Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สร้างสรรค์ ขอรวบรวมชาวกีต้าร์คลาสสิค แนะนำเพลง ที่ทำให้นิ้วดีหรือ เพลงที่  (อ่าน 359925 ครั้ง)

pomguitar

• member
ขอบคุณสาระ ดีๆ เด็ด จากน้า redtopup ครับ ติดตามอ่านตลอดครับ

TKCN

• member
ยี่ห้อไหนสเป็คยังไงก็เพิ่มเติม เล็กน้อยจากที่นี่ครับ
ยังมีสายกีต้าร์คลาสสิคอีกมากที่ไม่มีในเว็บนี้ 
เมืองไทยเรานั้น  ค่อนข้างมีขอบเขตที่จำกัดในเรื่องต่างๆของวัตถุดิบต่างๆมากจริงๆ 

เชื่อ มั้ยครับว่า
อ ผู้สอน แนะนำสายกีต้าร์ให้นักเรียนใช้เมื่อนักเรียน ถาม อ ใช้สายยี่ห้ออะไรดี
  ชี้นกเป็นนกชี้ไม้เป็นไม้  นี่คือเรื่องจริงครับ  สำหรับเมืองไทย
บองสิ่งบางอย่างนั้น อ ผู้สอนก็ไม่ได้ลองหมดหรอกครับ  เรื่องความเเมช์ของสายกีต้าร์กับกีต้าร์นั้นไม้ได้ต่างไปจาก
การแมช์ของสายสัญญาณสายลำโพง ในเครื่องเสียงไฮเอนด์เลยครับ  สายสัญญาณที่ดี  แต่ไม่แมช์กับ เครื่องเสียงอีกชุด 
หรือ แม้แต่ อ กีต้าร์ตัวนี้เสียงดีมั้ย  ลางเนื้อชอบลางยาครับ 
กีต้าร์ที่ราคาแพงๆนั้น จะสามารถขายได้ ก็ ต่อเมื่อ อ เชียร์จริงๆครับ เรื่องนี้  คือเรื่องจริง 
แต่เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด อันนี้ก็คือเรื่องจริงเหมือนกันครับ
ดังนั้น วิจรณญาณต่างๆ  เอามาประกอบ กับ ละคร ได้ในทุกตอนเลยครับ 

http://www.stringsbymail.com/store/index.php?main_page=index&cPath=1&zenid=o89ril3bs82cpiihdlbed8plj7

สายกีตาร์ต้องลองเยอะๆครับ
บางทีสายราคาแพงๆก็ไม่ได้ดีเสมอไป
มันขึ้นอยู่กับว่ามันเหมาะกับกีตาร์ของเรามั้ย?
ในเมืองไทยมีน้อยมากจริงๆครับ
สายกีตาร์คลาสสิคส่วนใหญ่ต้องสั่งจากเมืองนอกเข้ามา
แต่ละยี่ห้อก็จะให้เสียงทีี่แตกต่างกันไป

ปล.ส่วนตัวผมใช้ Savarez ครับ เพราะใส่กีตาร์ผมแล้วเสียงพุ่งดีมาก
แต่ข้อเสียของ Savarez ที่ผมไม่ชอบอย่างมากคือ หมดอายุเร็วมากครับ 555+

redtopup

• member
สำหรับผม  ก็ใช้มาแล้วหลายี่ห้อ เท่าที่หาซื้อได้ในเมืองไทย 

กีต้าร์ของผม  ต้นกำเนิด  กีต้าร์ของผมคือ คือ romanios  เขาบอกว่า ใช้ D'Addario  แมช์ที่สุด
ผมใส่แรกๆ ก็ชอบ 
แต่เนื่องจากว่า  แต่ก่อนผมไม่เคยใช้ยี่ห้อ   D'Addario  เลย
ผมก็เลยลองยี่ห้อ ที่ผมเคยใช้ แต่ก่อน  ลองไปลองมา  เป็นเวลาถึง 6 เดือนเต็มๆเปลี่ยนสาย  เดือนล๊ะชุด  เดือนล๊ะยี่ห้อเลยทีเดียว
ผมเป็นคนที่เปลี่ยนสายกีต้าร์ไวมากๆ  ถ้าเสียงออกทึบๆเมื่อไหร่หงุดหงิดแล้ว 

มีอยู่วันนึง  สายขาดตลาด ผมไปที่ร้านไปหลายที่ ผลสุดท้าย 
ผมเลยไป เอาสายยี่ห้อว่า  auto sound มาใส่เพราะเห็นว่าราคาถูก โครตๆ ชุดนึง 330 บาทเองหรือ 350 อันนี้จำไม่ได้แล้ว 
ใจก็กะว่าเอามาลองเล่นแก้ขัดไปพลางๆก่อน 
ปรากฎว่าผมก็ดันชอบเสียงมันขึ้นมา 
เผลอแผ็บเดียวตอนนั้นมีในร้าน 6 ชุดเห็นจะได้  ผ่านมา เดือน กว่าๆเอง สายหมดร้านแล้ว ผมไปอีกที่เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว
ยังไงน้าๆ  ลองยี่ห้อนี้ดูครับ เสียงมันใสกว่า ดีเเด๊ดมากเลยทีเดียวครับ 
ออกใสๆแบบ ซาวาเรส ปนๆ กับ ออกัสติน  แหลมใสดีครับ  ไม่จืดสนิทแบบ ดีแด๊ด  ที่ผมว่าบางทีสาย 1 เสียงมันนุ่ม เกินไป  ไม่ค่อยพุ่งเลย
อันนี้  ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวครับ 
สำคัญเลยครับเรื่องราคา   ราคามันน่าคบหาด้วยจริงๆ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
พวก ออกัสติน ซอง น้ำตาล  เนี่ย  กับ น้ำเงินเนี่ย
ไม่อยากบอกว่า ซื้อมาแล้วจะใสเจีย จริงๆ  ยังไงต้องลองดูครับ
ชอบ  ซาวาเรส อย่างน้า ชิน 
แต่ราคา  มันดุจริงๆ  สู้ราคาไม่ไหว   

สำหรัยสายกีต้าร์
อันนี้  ไม่รู้ว่าใครเคยลองรึเปล่า
สายที่สปริงตัวดีๆ  เสียง ออกแนว กลมๆ ในเสียงแหลม  ไม่บาดหู
ผมเองมีความรู้สึกว่าเหมือน สายกีต้าร์มันเส้นใหญ่ขึ้น  กว่าอีกญี่ห้อ ที่  สายสปริงตัว สู้สายที่สปริงตัวดีๆไม่ได้ 
อันนี้ผมก็ไม่ได้ไปดูสเป็คเส้นผ่าศูนย์กลางด้วย  แต่ความรู้สึกที่ได้เป็นแบบนั้นจริงๆ 
ตรงกันข้ามกลับ สายที่เสียงแหลมออกแนว  เสียงเป็นเส้นไปเลยแต่ไม่ค่อยมีหางเสียง 
เหมือน เสียงของกีต้าร์ที่ราคาถูกๆที่เสียงแหลม ออกแข็งๆ  เราเล่นรู้สึกว่าสาย1 มันเส้นเล็ก มาก
จับไม่ถนัด 
ผมว่าบางที อธิพลของการสปริงตัวของสายกับ บุคลิค ของสายก็มีผล กับ ความรู้สึก  ลึกๆได้ 
เหมือน นั่งฟังเพลง ในห้อง ที่เปิด ดาน์ไลท์ สีชา  ผมพบว่า สีของแสงมีอธิพลกับเสียงที่อยู่ภายใต้จิตร  ใจได้
พบว่า ห้องที่ใช้ดาน์ไลน์ส่อง เทียบกับ ห้อง หลอด นีออน  ผมพบว่าทำให้เพลงออกมา  ใส  ตามความสว่างของห้องไปด้วย
รู้สึกว่า ห้องที่มีดาวน์ไลท์ส่องให้เสียงที่ดีกว่าห้องที่เป็นหลอดนีออน 
อันนี้  ลองดูได้ครับ  เรื่องจริง 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
พวก ออกัสติน ซอง น้ำตาล  เนี่ย  กับ น้ำเงินเนี่ย
ไม่อยากบอกว่า ซื้อมาแล้วจะใสเจีย จริงๆ  ยังไงต้องลองดูครับ
ชอบ  ซาวาเรส อย่างน้า ชิน 
แต่ราคา  มันดุจริงๆ  สู้ราคาไม่ไหว   

สำหรัยสายกีต้าร์
อันนี้  ไม่รู้ว่าใครเคยลองรึเปล่า
สายที่สปริงตัวดีๆ  เสียง ออกแนว กลมๆ ในเสียงแหลม  ไม่บาดหู
ผมเองมีความรู้สึกว่าเหมือน สายกีต้าร์มันเส้นใหญ่ขึ้น  กว่าอีกญี่ห้อ ที่  สายสปริงตัว สู้สายที่สปริงตัวดีๆไม่ได้ 
อันนี้ผมก็ไม่ได้ไปดูสเป็คเส้นผ่าศูนย์กลางด้วย  แต่ความรู้สึกที่ได้เป็นแบบนั้นจริงๆ 
ตรงกันข้ามกลับ สายที่เสียงแหลมออกแนว  เสียงเป็นเส้นไปเลยแต่ไม่ค่อยมีหางเสียง 
เหมือน เสียงของกีต้าร์ที่ราคาถูกๆที่เสียงแหลม ออกแข็งๆ  เราเล่นรู้สึกว่าสาย1 มันเส้นเล็ก มาก
จับไม่ถนัด 
ผมว่าบางที อธิพลของการสปริงตัวของสายกับ บุคลิค ของสายก็มีผล กับ ความรู้สึก  ลึกๆได้ 
เหมือน นั่งฟังเพลง ในห้อง ที่เปิด ดาน์ไลท์ สีชา  ผมพบว่า สีของแสงมีอธิพลกับเสียงที่อยู่ภายใต้จิตร  ใจได้
พบว่า ห้องที่ใช้ดาน์ไลน์ส่อง เทียบกับ ห้อง หลอด นีออน  ผมพบว่าทำให้เพลงออกมา  ใส  ตามความสว่างของห้องไปด้วย
รู้สึกว่า ห้องที่มีดาวน์ไลท์ส่องให้เสียงที่ดีกว่าห้องที่เป็นหลอดนีออน 
อันนี้  ลองดูได้ครับ  เรื่องจริง 
สำคัญที่สุดคืออยู่ที่คนเล่นครับว่าจะเล่นออกมาให้เสียงเป็นอย่างไร เป็นจินตนาการที่ไม่มีที่สิ้นสุดครับ ^^

TKCN

• member
น้าๆหายไปไหนกันหมดเลยครับ 5555+

labella

• member
น้าๆหายไปไหนกันหมดเลยครับ 5555+

ไม่ได้หายไปไหนครับ เข้ามาอ่านอยู่บ้างเหมือนกัน
ดีใจที่น้า redtop สร้างกระทู้นี้ขึ้นมาประสบความสำเร็จ ยอดผู้อ่านมากขึ้นเรื่อยๆ
เพราะชาวคลาสสิคเป็นชนกลุ่มน้อยครับ

labella

• member
สำหรับผม  ก็ใช้มาแล้วหลายี่ห้อ เท่าที่หาซื้อได้ในเมืองไทย  

กีต้าร์ของผม  ต้นกำเนิด  กีต้าร์ของผมคือ คือ romanios  เขาบอกว่า ใช้ D'Addario  แมช์ที่สุด
ผมใส่แรกๆ ก็ชอบ  
แต่เนื่องจากว่า  แต่ก่อนผมไม่เคยใช้ยี่ห้อ   D'Addario  เลย
ผมก็เลยลองยี่ห้อ ที่ผมเคยใช้ แต่ก่อน  ลองไปลองมา  เป็นเวลาถึง 6 เดือนเต็มๆเปลี่ยนสาย  เดือนล๊ะชุด  เดือนล๊ะยี่ห้อเลยทีเดียว
ผมเป็นคนที่เปลี่ยนสายกีต้าร์ไวมากๆ  ถ้าเสียงออกทึบๆเมื่อไหร่หงุดหงิดแล้ว  

เหมือนผมเลยครับ ผมก็ไม่ชอบเล่นสายที่เสียงทึบๆ ตอนแรกก็คิดว่า D'addario น่าจะดี แต่พอเอามาลองกับกีตาร์ผม
เสียงที่สายเอ็นทึบแบบรับไม่ได้ ตอนหลังเลยไม่เอาแล้ว แต่เสียงเบสผมโอเคเลย บางทีก็เอามาผสมกันกับยี่ห้ออื่น

เคยอยากลองสายของ Martin แต่เคยเจอแถวหลังกระทรวง สีหน้าซองซีดมาก รู้เลยว่าเก่าเก็บ ไม่กล้าซื้อเลยครับ
หลายอาทิตย์ก่อนลองไปดูที่ซีคอน เจอยี่ห้อ ROTO SOUND 330 บาท ไม่รู้เวิร์ครึเปล่า ยังไม่ได้ลองเสียง
อีกยี่ห้อก็ไปเจอมา ของ Motion 170 บาท

gitarreee

• member
มาอ่านเรื่อยๆแหละครับ
Classical Guitarist

redtopup

• member
ผสบการณ์ของสาย สำหรับ ผม  
พูดถึงสาย D'addario  แรกๆผมก็ชอบครับ ตอนใส่กีต้าร์ผมมาใหม่ๆ  ซึ่งอาจเป็นเพราะ
บุคลิคของกีต้าร์มันเด่นกว่าสายที่ใส่ และเป็นกีต้าร์ที่เสียงดีกว่าตัวเก่า ที่คุ้นเคย
 เลยจับใจความของเสียงและสายยังไม่ดีพอ  และประกอบกับ  โรมานิรอส ระบุว่าแมช์กับยี่ห้อนี้  
แต่พอผมเล่น  ผ่านมา ประมาณ 1 เดือน  ผมก็เปลี่ยนสายใหม่  ก็ใส่  ดีแด๊ท เหมือนเดิมอีก  ใหม่อีก เพราะ ผมยังหาสายยี่ห้อ ที่ผมเคยใส่มาไม่ได้มันดันขาดตลาดไปพักนึง  ผ่านมา
ตัวผมเองผมพบว่า  ดีเด๊ทนั้นเสียงมันจืดเกินไป นุ่มมนเกินไป  โดยเฉพาะที่สายที่ 1 เสียงมันไม่ออกเอาเลย  แหลมออกนุ่มๆ ไม่ค่อยมีสีสรรค์  เสียงเบสกลบหมดเลย
ถ้าเราฟังตอนเราเล่น แต่ถ้าให้ คนอื่น ฟังห่างๆ ออกไป 3 เมตร ก็  คนฟัง  โอเค อันนี้ผมเอากีต้าร์มาให้ น้องที่ออฟฟิตเล่นให้ฟัง แล้ว ผมไป ฟังห่างๆ  
ผมก็พบว่าเสียงของมัน  ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่ผมว่ามันก็ยังไม่ใช่สิ่งที่ผมต้องการ  
เเม้จะดีด แบบพักสายที่สาย 1 เสียงก็ยังไม่ออก พุ่งๆมันออก นุ่มๆ มนๆ  เหมือนสัมผัสแรกของเสียงมันหายไปจริงๆ  เหมือนเสียงมันหน่วงๆยังไงชอบกล  
ซึ่งตัวผมเองนั้น ก็ ซีเรียดมากกับสายที่ 1 กับกีต้าร์ของผม  
ผมเองก็หงุดหงิดมาก  เฮ้ย  คนทำๆผิดสูตรรึเปล่าเนี่ย  
ผมก็ทีนี้ หาสายยี่ห้อที่เคยเล่นมาเอามาใส่ ใหม่  ก็ ลองอยู่เท่าที่หาได้  
จริงๆผมว่าสายแต่ล๊ะยี่ห้อ มีจุดแข็ง คนล๊ะอย่างๆ ในด้านเสียง  
ผมว่า  มีสายกีต้าร์อีกมากเลยครับ  ที่จะดีสำหรับเรา  ในราคาที่สมเหตุผล  
แต่ล๊ะยี่ห้อนั้นมีจุดแข็งและจุดอ่อนที่เราไม่ชอบ
เมื่อเร็วๆนี้ผมได้ เอาสายยี่ห้อ auto sound มาใส่  ราคาถูกดลใจ
เสียงแหลม ของมันดลใจผมมาก เพราะ ไม่ออกเรียวเล็กแบบ ซาวาเรส  ซึ่ง ซาวาเรสเป็นสายที่ดี แต่อาจ ไม่แมช์กับกีต้าร์ผม  และความชอบเสียงส่วนตัว
เสียงแหลมของมัน ออกมา กลมๆและใส  ผมว่าเกือบเทียบเท่า ซาวาเรสเลยทีเดียว  แต่หัวเสียงมันมนกว่าหน่อย
เบสของมัน เทียบเท่าซาวาเรสเลยทีเดียวใสๆ  
ผมมีติซาวารส ตรงที่ แหลมของมันเรียวเล็กเกินไป  เมื่อมาใส่ในกีต้าร์ผม  เสียงที่สายที่ 1 นั้นโด่งออกมาทันทีเลย
แต่ก่อน เคย คุยๆในบ้านไม้เอาไว้ว่า  ใครที่ใส่สาย ซาวาเรสแล้ว  ไม่ดีน่าจะพิจรณากีต้าร์ของตัวเองใหม่  สงสัยกีต้าร์ของผมสูตรไม่ครบแน่ๆ
พูดไปแล้วกลับคำไม่ได้เข้าตัวเองอีกแล้ว  
อันนี้อาจเป็นเพราะ การดีด ของผมก็ได้ที่เป็นอย่างนั้นเพราะ ผมชอบดีด เน้าทำนองพักสาย  
จริงๆผม ชอบ ออกัสติน ซองสีม่วง แต่ หาซื้อไม่ได้  
ผมว่า auto sound นั้น  น่าจะเเมช์กับกีต้าร์ผมเท่าที่ผมได้ลองสาย มาไม่กี่ยี่ห้อที่ราคา ไม่สูงมากแบบรับได้   ซึ่งสายกีต้าร์ก็ยังมีอีกมากให้ลอง
แต่ก็คงลองไม่หมด แน่ๆ  เพราะ ถ้าลองแล้วไม่ชอบเสียงก็เสียเงิน  ฟรีๆเปลี่ยนแป๊บเดียวก็ต้องถอดออก  แล้ว
จริงๆแล้วอยากแนะนำ สายยี่ห้อ ออโต้ ซาวน์  ให้น้าๆลองดูครับ  เป็นสายกีต้าร์ที่ เสื่อมช้ามากๆ  และถูกด้วย
เรื่อง
เสียงของมันนั้น  ใก้ลเคียงกับ ออกัสตินที่ผมชอบเลยทีเดียว
แหลมของมัน ไม่คมแต่มีความใสมากกว่า  เสียงออกเป็นเส้นดี มีความสมดุลย์ของโทนเสียงค่อนข้างดีถึงดีมาก  ในราคาที่น่าคบด้วย  
รุ่นที่ผมลองนั้นผมก็จำรุ่นไม่ได้แต่เป็นรุ่น นอม่อน ธรรมดา  
แรงดึงสายผมก็ไม่ได้ดูสเป็ค แต่จากความรู้สึก นั้น สายสปริงตัวดี  กว่า ดีแด๊ดมากๆ  
และ สายเเข็งกว่าด้วย  

ผมเอาวิดิโอ สาย ซาวาเรสและ ดีเเด๊ท  ที่ผมอัด มาลองฟังดูครับ
เปรียบเทียบ  เสียงของสาย ในห้อง ที่ต่างกัน  
ห้องนั้น มีผล ค่อนข้างมาก กับเสียง เมื่อเราเอากีต้าร์มาเล่นในห้อง  
ฟังเอง ฟังออกแต่  ถ้าเอา กล้องมาบัณทึกเสียงล๊ะก็ ยิ่งฟังออกใหญ่เลย  
อันแรก  ห้อง กระจก  ใส่สาย ดีแด๊ท  
แม้บุคลิคของ  สาย ออกแนวนุ่มๆจืดๆ ไม่ใส่ผงชูรส   เมื่อ มาเล่นในห้องกระจก  
เสียงมันกับพอดี สำหรับตัวผม   สงสัยผมว่าห้องกระจกมันสะท้อนเสียงดีจริงๆในย่านเสียงแหลม สงสัยเลยทำให้แหลมมันเด่นได้  

กีต้าร์คลาสสิคเพลง cavatina by redtopup

มีอีกอย่างนึงครับ  เพราะ กลัวเข้าตัวเอง
ผมอยากบอกว่า เรื่อง ของความพอดีนั้น  แต่ล๊ะคนนั้นไม่เท่ากันครับ  
ความพอดีตรงจุดไหนที่พอดี ผมเชื่อว่า คนที่เล่นกีต้าร์ทุกคนหาจุดของตัวเองเจอได้ทุกคน  ในเรื่องความชอบส่วนตัวต่างๆ
ดังนั้น  เป็นการคุยกัน แลกเปลี่ยนกัน ไม่ใช่เป็นการอ้างอิงใดๆ  เพราะ เป็นเรื่องความชอบส่วนตัว จริงๆ

redtopup

• member
อันนี้ใส่สาย ซาวาเรสแล้ว ซองขาว
ห้องฟังเพลงที่บ้าน ที่มีการ  กระจายเสียงและสะท้อนเสียง แบบควบคุมได้  และ เก็บเสียง ในย่านที่เกือบคลอบคลุมความถี่เกือบทุกย่าน ความถี่
แต่เสียงกีต้าร์เล่นในวันที่ ฝนตกติดต่อ มาหลายวันแล้ว 
ซาวาเรสนั้น แหลมเด่นจริงๆ 

กีต้าร์คลาสสิค เพลง ชมสวน แบบ หลุด

redtopup

• member

ไม่ได้หายไปไหนครับ เข้ามาอ่านอยู่บ้างเหมือนกัน
ดีใจที่น้า redtop สร้างกระทู้นี้ขึ้นมาประสบความสำเร็จ ยอดผู้อ่านมากขึ้นเรื่อยๆ
เพราะชาวคลาสสิคเป็นชนกลุ่มน้อยครับ

ผมเองก็ดีใจที่น้าเข้ามาคุยกันครับ   
เเละจะดีใจมากขึ้นถ้าน้าๆ  มาแลกเปลี่ยนผสบการณ์กันครับ
เนื่องจากว่า ผมเป็นคนที่ชอบการเขียน  และการอ่าน  และประกอบกับมีเวลาว่าง 
การเขียนนั้น  มันสามารถช่วยสร้างไฟในการเล่นกีต้าร์ให้ตัวผมเองด้วยไปในตัว 
ผมเลย ออก หาปลามาเรื่อยๆ   สนุกดีครับ   ตัวเราเองก็ได้ค้นคว้าหาข้ออ้างอิงด้วย
ติดตรงที่ ถาษา อ ไม่ได้เรื่องเอาเลย  ไม่งั้น  มุดออกทะเลอันดามัน  ไปเกาะ อ  ความรู้มีเพียบเลยทีเดียว  ในโลกอินเตอร์เน๊ท

ชนกลุ่มน้อย  ที่เหนียวแน่นรึเปล่าครับน้า  

redtopup

• member

redtopup

• member
อ กรีตินันท์  บรรเลงเพลง หนึ่งในร้อย
อันนี้ก็ใส่สาย ซาวาเรส ซองสีขาวครับ

เพลงหนึ่งในร้อย - อ.กีรตินันท์

redtopup

• member
ฟังเพลง หนึ่งในร้อยแล้ว
ทำให้ผมนึกถึง  เทคนิค เทมโมโร่  หรือ อ่านว่า ทรีโมโร่  หรือ อ่านว่า  อะไรผมก็ไม่รู้แล้ว  tremolo  เนี่ย
เอา  เรียกว่า โร่โล่ก็แล้วกันดีกว่า
สืบทรามมาว่า  tre  มาจากคำว่า tri  หรือ three ใช่ป่าวอันนี้ ซึ่งแปลว่า 3
นั่นก็คือเทคนิคนี้  คือการ เล่นโน๊ตตัวเดียวกันซ้ำกัน 3 ครั้ง
เทคนิคนี้  ท่านเทพเจ้า ฟราน์ซิสโก้ เธอร์ริก้า ได้เป็นผู้คืดค้นขึ้นมา  ตามข่าว  ที่มีผู้เล่ามา  
ผมก็ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า  ขอออกตัวไว้ก่อนดีกว่า  
สำหรับวิธีการฝึกนั้น
ก็ ประมาณว่า pami  pami  ประมาณนี้
ก็  วันนี้  เริ่ม คิดถึงเด็ก อายุ 18 แล้วตอนนี้  
ขอเวลา  ไปพีกผ่อน  ทางกายก่อนครับ อิอิ  
มุขน๊ะครับ
ผมคนดี  ช่วยส่งเสียให้เด็กได้เรียนจบ มหา วิทยาลัย ของชวิตที่เป็นจริง
ลามกแล้วผม  ฝึกเทมโมโร่ช่วงล่าง  ไม่ดีไม่ดีจริงๆ  
ตลกฝืดรึเปล่าก็ไม่รู้อันนี้  
ไม่ใช่ครับ
พอดี  สายเอ็นเบ็ดมันขาดพอดี  เดี่ยวเย็นนี้ไปหาซื้อ สายเอ็นที่ตลาดบางกะปิก่อนดีกว่า
เพราะ ว่า น้ำมันใก้ลบ้านผมเข้ามาทุกทีแล้ว  เดี่ยวต้องพายเรือไปล๊ะ  ยุ่งเลย

john-uke

• member
ขอบคุณครับ ไม่ได้ฟัง อาจารย์หมู เล่นกีต้าร์ นานมากๆๆๆๆเลยครับ

คิดถึงอาจารย์หมู คือผมเคยไปเรียนกับท่าน 10 ปีกว่าๆๆๆแล้ว ที่เอกมัย บ้านท่านเลยครับ

TKCN

• member
อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าใครเป็นคนคิดค้นเทคนิค Tremolo ^^
ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าใช่ Tarrega รึเปล่า

gitarreee

• member
ทำให้ผมนึกถึง  เทคนิค เทมโมโร่  หรือ อ่านว่า ทรีโมโร่  หรือ อ่านว่า  อะไรผมก็ไม่รู้แล้ว  tremolo  เนี่ย
เอา  เรียกว่า โร่โล่ก็แล้วกันดีกว่า
สืบทรามมาว่า  tre  มาจากคำว่า tri  หรือ three ใช่ป่าวอันนี้ ซึ่งแปลว่า 3
นั่นก็คือเทคนิคนี้  คือการ เล่นโน๊ตตัวเดียวกันซ้ำกัน 3 ครั้ง
เทคนิคนี้  ท่านเทพเจ้า ฟราน์ซิสโก้ เธอร์ริก้า ได้เป็นผู้คืดค้นขึ้นมา  ตามข่าว  ที่มีผู้เล่ามา 
ผมก็ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า  ขอออกตัวไว้ก่อนดีกว่า 
ก็ ประมาณว่า pami  pami  ประมาณนี้
ก็  วันนี้  เริ่ม คิดถึงเด็ก อายุ 18 แล้วตอนนี้ 
ขอเวลา  ไปพีกผ่อน  ทางกายก่อนครับ อิอิ 
มุขน๊ะครับ
ผมคนดี  ช่วยส่งเสียให้เด็กได้เรียนจบ มหา วิทยาลัย ของชวิตที่เป็นจริง
ลามกแล้วผม  ฝึกเทมโมโร่ช่วงล่าง  ไม่ดีไม่ดีจริงๆ 
ไม่ใช่ครับ
พอดี  สายเอ็นเบ็ดมันขาดพอดี  เดี่ยวเย็นนี้ไปหาซื้อ สายเอ็นที่ตลาดบางกะปิก่อนดีกว่า
เพราะ ว่า น้ำมันใก้ลบ้านผมเข้ามาทุกทีแล้ว  เดี่ยวต้องพายเรือไปล๊ะ  ยุ่งเลย

นักประพันธ์ Regondi แต่งเพลง Tremelo ชื่อ Reverie ก่อนหน้า Tarrega แล้วครับ
Classical Guitarist

anusorn5214

• member

Julian Bream - Etude 11 Villa Lobos

Julian Bream - Etude 11 Villa Lobos

นาทีที่ 1:26-2:00 เล่นได้วิจิตรพิสดารมาก

หน้าตาพี่เขาเล่นแล้วดูเจ็บปวดมากๆๆ เลยคับ ^ ^"

TKCN

• member
ทำให้ผมนึกถึง  เทคนิค เทมโมโร่  หรือ อ่านว่า ทรีโมโร่  หรือ อ่านว่า  อะไรผมก็ไม่รู้แล้ว  tremolo  เนี่ย
เอา  เรียกว่า โร่โล่ก็แล้วกันดีกว่า
สืบทรามมาว่า  tre  มาจากคำว่า tri  หรือ three ใช่ป่าวอันนี้ ซึ่งแปลว่า 3
นั่นก็คือเทคนิคนี้  คือการ เล่นโน๊ตตัวเดียวกันซ้ำกัน 3 ครั้ง
เทคนิคนี้  ท่านเทพเจ้า ฟราน์ซิสโก้ เธอร์ริก้า ได้เป็นผู้คืดค้นขึ้นมา  ตามข่าว  ที่มีผู้เล่ามา 
ผมก็ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า  ขอออกตัวไว้ก่อนดีกว่า 
ก็ ประมาณว่า pami  pami  ประมาณนี้
ก็  วันนี้  เริ่ม คิดถึงเด็ก อายุ 18 แล้วตอนนี้ 
ขอเวลา  ไปพีกผ่อน  ทางกายก่อนครับ อิอิ 
มุขน๊ะครับ
ผมคนดี  ช่วยส่งเสียให้เด็กได้เรียนจบ มหา วิทยาลัย ของชวิตที่เป็นจริง
ลามกแล้วผม  ฝึกเทมโมโร่ช่วงล่าง  ไม่ดีไม่ดีจริงๆ 
ไม่ใช่ครับ
พอดี  สายเอ็นเบ็ดมันขาดพอดี  เดี่ยวเย็นนี้ไปหาซื้อ สายเอ็นที่ตลาดบางกะปิก่อนดีกว่า
เพราะ ว่า น้ำมันใก้ลบ้านผมเข้ามาทุกทีแล้ว  เดี่ยวต้องพายเรือไปล๊ะ  ยุ่งเลย

นักประพันธ์ Regondi แต่งเพลง Tremelo ชื่อ Reverie ก่อนหน้า Tarrega แล้วครับ
แสดงว่า Regondi เป็นคนคิด Tremolo รึเปล่าครับ?
ผมล่ะชอบมากเลย Tremolo เนี่ย ^^