Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกแบบไหนดีครับ all solid กับ top solid  (อ่าน 2772 ครั้ง)

worravitch

• member
เลือกแบบไหนดีครับ all solid กับ top solid
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:06:15 »
รบกวนผู้รู้ครับ ถ้าจะเลือกซื้อกีตาร์ จะเอาเป็น all solid หรือ top solid ดีครับ แบบไหนมีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างครับ บางคนว่า all solid เล่นไปเรื่อยๆ เสียงจะดีขึ้น แล้วที่เป็น top solid ในระยะยาวเสียงจะไม่ดีขึ้นเหรอครับทั้ง ทั้งที่ไม้หน้าก็เป็นไม้แท้ ตัดสินใจยากมาก ตอนนี้ผมมีงบ "ประมาณ" 2หมื่นจะหาเป็น all solid พวก crafter walden etc.. หรือ จะเป็น top solid พวก Martin taylor etc.. ดีครับ ยี่ห้อดังๆ "ส่วนใหญ่" เป็น top solid ยี้ห่อตลาดทั่วๆไป มี all solid ที่อยู่ในราคาพอพอกันเลย รบกวนน้าๆขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ

♬ Kassi ♬

• member
Re: เลือกแบบไหนดีครับ all solid กับ top solid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:14:28 »
เป็นผมเลือก all solid ครับ ของ walden 800 เป็น all solid ที่ราคาถูก และ ดี ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: เลือกแบบไหนดีครับ all solid กับ top solid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:40:47 »
   all solid หรือ top solid ของยี่ห้อไหนกับยี่ห้อไหนละครับ  เพราะว่าถ้าเป็นผมปัจจุบันผมเลือก

จากเสียงก่อนเสป็กซ์จะมาทีหลัง
;D ;D ;D
noomxman

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:46:41 »
Walden series 8xx เป็น All Solid ที่คุ้มที่สุด ณ เวลานี้แล้วครับ รวมเคสด้วย ก็ยังไม่ถึงหมื่นห้าเลย ไปลองก่อนนะครับ

worravitch

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:18:55 »
   all solid หรือ top solid ของยี่ห้อไหนกับยี่ห้อไหนละครับ  เพราะว่าถ้าเป็นผมปัจจุบันผมเลือก

จากเสียงก่อนเสป็กซ์จะมาทีหลัง
;D ;D ;D
ผมอยากได้เสียงเบสเยอะหน่อยเล่นแล้วกังวาล เมโลดี้ชัด จะเล่นเป็น ฟิงเกอร์สไตล์ซะส่วนใหญ่ ตีคอร์ดนิดหน่อยหระมาณ 70/30 ช่วยแนะนำได้ไหมครับ งบประมาณ 2 หมื่น มือ1มือ2 ได้หมดครับ

worravitch

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:22:28 »
เป็นผมเลือก all solid ครับ ของ walden 800 เป็น all solid ที่ราคาถูก และ ดี ครับ
ขอบคุณครับ ไว้จะไปลองดู หรือมีรุ่นไหน ยี่ห้อไหนแนะนำหน่อยครับงบประมาณ 2หมื่น มือ1 มือ2 ได้หมด โปร่งไฟฟ้านะครับ

worravitch

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:29:56 »
Walden series 8xx เป็น All Solid ที่คุ้มที่สุด ณ เวลานี้แล้วครับ รวมเคสด้วย ก็ยังไม่ถึงหมื่นห้าเลย ไปลองก่อนนะครับ
ขอบคุณครับ จะไปลองดูครับ

k.pol

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 14:26:49 »
ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกันและงบประมาณพอผมเลือกกีตาร์ All solid เพราะให้เสียงโดยรวมได้มาตราฐานที่ดีกว่าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:22:20 »
ผมเลือกเช่นเดียวกับน้า k.pol ครับ ^^
แต่ถ้าต่างแบรนด์กัน ผมคงพิจารณาเรื่องเสียงตามที่ผมชอบเป็นอันดับแรกก่อนครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:35:23 »
ไปลองด้วยตัวเองซิครับ.......เอาเสียงเป็นหลัก ได้คำตอบให้ตัวเองชัวร์

Fluke1800

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:43:33 »
 all solid บางตัวเสียงสู้  top solid ไม่ได้ก็เคยเจอมาแล้วครับ

แนะนำให้ไปลองเทียบ All solid จีน กับ Top Solid ของ Canada ครับอาจมีลังเล

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 17:44:50 »
ผมมีเกณฑ์ดังนี้ครับ
" ต้อง! " - สำคัญที่สุด
1. เสียงต้องมาก่อน เรื่องอื่นไว้ทีหลัง
2. ต้องจับเข้ามือ เรื่องทัชชิ่ง คอ สำคัญพอๆกับข้อ 1
" ต้องการ " - มีหรือไม่มีก็ได้
1. สเป็คไม้ all laminate, top solid หรือ all solid
2. งานประกอบสวยงาม ไม่มีปัญหาในระยะยาว
3. ไฟฟ้า หรือไม่ไฟ้า
4. แบรนด์

ปล. ซื้อของแพง อย่าถามคนอื่นครับ ถามตัวเอง ... เชื่อผม ผมโดนมาแล้ว ;D

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 17:46:18 »
เป็นผมเอาtop solid แบรนด์ที่อยู่มานานไว้ใจได้ครับ อย่างน้อยก็มีปัญหาให้เสียอารมน้อยกว่าแบรนด์ใหม่ๆ
All solidใช่ว่าเสียงจะต้องดีกว่าtop solidเสมอไปนะครับผมเจอมาเยอะแล้วครับ

worravitch

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 21:04:09 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นคับ ผมคงต้องใช้ใจเลือกแล้วละ เล่นง่าย เสียงใช่ ทรงชอบ ได้เรื่องเสียตังค์แน่ครับงานนี้ ^^

sittigorn

• member
  • อารมคือ อาวุธของ "นักดนตรี"
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 22:38:59 »
ผมเลือกที่เสียงครับผม  ซื้อตัวสองหมื่นกว่าบาท Top โซลิต  นอนทิ้งไว้ในกล่อง      ทุกวันนี้เล่นตัว 5000 กว่าบาท -..-         All ลามิเนท 

momo9507

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 22:43:23 »
yamaha a3r ครับสุดยอด