Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการปรับ action ครับ  (อ่าน 837 ครั้ง)

guitaroa47

• member
เกี่ยวกับการปรับ action ครับ
« เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:57:38 »
โดนมากับตัวแล้วครับ

ล่าสุด เอา martin dx1 ไปให้ น้าจง ตั้ง action ใหม่ครับ

ตอนเอาไปตั้ง action ดันทะลึ่งใส่สาย 0.11 อยู่

แต่ผมก็บอกน้าไว้แล้วว่า เดี๋ยวผมจะเปลี่ยนเป็น 0.12 นะครับ

น้าเค้าก็บอกว่า เอ้อ ได้สิ ไม่เป็นไร ไม่มีปัญหา
ตอนไปรับกีต้าร์ก็

โหหห น้า เล่นง่ายขึ้นเยอะเลย แต่เสียงมันแอบแบนๆ ลงมาหน่อยนึง แบบรู้สึกได้ครับ คือ sustain น้อยลงนั่นเอง
ก็บอกย้ำน้า เค้าอีกทีว่า เนี่ยเดี๋ยวผมเอาไปเปลี่ยนสายเป็น 0.12 นะ

คราวนี้ น้า ไม่ได้ตอบอะไรแต่บอกว่า แล้วตอนนี้เล่นแล้วเป็นงัยมั่งหละ
ผมก็ตอบว่า ก็ดีครับ น้า เล่นง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

ตื่นเต้นๆ เอากลับมาบ้านลองสาย 0.11 อยู่วันนึง รู้สึกว่าเสียงมันยังไม่ใหญ่ ไม่สะใจ (เพราะปกติใช้ 0.12 ทุกตัวที่เล่น)

พอเปลี่ยนเป็น martin lifespan 0.12 เท่านั้นแหละ ตอนจูนสายก็รู้แล้วว่า fret buzz แต่มันดันเป็นแค่สาย 4 (แทนที่จะเป็นสาย 6 เพราะเบอร์มันใหญ่สุด)

ผมเลยเซ็งจิต เลย

เดี๋ยวต้องเอากลับไปให้น้าเค้า ตั้ง action ใหม่อีกแระ (อิอิ ไปหาน้าแกบ่อยมากเลยช่วงนี้)

สรุปคือ
สิ่งที่จะบอกคือ
1. ก่อนตั้ง action ไม่ว่าจะเอาไปให้ช่างหรือตั้งเอง ก็ต้องเปลี่ยนเบอร์สายที่ต้องการใช้ไว้ก่อนเลยครับ
2. การตั้ง action เสียงเปลี่ยนจริงๆ ครับ (ไม่ว่าจะทางที่ดีขึ้นหรือแย่ลง)
3. การตั้ง action ทำให้เล่นง่ายขึ้น และ สามารถ create idea การเล่นใหม่ๆได้ดีเลย (เพราะมันเล่นง่ายนั่นเอง)
4. การตั้ง action ที่ต่ำๆ นั้น จะ tune สายเป็นพวก open D / G หรืออื่นๆ ได้ยากหน่อย เพราะว่า มันเล่นแล้ว fret buzz ครับ

guitarhaha

• member
Re: เกี่ยวกับการปรับ action ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:17:13 »
เห็นด้วยที่ว่าเมื่อเราปรับจูนกีต้าร์ ก็ต้องเลือกเบอร์สายที่ต้องการไว้ก่อนเลย