Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องไม้ที่บอกใน spec กีต้าร์แต่ละตัวครับ  (อ่าน 836 ครั้ง)

nonpawit

• member
เช่น spuce
solid spuce อะไรประมาณนี้ ครับ ถ้าได้ข้อมูลไม้อื่นๆด้วยขอบคุณมากเลยครับ

AdisaiBall

• member
จะบอกตามที่ผมเข้าใจนะครับน้า ถูกผิดไงไม่รู้ครับ....อิอิอิ  ;D
Solid คือไม้แท้ครับ , Laminate คือไม้อัดครับ  ,Solid spruce คือไม้สนแท้
จะบอกว่าตรงไหนเ็ป็นไม้อะไรก็ดูอีกทีว่า Back - Side - Top - Neck - FingerBoard   บอกได้ว่าส่วนใดเป็นไม้ประเภทไหน เช่น Top Solid Spruce ก็คือ ไม้ด้านหน้าเป็นไม้สนแท้
แต่ถ้าเป็นไม้อัดเค้าจะไม่บอกตรงๆว่าเป็น Laminate เลยซะทีเดียว จะเขียนบอกว่า เป็นไม้ชนิดไหนแค่นั้น เช่น Top Ebony คือไม้ด้านหน้าเป็น ไม้อีโบนี่ สันนิฐานเลยว่าไม้อัดแน่ๆ ถ้าไม่มีคำว่า Solid กำกับไว้ครับ