูกนำมาใช้เป็นแผ่นหลังและข้างนั้น มีมากมายหลายชนิดกว่า อาจแบ่งออกกว้างๆ เป็นตระกูล Rosewood, Walnut, Maple, Koa, Mahoganyรวมไปถึงไม้แปลกๆใหม่ๆที่กำลังเป็นที่นิยม
และพวกที่ยังไม่ค่อยแพร่หลายนักเพื่อความสะดวกและเข้าใจได้ง่ายผู้เขียนจะแบ่งประเภทของไม้
ออกเป็นจำพวกคร่าวๆดังนี้

Rosewood
Mahogany
Koa
Maple
Walnut
Ziricote (Cordia Dodecandra)
Macassar Ebony (Diospyrus Celebica)
Myrtewood
African Blackwood
African Paduk
Imbuia
Cherry

ไม้หน้า หรือ Top ของ Acoustic Guitar

Sitka Spruce
Englemann Spruce
Red Spruce
German Spruce
Alpine Spruce
Cedar
Port Orford Cedar
Redwood
Western Larch
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

nhoy

• member
Re: น่าจะได้ความรู้บ้างน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 14:25:21 »
ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้เรื่องของไม้สำหรับกีต้าร์ครับ

nco4433

• member
Re: น่าจะได้ความรู้บ้างน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 14:28:56 »
เยี่ยมจริงๆ ครับ... :o :o :o :o

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 14:30:56 »
 :D :D :D :D
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

CHEDTHA

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 14:44:36 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ....

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 15:47:00 »
ครับผม
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี